จากหน้าสิวเป็นหน้าใส

19 12

จากหน้าเน่าๆที่เกิดจากสิวและการใช้ครีมแบบผิดๆ จนกลายมาเป็นหน้าไร้สิว แต่ไม่ใส เอ๊ะ! ยังไง 

สวัสดีค่า ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อเล่นชื่อ ลูกหยี นะคะ

อยากจะมาบอกว่าเมื่อก่อนอ่ะหยีเป็นสิวเยอะมากๆ เป็นตั้งแต่อายุ 12 ปีจวบจนถึงปัจจุบันก็เป็นมา 5 ปีละ5555 เลขสวย
ช่วงแรกที่เป็นจะเริ่มเป็นสิวผดค่ะ ตามประสาเด็กๆเลยคุณแม่เลยซื้อสบู่ของ ดร.มนตรีมาให้ใช่ซึ่งช่วงนั้นเค้าฮิตฮอตกันมากใช้ไปใช้มาก็เป็นๆหายๆเลยไม่ได้คิดอะไร พอขึ้นชั้นประมาณ ม.2 สิวบุกแบบมาเต็มอ่ะค่ะ เราก็ยังเด็กอยู่ก็ไม่รู้อะไรแม่เลยพาไปหาหมอที่ ชร (เค้าเป็นคน ชร อิอิ ) ซึ่งไปหมอก็ตรวจๆแล้วก็ให้ยามาหลอดกระจึ๋งนึงเอง
แล้วก็นัดตรวจนัดกดสิว พอไปหาบ่อยๆสิวหาย
ดีใจมากก555 เลยไม่ไปหาหมออีกเลย พอไม่ไปหาหมอกรรมเลยตาม เอ๊ะ! ไม่ใช่5555 พอขึ้นม.3สิวเริ่มบุกค่ะเลยช่างมัน
ไม่เอาไรละรมณ์เสีย หลังจากนั้นก็เป็นมาเรื่อยๆแต่ไม่หนักเท่าไหร่ค่ะประปราย มาเป็นหนักๆช่วง ม.5 แม่เลยเอาครีมหัวไช้เท้าอะไรไม่รู้มาให้ใช้ไอ่เราก็ว่าน่าจะดีเลยใช้ พอใช้ปุ๊บ โอ้ววว แม่เจ้า!!!
สิวอักเสบหายๆไปเลยจ้าาหน้าขาวใสเด้ง แต่เพื่อนบอกอุดตันเต็มเลยเธอ แงๆๆ
เลยหยุดใช้แล้วค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับสิวอย่างจริงจังจนไปเจอการรักษาสิวจากภายในของพี่บีม

เลยปฏิบัติเลยค่าช่วงนั้น ห่อเข้าไป รร ทุกวันไม่กินหมู ไม่กินไก่ กินแต่ผักนึ่งผักลวกเต้าหู้นึ่ง จัดหนักเลยค่ะเพื่อนเรียกแม่ชี พอกินไปได้สัก 3-4 เดือนเริ่มเห็นผลค่ะ สิวเริ่มหายดีใจมากๆ นน ลดด้วยเป็นผลพวง

ช่วงนั้นยึดแนวธรรมชาติมากค่ะทุกอย่างที่ใช้เป็นสมุนไพรหมด555 แต่ก็ไม่ได้หายอ่ะสิวเลยไม่ไหวละ หาหมออีกถ้าหายนะ จะใช้ยามันไปนี่แหละช่างมันใจร้อนไงค่ะ รออะไรนานๆไม่ได้ เลยไปหาหมอที่ รพ.แม่ฟ้าหลวง

ซึ่งเป็นของ มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง เค้าชื่อเสียงเลื่องลือเลยไปลองสักหน่อย ไปหาคุณหมอเค้าก็ตรวจเหมือนเคย แล้วก็ให้ยามาซึงยาที่ได้ไม่เคยใช้มาก่อนแต่เคยศึกษามา ได้ Bp 2.5% , clinda gel ,differin

สิวมันเห่อค่ะ เห่อมากกก เห่อจากการใช้พี่ดิฟ หมอก็กดออกทุกอาทิตย์ ฉีดบ้างกดบ้าง จนหน้าช้ำหน้ามีแต่สิวมีแต่รอยช่วงนั้นใช้แต่ที่ปิดปากตลอดเลยค่ะอาย อายมากๆ ที่สิวหยีขึ้นเยอะขนาดนั้นเพราะสิวอุดตันที่กดออกได้เค้าเต็ม

หน้าเลยอ่ะ เลยทำไรไม่ได้ทำใจยอมรับและรักษาไปเรื่อยๆ รักษาแบบนี้ได้สัก 4-5 เดือนสิวหายหมดเกลี้ยงเลยดีใจมากๆเลยยึดกับตัวเองจะใช้พี่ดิฟตลอดไป555 

นี่คือรูปช่วงที่สิวหนักมากๆระบมหน้าเลยค่ะ สิวหนองทั้งนั้นเห็นตอนนี้ยังขนลุกอยู่เลย มันแข็งๆด้วยเคยลองบีบเจ็บมากกกไม่ออกด้วยค่ะ TT 

ตอนนี้เค้าหายแล้วนะ >_< แต่รอยยังไม่หมดแล้วมีหลุมสิวตื้นๆ

อยากเขียนเพื่อให้คนที่เป้นสิวมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ ขนาดหยีเป็นเยอะขนาดนนี้ยังหายได้เลย สู้ต่อไปนะคะอย่าท้อ พิชิตมันไปให้ได้!! 

ขอบคุณมากๆนะคะที่เข้ามาชมการบรรยายที่เยอะซะเหลือเกินนี่ยังเล่าไม่จบนะเนี่ย5555 ขอบคุณมากค่า

สุดท้ายนี้จะมาบอกต่อว่าปัจจุบันใช้อะไรอยู่นะคะ  

มาที่ตัวล้างหน้าก่อนเลยค่ะ จะใช้ acne aid , cetaphil และ smooth e gel 

หยีจะสลับกันใช้ค่ะคือถ้า acne aid หมดก็ ใช้ cetaphil ต่อเพื่อที่หน้าจะได้ไม่ดื้ออะไรบางตัวอ่ะค่ะ (คิดไปเอง555)

ต่อมาก็เป็นตัวรักษาสิวทั่วไปเลยค่ะที่เห็นๆกันในบอร์ดเยอะแยะ differin,benzac 
ตอนแรกไม่กล้าใช้กลัวเห่อ พอใช้เห่อจริงๆแต่ต้องทำใจอยากสวย5555  กว่าจะหายใช้เวลาเป็น 4-5 เดือนเลยนะเนี่ย

ส่วน 2 ตัวนี้ใช้ลดรอยกับแต้มสิว ครีมหน้าขาวยันฮีและครีมแต้มสิวยันฮี

สุดท้ายกับการแก้หลุมสิวเป็นคลื่นๆ คิดอยู่นานเหมือนกันค่ะกว่าจะซื้อเซตนี้มาเพราะราคาสูงอยู่555

แต่ซื้อมาก็ไม่ผิดหวังเลยค่ะ CP serum จาก skinbiology 

*ขออณุญาติเจ้าของรูปด้วยนะคะ 

**ยังไงก็ฝากติดตามและให้กำลังใจกันด้วยนะคะ 

**
 edit by admin

Greenpaper

Greenpaper

FULL PROFILE