พาไป wax ขนด้วยกันค่ะ

2 4

สวัสดีค่ะ ห่างหายไปสักครู่ แต่วันนี้กลับมาอีกแล้วและวันนี้จะพาไป wax ขน กันค่ะ

การมีขน โดยเฉพาะขนขาสำหรับสาวๆบ้านเราคงไม่ใช่เรื่องใหญ่เท่าไหร่นัก 

แต่เคยได้ยินกันมาหรือป่าวคะ ว่าเวลาเพื่อนๆจะไปอยู่เมืองนอก (โดยฝั่งตะวันตกซะส่วนใหญ่)

จะต้องมีเพื่อนที่เคยไปมาแล้ว มาบอกว่า "อย่าลืมโกนขนขานะ"

คนไทยเราก็ไงงไป มีหรือไม่มีเรื่องใหญ่ตรงไหน

แต่ จขกท. ได้ไปหาคำตอบมาแล้วด้วยตัวเองจากการถามมาเองเลยค่ะ

เรื่องมันมีอยู่ว่าจริงๆแล้วไปนั่งอยู่ในวงเม้าท์ของสาวๆอเมริกันพอดี

เค้าก็ซุบซิบกันว่า "นี่เธอรู้มั้ย? คนนั้นน่ะ เข้าไม่ได้โกนขนขานะ so nasty(ประมาณว่าสกปรกมาก)"

ด้วยความที่ตัวเองก็เคยปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้นมาก่อน ก็เลยลองถามดูว่า 

มันเรื่องใหญ่ตรงไหนเหรอ? รู้มั้ยว่าสำหรับสาวๆไทยน่ะ เป็นเรื่องธรรมดามาก

เท่านั้นแหละ เรื่องใหญ่กว่าเดิมเจ้าค่ะ ถึงกับ What?? แทบจะไม่เชื่อหู จขกท.กันทุกคน 

(แอบเห็นว่ามีคนจำนวนไม่น้อยหันลงมามองขาของ จขกท ทันทีว่ามีขนรึป่าว ดีนะที่ตอนนั้น wax ออกไปแล้ว)

เลยได้คำตอบมาค่ะว่า ตาม Western Culture หรือวัฒนธรรมตะวันตกนั้น  Hair หรือ ขน (ยกเว้นผม) ถือว่าเป็นสิ่งสกปรก

คล้ายๆกับที่เราต้องขัดผิดเพื่อเอาขี้ไคลออกไป ประมาณนั้นค่ะ

จขกท เคยใช้ชีวิตอยู่กับสาวๆเ เยอรมัน อเมริกัน บราซิลเลี่ยน แล้วก็เอควาดอเรี่ยน ไม่มีใครเก็บขนขาไว้เลยค่ะ

แล้วก็มีเพื่อนที่ไปอยู่ญี่ปุ่นก็บอกว่าสาวๆญี่ปุ่นก็ไม่นิยมมีขนขาเช่นเดียวกัน อันนี้ก็เล่าให้ฟังไว้เฉยๆค่ะ

โดยส่วนตัวแล้ว จขกท คิดว่าการมีขนหรือไม่มีขนนั้นเป็นเรื่องของความชอบส่วนบุคคลค่ะ

ใครอยากใครมีก็มี ส่วนใครใคร่ไม่อยากมี ก็สามารถกำจัดมันออกไปได้ เพราะไม่เดือนร้อนใคร

แต่ตอนนั้น จขกท หันมา wax ตลอดแล้ว ถ้าขึ้นใหม่ก็จะไป wax ออกเรื่อยๆ

เหตุผลก็เพราะว่าเวลา wax ด้วยตัวเองแล้วมันไม่สะอาด เหลือขนในที่ๆเราไม่สามารถเข้าถึงได้ทุกทีเลย

เวลาใช้ครีมที่ให้ทาทิ้งไว้แล้วขูดออก มันก็ออกบ้างไม่ออกบ้าง

ขาเลยมีขนบ้างไม่มีบ้าง มองแล้วก็เพลียที่อุตส่าห์นั่งทำแต่ออกไม่หมด

เลยตัดสินใจไปลอง wax ที่ร้านมาค่ะ เลยถ่ายคลิปมาให้สาวๆได้ดู หรือสำหรับใครที่สนใจว่าวิธีการเป็นยังไงมาดูกันค่ะ

bumbleofthebees

bumbleofthebees

Three best friends who call themselves "The PowerPuff Girls." We Love beauty, fashion, food, travel, etc! We hope

FULL PROFILE