Mosaic Face ที่เป็นมากกว่าการแต่งหน้า

118 53

สวัสดีค่ะ ความฝันของคุณคืออะไรค่ะ อะไรที่คุณเรียกว่าความสำเร็จ?

ใน Who's exclusive ของจีบัน จูนได้เคยบอกความฝันของตัวเองไว้

ว่าอยากจะมีผลงานของตัวเอง ขึ้นปกนิตยสารค่ะ 

จากที่จูนได้เดินตามฝันอย่างจริงจังหลังจากเรียนจบ นี่เป็นอีกหนึ่งก้าวสำคัญของสายอาชีพ

เป็นความสำเร็จขั้นที่หนึงของชีวิตการทำงาน เพราะจูนเรียนแต่งหน้าจบแล้วจ้าาาา

และนี่ก็คืองานจบของจูนเอง ภูมิใจและดีใจจัง เย้ๆๆ

ตลอดระยะเวลา 4 ปีที่รับงานแต่งหน้า มาถึงจุดที่จูนต้องการคนที่จะคอยชี้แนะให้เราอย่างจริงจังค่ะ

จาก 4 เดือนที่ได้เรียนที่โรงเรียน International Makeup Center Thailand (IMC)

จูนก็ได้พัฒนาตัวเองมาเรื่อยๆ และตั้งใจว่าจะทำงานจบที่ให้มากกว่างานแต่งหน้า

แต่ต้องใช้แค่เครื่องสำอางเท่านั้น 
โจทย์ที่คิดออกมาก็คือ Mosaic Face

ศิลปะการแต่งหน้าผสมกับลวดลายที่เป็นเอกลักษณ์ของกระเบื้องโมเสก เป็นโจทย์ที่ยากมากค่ะ

ใจก็คิดว่าจะทำได้ไหมหว่าาาา แต่เราต้องก้าวข้ามความกลัวในใจไปให้ซิเนอะ

|
|
|
V

ไปดูทีละสเต็ปกันเลยนะคะ เผื่อสาวๆจะได้เอาไว้เป็นไอเดียจ้า

การสอบจำกัดเวลา 3 ชั่วโมงเท่านั้น มาเริ่มกันเลยดีกว่า

เริ่มจากร่างแบบขึ้นมาก่อนโดยใช้อายไลเนอร์สีขาวค่ะ

บอกตรงๆว่าร่างมั่วมาก ไม่มีแบบแผน วาดสดๆไปเลย ฮาๆๆ

ร่างแบบไปเรื่อยๆก็มีเพื่อนๆเอาอาหารมายั่ว ก็เลยจัดกันซะหน่อยค่ะ อิอิ

ใช้สีขาววาดโครงก่อนอย่างใจเย็น เหอะๆ

ถ้าถามว่าเครียดไม๊ ขอบอกเลยว่า "มากกกก"

ทีละจุด ทีละสีของจริงเลยจ้า (T^T)

เริ่มลงสีทีละช่องแล้วค่ะ

รู้สึกว่างานนี้เหนื่อยแน่เพราะร่างแบบไว้ช่องเล็กเชียวฉัน ฮือๆๆ

นอกจากลงสีแต่ละช่องแล้ว ก็ต้องคำนึงถึงเฉดสีด้วยนะคะ

เพราะจูนต้องการงานที่ดู 3 มิติ มีการทำเฉดดิ้งไฮไลท์ครบ

ป๊าดดดดดด ...ทำงานไม่ปราณีร่างกายตัวเองเลย 555

ตอนแรกจูนอยากใช้เครื่องสำอางเนื้อครีมที่เป็นแม่สีมาผสมค่ะ เล็ง Make Up For Ever Flash Color Palette ไว้

แต่หาไม่ได้จริงๆ จะพรีออเดอร์มาก็ไม่ทันวันสอบแล้วค่ะ เลยต้องใช้สีอายชาโดว์ที่มีแทน

เอาว่ะ! เอาเท่าที่ได้นี่แหละ เราต้องทำได้ซิ!

เวลาผ่านไปเกือบ 2 ชั่วโมง ลงสีเสร็จแล้วจ้าาา เล่นเอาเหนื่อยเลยทีเดียว

เหลืออีก 1 ชั่วโมงกับการตัดเส้น

ไหวไหมจูน^^?

ตอนแรกมือเลอะ ซักพักเลอะไปทั้งตัวจ้า 555

เร่งสปีดที่สุดของที่สุด ดูจากหน้าจะเห็นว่าเพ่งสายตามากๆ ปวดตาสุดๆค่ะ

ส่วนที่ยากของงานนี้คือส่วนของดวงตา  เพราะจูนเลือกของยาก(อีกแล้ว) แต่งตาแบบดิสโก้ผสม 60's

บรรจงทีละนิด แต่ทำเวลาให้ไวที่สุด เพราะเหลือไม่ถึงครึ่งชั่วโมงแล้วจ้า

ทำไฮไลท์เวลาเล่นกับแสงไฟ เสมือนการสะท้อนของกระจก (คิดไปถึงขั้นนั้นเลยนะ 555)

ใกล้เสร็จแล้วค่ะ ขอติดขนตาแล้วจัดพร็อพก่อนนะคะ

เสร็จเรียบร้อยแล้วจ้า

|

|

|

|

V

เพื่อนๆมองเห็นเหมือนหน้ามันเป็นชิ้นๆ เหมือนจะแตกออกมาไม๊ค่ะ ^^?

ถ้าเห็นเช่นนั้น แสดงว่าเราทำบรรลุเป้าหมายแล้วค่ะ 555

จูนได้ลองแต่งภาพให้ดูคล้ายๆนิตยสารนะคะ อาจจะไม่เหมือนเท่าไหร่ จูนก็แต่งสีไปมั่วๆค่ะ

ถ้ามีเวลาก็อยากเก็บรายละเอียดให้เนี๊ยบกว่านี้อีกนิด

แต่ในเวลาจำกัด 3 ชั่วโมง ทำได้เท่านี้ เราก็โอเคแล้วค่ะ ^^

หลังจากที่คุณครูได้คอมเมนต์เรียบร้อย ก็มีการรับมอบใบประกาศฯกันค่ะ

ขอบคุณครูแพ็ตตี้ ครูนุ๊ก ครูเดวิส ครูพี่ออย ที่ช่วยพัฒนาฝีมือของจูนและค่อยแนะนำสิ่งที่ดีให้ตลอด

ขอบคุณเพื่อนร่วมชั้นเรียน พี่อาต แจง น้องเอิง กลุ่มเพื่อนที่ดีมากๆในด้านสายอาชีพ มีอะไรเราจะก้าวไปด้วยกันนะ ^^

ขอบคุณพี่กิ๊ฟ นางแบบของจูน ที่ทุ่มเทให้กับงานจูน ทั้งเสื้อผ้าก็มาเต็ม น่ารักที่สุด

ขอบคุณภาพสวยๆจากน้องสาวที่น่ารัก ที่คอยเป็นกำลังใจให้กันมาตลอด

ขอบคุณพ่อกับแม่มากจริงๆค่ะ ที่ค่อยสนับสนุน ไม่ว่าลูกจะทำอะไร

ก็พร้อมจะอยู่เคียงข้างเสมอ ♥

สุดท้าย ขอบคุณทุกคนที่เข้ามารับชมนะคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากเพื่อนพี่น้องทุกคนที่ติดตามกันมาเสมอค่ะ

จูนเชื่อว่า ชีวิตเราไม่ได้มีแค่ทำงานหาเงิน เราจะต้องหาความชอบและความฝันของตัวเองให้เจอ

แล้วนำความชอบนั้นมาเป็นตัวขับเคลื่อน ในการดำเนินชีวิต

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังทำตามฝันนะคะ

แล้วพบกันใหม่ค่ะ

Jelly Fat Fish

JellyJune

JellyJune

June JellyJune
ชื่อจูนนะคะ ^^
แว๊บไปแว็บมา แต่ก็คิดถึงบ้านจีบันเสมอ
ขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทายกันค่าาา

FULL PROFILE