How-To ทำลิปบาล์มมีสีง่ายๆ

-สวัสดีครับ-
วันนี้จะมาแนะนำวิธีการทำลิปมันมีสีแบบง่ายๆครับ
เนื่องจากอยากได้ลิปมันมีสีอ่อนๆ ก็เลยควานหาข้อมูลซะจนเหนื่อย ว่ามีลิปมันแบบไหนที่จะตรงกับความต้องการของเรา มันก็มีนะ แต่ราคานี่สิ แค่ลิปมันธรรมดาจะเอาไรมากเนอะ เอาไว้ทาแค่ขำๆอ่ะ
จนมาเจอกระทู้นึงเขาสอนวิธีทำลิปบาล์มจากบรัชออน ก็เลยปิ๊งไอเดีย เอาลิปสีมาทำแทนท่าจะดี เลยไปจิ๊กของแม่มาซะ แฮ่ะ แฮ่ะ

เริ่มกันเลยนะ

1 ต้มน้ำให้เดือด อย่าให้น้ำเลยกระป๋องที่เตรียมไว้นะครับ

2 ระหว่างรอน้ำเดือด ก็ควักลิปสติกสีโปรดลงในกระป๋อง พอน้ำเดือดก็เอากระป๋องจุ่มลงไป แปบเดียวลิปจะละลายเอง

3 พอลิปสติกละลายแล้ว คราวนี้ก็เอาลิบบาล์มใส่ลงไปครับ คนให้ทั่ว

4 คราวนี้เราก็เทลงในตลับของเรา แล้วแต่นะครับ ว่าชอบตลับแบบไหน ถ้าให้แนะนำ ตลับอลูมิเนียมจะดีมาก แต่ถ้าไม่มีก็ตลับพลาสติกนี่ละ ขอให้มันหนาหน่อยเป็นใช้ได้ (ผมเองก็ใช้ตลับพลาสติก)ใครที่กังวลว่าความเวลาโดนพลาสติกมันไม่ละลายเหรอ จะบอกว่าเราไม่ต้องรอจะลิปเดือดนะครับ แค่ให้มันละลายแล้วก็รีบเทลงตลับเลยเพราะมันเซตตัวเร็วมาก

5 จากนั้นรอให้มันเย็นอย่างเดียว เท่านี้เราก็จะได้บาล์มมีสี แล้วละครับ

รูปสำเร็จ ฮ่าๆ

ลองทาที่แขนดูครับ

ผลลัพธ์ที่ได้ถูกใจผมมากครับ ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ถ่ายภาพระหว่างทำมาให้ชมกัน เพราะตอนทำนี่มือไม่ว่างจริงๆ ฮ่าๆ
ที่ผมศึกษามาเขาบอกใช้อายเเชโดว์ก็ได้นะแต่ผมไม่กล้าเสี่ยงอ่ะ หรือจะเติมสารบำรุงเพิ่มลงไปก็ได้นะครับ
แต่ผมไม่ใส่ ขี้เกียจ เสียเวลาด้วย
หรือบางคนอาจจะไปซื้อไขผึ้ง(Beeswax)มาแทนลิปบาล์มก็ได้นะ ถ้าอยากได้กลิ่นหอมๆก็เอากลิ่นที่เค้าเอาใส่ขนมหยดลงไปก็ได้ แต่วิธีนี้คุณต้องดมลิปสติกก่อนนะครับว่ามีน้ำหอมผสมอยุ่หรือเปล่า เพราะไม่งั้นมันจะไม่ช่วยอะไรเลย

พูดมาเยอะละขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมกันนะครับหวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ให้กับบางท่านนะครับ

-สวัสดีครับ-

Make up Detail

Skincare

1. Cleanser
  2. Eye care
  3. UV protection
  4. Day care
  5. Night care

Base Makeup

1. Makeup base
  2. Foundation
  3. Concealer
  4. Control color
  5. Powder

Point Makeup

1. Eyebrow
  2. Eyeliner
  3. Eyeshadow

Cheeks

1. Highlight
  2. Blush

Lips

1. Lip care
  2. Lip liner
  3. Lip color
  4. Lip gloss

ว้าว น่าลองทำเองมากๆ ขอบคุณนะคะ

ลองทำดูนะครับไม่ยากครับ ง่ายมากๆ อยากให้สีออกน้อยก็ใส่ลิปสติกนิดหน่อย อยากให้สีออกมากๆก็ใส่เยอะๆครับ ของผมนี่ใส่หมดเเท่งเลย 555

น่าลองๆ

สุดยอดดดด เดี๋ยวลองทำบ้าง ^O^

ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ ^^ มีอะไรถามได้นะ เฉพาะวันนี้ทำมาห้าครั้งละ เหนื่อยมากกก 

ว้าววววว สุดยอดดดด *0* ทำออกมาแล้วสีสวยมากๆ เลยค่ะ กำลังพอดีเลยย > <

น่าลองทำมากกกก ก  ขอบคุณนะคะ

ยินดีครับ ^^

ขอบคุณที่มาแชร์ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น