How-To ทำลิปบาล์มมีสีง่ายๆ

14 9
-สวัสดีครับ-
วันนี้จะมาแนะนำวิธีการทำลิปมันมีสีแบบง่ายๆครับ
เนื่องจากอยากได้ลิปมันมีสีอ่อนๆ ก็เลยควานหาข้อมูลซะจนเหนื่อย ว่ามีลิปมันแบบไหนที่จะตรงกับความต้องการของเรา มันก็มีนะ แต่ราคานี่สิ แค่ลิปมันธรรมดาจะเอาไรมากเนอะ เอาไว้ทาแค่ขำๆอ่ะ
จนมาเจอกระทู้นึงเขาสอนวิธีทำลิปบาล์มจากบรัชออน ก็เลยปิ๊งไอเดีย เอาลิปสีมาทำแทนท่าจะดี เลยไปจิ๊กของแม่มาซะ แฮ่ะ แฮ่ะ

เริ่มกันเลยนะ

1 ต้มน้ำให้เดือด อย่าให้น้ำเลยกระป๋องที่เตรียมไว้นะครับ

2 ระหว่างรอน้ำเดือด ก็ควักลิปสติกสีโปรดลงในกระป๋อง พอน้ำเดือดก็เอากระป๋องจุ่มลงไป แปบเดียวลิปจะละลายเอง

3 พอลิปสติกละลายแล้ว คราวนี้ก็เอาลิบบาล์มใส่ลงไปครับ คนให้ทั่ว

4 คราวนี้เราก็เทลงในตลับของเรา แล้วแต่นะครับ ว่าชอบตลับแบบไหน ถ้าให้แนะนำ ตลับอลูมิเนียมจะดีมาก แต่ถ้าไม่มีก็ตลับพลาสติกนี่ละ ขอให้มันหนาหน่อยเป็นใช้ได้ (ผมเองก็ใช้ตลับพลาสติก)ใครที่กังวลว่าความเวลาโดนพลาสติกมันไม่ละลายเหรอ จะบอกว่าเราไม่ต้องรอจะลิปเดือดนะครับ แค่ให้มันละลายแล้วก็รีบเทลงตลับเลยเพราะมันเซตตัวเร็วมาก

5 จากนั้นรอให้มันเย็นอย่างเดียว เท่านี้เราก็จะได้บาล์มมีสี แล้วละครับ

รูปสำเร็จ ฮ่าๆ

ลองทาที่แขนดูครับ

ผลลัพธ์ที่ได้ถูกใจผมมากครับ ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ถ่ายภาพระหว่างทำมาให้ชมกัน เพราะตอนทำนี่มือไม่ว่างจริงๆ ฮ่าๆ
ที่ผมศึกษามาเขาบอกใช้อายเเชโดว์ก็ได้นะแต่ผมไม่กล้าเสี่ยงอ่ะ หรือจะเติมสารบำรุงเพิ่มลงไปก็ได้นะครับ
แต่ผมไม่ใส่ ขี้เกียจ เสียเวลาด้วย
หรือบางคนอาจจะไปซื้อไขผึ้ง(Beeswax)มาแทนลิปบาล์มก็ได้นะ ถ้าอยากได้กลิ่นหอมๆก็เอากลิ่นที่เค้าเอาใส่ขนมหยดลงไปก็ได้ แต่วิธีนี้คุณต้องดมลิปสติกก่อนนะครับว่ามีน้ำหอมผสมอยุ่หรือเปล่า เพราะไม่งั้นมันจะไม่ช่วยอะไรเลย

พูดมาเยอะละขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมกันนะครับหวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ให้กับบางท่านนะครับ

-สวัสดีครับ-

Leader

Leader

FULL PROFILE