ออกกำลังกาย ลดสิวได้นะเออ

5 9
วันนี้เรามีเรื่องที่เราอยากแบ่งปันเพื่อนๆ จีบันอีกแล้ว
ว่าด้วยเรื่องของ การออกกำลังกาย กับ เรื่องสิวๆ
ดูเหมือนจะไม่เกี่ยวกันใช่ไหม? แต่เราว่ามันมีส่วนมากๆ เลยล่ะ

ก่อนหน้านี้เราไม่เคยออกกำลังกายเลย ได้แต่นั่งทำงานจับเจ่าอยู่แต่หน้าคอมเป็นเวลานานมาก
ทำให้เกิดอาการปวดหลังบ่อยๆ รอบเอวก็เพิ่ม(ใส่กางเกงแล้วเริ่มอึดอัด) เพลียง่าย ท้องอืดบ่อยด้วย  
รู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยแข็งแรงเหมือนแต่ก่อน  ประมาณว่าเดินขึ้นบันไดไปชั้น 3 ก็เมื่อย-เหนื่อยแล้ว 
เลยตัดสินใจ  ......เจียดเวลาซักวันละครึ่งชั่วโมง ออกกำลังกายซะหน่อย เผื่อจะดีขึ้น

ออกกำลังกายไปเกือบเดือน ทุกวันๆ แม้เหงื่อท่วมตัว ก็ไม่ได้รู้สึกว่าน้ำหนักลด หรือรอบเอวลดไปเท่าไหร่ 
แต่รู้สึกว่าตัวเองแข็งแรงขึ้น    วันแรกที่ออกกำลัง ปวดขามาก รู้สึกร้าวมาก ในวันรุ่งขึ้น แต่สู้ต่อ
หลังๆ เริ่มชิน ไม่ปวดขาแล้ว    ไม่ค่อยปวดหลังด้วย   รู้สึกดีขึ้นมากๆ  เลย

แต่ผลพลอยได้ที่เพิ่งสังเกตเห็นคือ.........
จำนวนสิวอักเสบ-สิวอุดตันที่ชอบผุดขึ้นบนหน้า หายไปเยอะ แทบไม่มารบกวนเลย ^^
(กรณีนี้ ไม่นับถึงสิวฮอร์โมนช่วงรอบเดือน และสิวเสี้ยน)
และเราสังเกตอีกว่า เวลาเรากินอาหารประเภท fast food เมื่อไหร่ เช้าวันรุ่งขึ้นจะเกิดอาการ
"สิวผุด" อย่างน้อย 3 - 4 เม็ด  แสดงว่าอาหารไขมันสูง มีผลกับสิวด้วย

เลยอยากมาบอกต่อสาวๆ ที่กำลังมีปัญหาเรื่องสิวๆ ที่แก้ไม่ตก   การใช้ยาอาจจะช่วยได้บ้าง 
แต่ถ้าออกกำลังกายไปด้วยอาจจะเห็นผลลัพธ์ที่ดีขึ้นก็ได้นะคะ ได้ร่างกายที่แข็งแรงขึ้นด้วย

ตัวเราเองไม่ได้ไปฟิตเนสแต่อย่างใด ออกกำลังกายอยู่กับบ้าน 
กายบริหารธรรมดาๆ เองนะ   ไม่มีลู่วิ่งหรืออุปกรณ์ใดๆ  ก็ออกกำลังกายได้จร้า 
ดูคลิปต่างๆ เป็นแนวทางก็ได้นะคะ   เช่น คลิปนี้  และอีกมายมายบนยูทูป สรรหาได้ตามความชอบเลย

ส่วนใครที่กลัวว่าแต่งหน้าแล้วออกกำลังกายจะทำให้สิวขึ้น? เรื่องนี้ ไม่ยากค่ะ 
แค่ออกกำลังกายเสร็จ รีบเช็ดเครื่องสำอางค์ออก แล้วล้างให้สะอาดก็สิ้นเรื่องแล้วค่ะ 
(เพราะเราออกกำลังกายทั้งๆ ที่บนหน้ายังมีเมคอัพอยู่นั่นแหล่ะ ฮ่าๆ)

หวังว่ากระทู้ยืดยาวของเราในวันนี้คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ นะคะ
ขอให้สิวหาย พุงยุบ สุขภาพดีกันทุกคนจ้า ^^

PearyPear

PearyPear

^-^

FULL PROFILE