How to ลดน้ำหนักแบบคนขี้เกียจ >> แบบเราไง อิอิ

28 9

เห็นถามกันเยอะ ว่า ทำยังไงถึงจะผอม วันนี้ เราจะขอเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยให้คุณลดน้ำหนักค่ะ ^^

ถาม : ทำไม ไม่ไปตั้งในกระทู้รีวิวอ่ะ

ตอบ : ก็เราไม่ได้มารีวิว ไม่มีรูป Before กับ After ของตัวเองมาลงด้วย

ถาม : ทำไม ไม่ไปตั้งในกระทู้ถามตอบ

ตอบ : ไม่เอา =.= แปปเดียวก็โดนคำถามอื่นดันลงข้างล่าง

ถาม : แล้วมาตั้งใน How to ทำไม

ตอบ : ก็มันเป็น How to อ่ะ แค่ไม่ใช่การแต่งหน้า แต่มันก็คือความสวยความงามของผู้หญิง บ๊ะ!! อิอิ

Let's Go!! 

.

.

.

1. หาแรงบันดาลใจก่อนค่ะ

เรามีแรงบันดาลใจจาก " นักเต้น Pole dance " 

คนข้างล่างนี้คือ คนที่เริ่มต้นแรงบันดาลใจที่ทำให้เราอยากหุ่นดี ^o^

" Dirdy Birdy "

หุ่นดีใช่มั้ยค่ะ 

2. คำนวณ BMR ค่ะ

BMR คือ พลังงานขั้นต่ำ ที่ร่างกายเราจะนำไปใช้ แม้ว่าเราจะนั่งอยู่เฉย ๆ ก็ตาม

จากเว็บ " https://www.never-age.com/bmr_2.php "

เราเป็นคนกินเยอะ แต่ไม่รู้ว่าจะกินอะไรให้ร่างกายได้รับแคลอรี่ในปริมาณที่ต่ำ ๆ

ต้องมีตัวช่วยคำนวณค่ะ 

" การกินอาหารที่ดีไม่ควรให้ต่ำกว่า 800 แคลอรี่ต่อวัน "

แต่เราทำไม่ได้อ่ะ เรากินน้อยกว่านั้น ก็อาศัยพวกอาหารเสริมเข้าช่วยแทน

หรือจะดูอาหารกับแคลอรี่ตามเว็บอื่น ๆ ก็ได้ค่ะ เอามาเทียบคำนวณเอา

เช่น เราอยากกินอาหาร 80 แคลอรี่ แต่ไม่อยากกินอาการที่กำหนดในเว็บนี้

เราก็ไปดูเว็บอื่นว่ามีอาหาร 80 แคลอรี่ตัวไหนบ้าง

แต่หน่วยต้องเป็นหน่วยเดียวกันน่ะค่ะ 100 กรัม ก็ 100 กรัมทั้ง 2 ไม่ใช่ 100 กรัม กับ 1 ชิ้น

ที่สำคัญ อย่าลืม ว่า เมื่อน้ำหนักลด BMR เราก็จะลดลงตาม

ดังนั้นจึงต้องเพิ่ม BMR ซึ่งก็มีตัวแปลก็คือการออกกำลังกายค่ะ 

3. การออกกำลังกาย

เราเป็นพวกขี้เกียจค่ะ แหะ ๆ ออกกำลังกายนานไม่ได้ เลยจริงๆ น่ะ T^T ลองหลายทีล่ะ

ก็เลยใช้การบริหารแทน แต่ต้องเป็น " การบริหารที่ใช้กำลังกล้ามเนื้อมาก ๆ " มันถึงจะลด

เราก็ไปหาตาม youtube อีกล่ะ

ได้วิดิโอนี้มา " https://www.youtube.com/watch?v=16Vp5QmprBc "

ว้าววว!! 15 นาทีเองค่ะ แบบว่าดูหุ่นคนสอน ในวิดิโอไปพร้อมกันว่าฉันจะต้องได้หุ่นแบบนี้ 

อ้าว!! แล้วทำไมไม่เป็น 30 นาที (15 นาที แรกใช้น้ำตาล 15 นาทีหลังใช้ไขมัน)

ก็เราขี้เกียจไงค่ะ!! ที่สำคัญก็ลดปริมาณที่ทานอาหารลงอยู่แล้ว

การออกกำลังสำหรับเราจึงไม่ค่อยจำเป็นค่ะ เดี๋ยวร่างกายจะเพลีย บริหารเอาแทน

4. สุดท้าย ความงาม

ผู้หญิงส่วนใหญ่ อยากได้หุ่นดีพร้อมกับความสวย หรือ ความสวยพร้อมกับหุ่นดี

2 อย่างนี้มันช่วยเสริมสร้างความมั่นใจ " แต่งตัว แต่งหน้า ไปเถอะค่ะ ^^ "

เค้าว่าไม่สวยก็ช่าง ไอ้คำว่าไม่สวยนี่แหละเป็นแรงกระตุ้นให้อยาก สวย + หุ่นดี ได้ดีทีเดียว

สุดท้ายจริง ๆ !! ฝากข้อคิดหน่อยค่ะ 

" อย่าหักโหมที่จะลดน้ำหนักน่ะค่ะ  " ไม่ใช่ 1 สัปดาห์ฉันจะลง 10 กิโล อย่างนี้ไม่ไหวน่ะค่ะ

ถ้า 1 สัปดาห์ผ่านไปแล้วยังไม่ลด มันจะบั่นทอนกำลังใจเรา

เลยกลายเป็นว่าไม่มีแรงบันดาลใจในการลดน้ำหนัก

" การลดน้ำหนักที่ดีควรค่อย ๆ ลดค่ะ 0.5 - 1 กิโลกรัม/สัปดาห์ "

แต่ถ้าใครมั่นใจว่าทำได้จะลดลงมากกว่านี้ก็ไม่ว่าเน๊าะ!

ที่สำคัญ "ห้ามอดอาหารเช้า " จะกินเยอะน้อยแค่ไหนก็ช่างแต่ห้ามอด

เพราะการอดจะทำให้เราเป็นอัลไซเมอร์เร็วกว่าปกติ

มีใครอยากสวยแต่โง่ มั้ยหล่ะค่ะ แน่นอนว่าไม่มี 

แล้วต้องทานควบคู่กับอาหารที่มีไฟเบอร์ด้วย เช่น ผักต่าง ๆ เพราะมันจะช่วยในเรื่องการขับถ่าย

ถ้าทานน้อยแล้วไม่กินผัก บอกไว้เลยว่าอึ๊ไม่ออกแน่ ๆ

พออึ๊ไม่ออก ร่างกายก็ดูดสารที่อยู่ในของเสียกับไปใช้

ของเสียยังไงมันก็ไม่ดีจริงมั้ยค่ะ ผิวพรรณหม่นหมอง ชวนให้ชีช้ำระกำทนอีก

เรื่องผลไม้ เค้าบอกว่าทานเยอะ ๆ จะดี (ดีก็ต่อเมื่อไม่ได้อยู่ในช่วงลดน้ำหนัก)

แต่เราว่าไม่ ผลไม้น้ำตาลเยอะตัวดี

ศึกษาดูก่อนน่ะค่ะ ว่าประโยชน์ของผลไม้กับปริมาณน้ำตาล

คุ้มค่ากับการลดน้ำหนักมั้ย

เลือกกินค่ะ ^^

จบแล้วค๊าบบบบ

EllADeaN

EllADeaN

FULL PROFILE