[ปรึกษา] ปจด.ไม่มา 5 เดือน

0 17

สวัสดีค่ะชาวจีบัน 

เรื่องที่อยากจะปรึกษาคือ (ไม่แน่ใจว่าควรจะตั้งกระทู้หมวดไหน แต่เห็นว่ามันไม่ใช่เรื่องการแต่งหน้า เป็นเรื่องสุขภาพของผู้หญิง ก็เลยตั้งเป็นนอกเรื่องค่ะ) เราสูง 162 หนัก 62 ไม่ต้องตกใจนะคะ น้ำหนักเราเยอะมาก แต่รูปร่างเราจัดอยู่

ในคนอวบค่ะ คือดูเผินๆ เหมือนคนเจ้าเนื้อเฉยๆ คือ เราเป็นคนที่มี ปจด. มาแบบไม่ปกติน่ะค่ะ มาที 2 เดือนครั้ง

มาครั้งละ 2 อาทิตย์ แล้วก็หายไป 1 - 2 เดือนแล้วกลับมาใหม่ แต่คราวนี้ปัญหาใหญ่คือ มันไม่มาอีกเลยค่ะ เงียบหาย

เราไปตรวจกับคุณหมอมา คุณหมอบอกว่าการตรวจความเข้มเลือด ตรวจหาไทรอยด์ มดลูก ของเราปกติดีทุกอย่าง 

ตอนนี้จะเข้าสู่เดือนที่ 6 ที่เมนส์ไม่มาแล้วค่ะ กินยาของหมอเส็งยังไม่มาเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำยังไงดี เพราะว่าตอนนี้

รู้สึกว่าตัวบวม ท้องบวม แล้วอึดอัด ปวดท้องเหมือนจะมาแต่ก็ไม่มา แล้วก็หงุดหงิดง่ายด้วยค่ะ แย่มากๆ เลย รู้สึก

เหมือนตัวเองผิดปกติยังไงไม่รู้อ่ะค่ะ 

ตอนที่เรารับรักษากับคุณหมอ คุณหมอบอกให้เราลดน้ำหนักเหลือ 48 แต่ช่วงหลังน้ำหนักเราขึ้นมา 9 กิโล

แล้วนั่นเป็นช่วงที่ ปจด. ของเราหายไปพอดี คิดว่าการที่น้ำหนักเพิ่มมี่สวนเกี่ยวข้องกับการหายไปของ ปจด. มั้ยคะ ?

เราควรจะไปหาหมอตรวจอีกรอบดีหรือเปล่า เพราะเราไปหาหมอมาหลายที่แล้ว มีแต่หมอให้ยามากินให้ ปจด. มา

รบกวนเพื่อนๆ ที่มีปัญหาเหมือนกัน มาแชร์วิธีแก้ไข หรือ ให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ

ปล. เราอยากจะลดน้ำหนักนะคะ แต่ติดที่เราทำงานที่ต้องนั่งเก้าอี้ตลอดเวลา ไม่ค่อยได้มีโอกาสลุกไปไหน

นอกจากห้องน้ำ เราไม่ค่อยมีเวลาออกกำลังกาย เพราะสถานที่ไม่เอื้ออำนวย (คืออยู่กันหลายคน ไม่มีห้องส่วนตัวค่ะ)

ถ้าจะเข้าคอร์สฟิตเนส แนะนำว่าควรเข้าที่ไหนดี ขออภัยด้วยนะคะถ้า จขกท. ถามเยอะ

ขอบคุณค่ะ

sweetpigiiz

sweetpigiiz

สาวไอทีผิวสีแทน ผู้รักการแต่งหน้าและบ้าเครื่องสำอาง

FULL PROFILE