REVIEW ข้าวของเครื่องใช้ทั่วไปบนโต๊ะเครื่องแป้งค่ะ

49 40

สวัสดีค่ะ

วันนี้จะมารีวิวจิปาถะ สัพเพเหระ ทั่วๆไปจ้ะ

ช่วงนี้ว่างมาก เลยรื้อขนของมารีวิวแก้เบื่อ แก้เหงาค่ะ

เริ่มที่ REVLON ฝาดำอันเป็นที่รักเลยค่ะ

มีช่วงหนึ่ง ที่ฝาดำได้หายตัวไปจากท้องตลาด เราก็ตามควานหาของกันให้ควัก

ก็เจอแต่พวกที่สีเข้มๆหน่อย ไม่ค่อยตรงกับสีผิว พอเจอ เลยซื้อตุนไว้ 3 ขวดจ้า

.

.

ต่อมาตัววิปครีม

สำหรับเรา เราไม่ค่อยชอบตัวนี้นะ เกลี่ยยาก เป็นคราบ ไม่ปกปิด ไม่คุมมัน

ซื้อมาลองในช่วงฝาดำหมดไป ก็เซ็งไปตามๆกัน

.

.

ต่อมารีวิวลิปสติกกันบ้างค่ะ

ออกแนวโทนสีส้มนู้ดๆ ซ๊อฟๆ เบาๆค่ะ (ที่ซื้อๆมาสีจะคลายๆกันหมดทุกตัวเลย) 

เนื้อแม็ต สีสวย ถูกใจ ติดทน หาซื้อง่าย ราคาถูก

ต่อมาเป็นตระกูล MAC กันบ้าง

สีสวยมากค่ะ ฉ่ำๆ วาวๆ ไม่ตกร่อง สีคงทน ปากไม่แห้ง

ตัวต่อมานี่ไม่ไหวจริง ส่วนตัวแล้วคิดว่าสีนี้มันป่วยไปอ่ะค่ะ

แต่ชอบเนื้อลิปแบบนี้จัง ติดทน และไม่แม็ตจนเกินไปด้วย

ตัวต่อมานี่ก็สวยค่ะ

(ที่จริงที่มันคล้ายๆกันหมดอ่ะคะ แต่จะต่างกันที่เนื้อลิปนิดๆ หน่อย)

ทาง่าย ติดทน กลบสีปากดีค่ะ ฉ่ำๆ วาวๆ

ต่อมาเป็น ETUDE กันบ้างค่ะ 

ตัวนี้สีสวยค่ะ แต่ไม่ทน แล้วทาไปแป๊บๆปากละลอกเป็นขุยทุกทีเลย

ETUDE ตัวต่อมา สีคล้ายกับข้างบนเลย แต่จะอมชมพูกว่าตัวข้างบน 

ไม่ค่อยติดทนนาน ราคาถูก มีหลายเฉดสีให้เลือกซื้อ

ต่อมา Maybelline ค่ะ

เป็นลิปที่ไม่ทนเอาซะเลย แต่ฉ่ำวาวมากกกก ไม่กลบสีปากด้วยค่ะ

.

.

มาต่อกันที่ลิปบาล์ม

ตัวนี้เป็นลิปบาล์มที่ทาแล้วจะออกสีส้มๆ แถมยังมีกลิ่นส้มที่เราไม่ชอบเอาซะเลย

ซื้อมาเพราะแพ็คเกตมันน่ารักดีค่ะ ^_^

ลิปบาล์มตัวต่อมา เพื่อนซื้อมาฝากจาก ตปท. ค่ะ

น่ารักดี หอมหวานเหมือนขนม ก็เลยเก็บไว้ดม ไม่ได้ลองใช้สักที 555+

สีชมพูกลิ่นเหมือนนมสตอแบรี่ ส่วนสีครีมกลิ่นหวานวานิลลาค่ะ

.

.

ต่อมา... 

MISSHA ตัวนี้เราไม่รู้คุณสมบัติที่แท้จริงของมันนะคะ

เพื่อนให้มาอีกเช่นกัน ให้มา 4 ขวด ใช้มานมนาน ขวดแรกพึ่งจะหมดไปเมื่อวันที่แล้วนี่เองค่ะ

เราใช้ผสมกับอายชาโดว์ แล้วเอามาเขียนเป็น Liner ค่ะ ติดทนดีด้วย

.

.

.

ต่อมาขอรีวิวมั่วๆรัวๆเลยละกันนะคะ

เยอะๆแล้วเริ่มตาลาย

บลัชออนของ SKIN FOOD

หอมดีค่ะ ในตลับจะมีพัพแถมด้วยด้วย คือ…ต้องใช้พัพเท่านั้นค่ะ เพราะมันไม่ติดแปรงเลยอ่ะ

แถมสียังเข้มๆตุ่นๆแปลกๆอีกด้วย

ETUDE ALOHA ตัวนี้ใช้ดีมากค่ะ

ติดทนดี สีสวย วิ้งสะใจ

GARNIGR กลบแพนด้าค่ะ

ใช้ดี ราคาไม่แพงค่ะ

EYE PRIMER ของ ETUDE ซื้อมาเพราะมันถูก

คุณภาพกลางๆค่ะ สู้ของ NARS, Too Faced, Smasbox ไม่ได้ อันนั้นเริ่ดกว่าค่ะ

ต่อมาเป็นอายชาโดว์แบบแท่งของ NARS ค่ะ

ติดทนดี เม็ดสีแน่นมาก ซื้อมาแต่งตอนฮาโลวีนค่ะ สวยดี

ต่อมา… EYE LINER ของ ETUDE ค่ะ

โฆษณานัก โฆษณาหนาว่าติดทน กันน้ำสุดๆ

ที่ไหนได้ วันนั้นบรรจงกรีดอายไลเนอร์สีฟ้าเทอควอยซ์ออกไปซื้อก๋วยเตี๋ยวหน้าปากซอย

กลับบ้านมามันไหลพับไปอยู่ใต้ตา จนแม่ทัก นึกว่าโดนใครต่อยมาอ่ะคะ ไม่ไหวๆ 555+

ต่อกันที่ LINER สีๆ ซึ่งอันนี้เจิดมาก

ทารอบเดียวอยู่ สีทองเด่นชัด เม็ดสีแน่น แถมยังติดทนแบบสุดๆ

ต่อมาเป็นแป้งฝุ่นของ REVLON ใช้ดี ราคาถูก คุมมันเริ่ด

ต่อมา Too Faced Love Sweet Love

แค่ชื่อก็หวานปานน้ำผึ้งเดือนห้าแล้วค่ะ สีสวยดี ติดทนด้วย

เราชอบแต่งโทนๆ นี้อยู่แล้วถือว่าคุ้มค่าแก่การลงทุนมากค่ะ

Sleek Palette สีสวย คุ้มค่า ราคาไม่แพง

มีเฉดดิ้ง ไฮไลน์ บรัชออน (สีคล้ายออกัสซั่ม) ในพาเลทเดียว

เซ็ทแปรง Real Techniques

ขนนุ่ม ไม่บาดหน้า และขนไม่ร่วงด้วยค่ะ สรุปคือใช้ดีมากค่ะ

มาถึงเขียนคิ้วกันบ้าง 3 ตัวนี้เอาอยู่ค่ะ แบรนด์เกาหลี ราคาสบายกระเป๋า

แนะนำตัว ETUDE Drawing Eye Brow ค่ะ มันเริ่ดมาก

ต่อมา… เฉดดิ้งราคาไม่แพง แถมใช้ดีอีกต่างหาก

ต่อมา Nami Gluta เป็น BB ทาตัวราคาถูกมากค่ะ

ไม่ขาววอก เนื้อวิ้ง เกลี่ยง่าย (เนื้อเหมือนโลชั่น) ใช้แล้วเนียน ไม่ติดรูขุมขนค่ะ

ผงถั่วเขียวกับโทนเนอร์มะเฟืองค่ะ

เอามาผสมๆกันแล้วพอกหัวเข่า, ข้อศอกค่ะ แก้หัวเข่าดำด้านได้ดีทีเดียว

เพื่อนแนะนำมาอีกทีค่ะ แต่เราใช้แล้วประมาณ 1 เดือน (ทำอาทิตย์ละ 1 ครั้ง) ก็ดีขึ้นมากเลยค่ะ

(คำเตือน : กลิ่นน้ำมะเฟืองมันเหม็นเหมือนน้ำขยะเปียกอ่ะค่ะ ถ้าทนไม่ไหวอย่าคิดลอง 555+)

Bio-Oil ใช้มาขวดที่ 3 แล้วค่ะ ซื้อมาตั้งแต่วันแรกที่มันวางขาย

ทาทั้งรอยแตก รอยแผลเป็น

ไม่ใช่แค่ไม่หายนะคะ แค่เจือจางสักนิดยังไม่มีเลยค่ะ

ครีมเน็ตเต้บัตเตอร์ฟลายค่ะ

ใช้ดีมาก ไปบุกป่าฝ่าดง 2 อาทิตย์เต็มๆ กลับมาขามีแต่รอยยุง รอยแผลต่างๆ

ใช้ครีมนี่ทาวันละครั้ง มันเวิร์กมาก แต่มันแรงมากค่ะ

เคยเอาลองทาที่รอยสิวที่หน้า อีกวันตื่นขึ้นมาหน้าลอกเป็นขุยเลยค่ะ

Mask ของ SKIN FOOD ทั้งน้ำตาลและกีวีเลยค่ะ

สำหรับเราเฉยๆ ไม่เห็นผลใดๆทั้งสิ้น

แต่ก็มาร์คค่ะ ชอบกลิ่น ชอบฟิว แช่ในตู้เย็น แล้วเอามามาร์ค ว๊าววว…สดชื่นจังเยย

เจลว่านหางจระเข้ของ SKIN FOOD ค่ะ

เพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิวดีค่ะ ราคาถูก แถมหลอดใหญ่มาก

ต่อด้วย Mistine AC-Solute

ใช่พ่นๆ สิวที่หลังค่ะ ทำให้สิวแห้งเร็วมาก

ใช้ดี ราคาถูกด้วย

อัาวววว...นั่งทำรีวิวด๊อกแด๊ก หันมาอีกทีฝนตก

แสงหมด มืดกันเลยทีเดียว

ไม่เป็นไร ต่อๆๆๆ ไม่หวั่นแม้วันฝนตก

.

.

NAKED 2 มันคุ้มค่าแก่การลงทุนจริงๆ

ต่อกันที่

Little the Pink Tin ซื้อมาเพราะเข้าใจผิดว่าทาแล้วมันจะออกชมพูระเรื้อ

ปรากฎว่าเปิดออกมา แม่เจ้าาา...มันคือเจลลี่ปิโตเลี่ยม วาสลินดีๆนี่เอง

ต่อด้วย ... 

Too Faced Primer ยี่ห้อนี้ของเค้าดีจริง

และ Primer ของ smashbox 

อันนี้ก็ดีมาก เหมาะสำหรับคนรูขมขนกว้างมากเลยทีเดียว

อันนี้รีวิวเปรียบเทียบระหว่าง Too Faced กับ Smashbx

แบบทาเพียวๆ ไม่ลงรองพื้น และไม่ลงแป้งทับค่ะ

จะเห็นได้ว่า Smashbox จะปิดรูขุมขนได้ดีกว่า

เพราะเนื้อผลิตภัณฑ์จะออกมาในรูปแบบซิลิโคนค่ะ

ต่อที่ DREAM LUMI™ TOUCH HIGHLIGHTING CONCEALER

ใช้ดีมากค่ะ ราคาไม่แพงด้วย

ต่อๆ...

ขวา Vaseline ใช้ดี เนื้อสีชมพู ทาแล้วปากดูอวบอิ่มอมชมพูสุขภาพดีเชียว

แต่เนื้อลิปออกจะเหลวๆเยิ้มๆไปหน่อย 

ซ้าย Carmex ส่วนตัวเราไม่ชอบลิปที่ทาแล้วเย็นๆ

เพราะอารมณ์มันจะเหมือนหยิบยาหม่องมาป้ายปากยังไงยังงั้น

ต่อมา NARS lip lacquer # chelsea girls

บอกตามตรงว่าสีสวยและติดทนมาก แต่แสงหมด ฝนตก

ถ่ายรูป (ที่ทาบนปาก) ออกมาแล้วสีเพี้ยนสุดๆเลยค่ะ

ให้ดูสีลิปและเนื้อสีที่รูปบนเป็นหลักนะคะ

ต่อกันที่ burt's bee tinted lip balm ค่ะ

ซื้อมาใช้แก้ขัดตอน burt's bee tinted lip balm # hibiscus หมด

ตัวสี Hibiscus จะออกสีชมพูหวานๆดีค่ะ แบบรูปข้างล่างนี้ค่ะ

(ขอบคุณรูปจากอากู๋ค่ะ)

จบแค่นี้ค่ะ 

ที่จริงมีลิปที่จะรีวิวอีก 11 สี

แต่เนื่องจากฝนตก แสงหมด ก็ขอจำใจลาจากแค่นี้ก่อนค่ะ

ปล. มือใหม่หัดรีวิว ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

AmChicha

AmChicha

FULL PROFILE