<ย้อนวันวาน> Review ผลิตภัณฑ์ที่เคยใช้ตอนเรียนมหาลัย เยอะหน่อยนะคะ

33 40

เกริ่นกันก่อนนะคะ รูปที่เอามาลงนี้ เป็นรูปที่ถ่ายลงไว้ในอัลบั้ม "ของที่มีไว้แล้วสุขใจ แต่ใช้ไม่ค่อยจะเป็น"

ในเฟสบุ๊คของฝนเอง ตั้งแต่เดือนธันวาคม ปี 2010

เป็นรูปเครื่องสำอางและสกินแคร์ส่วนใหญ่ที่ใช้ในตอนนั้น ซึ่งตอนนั้นฝนได้เขียนรีวิวแต่ละผลิตภัณฑ์ไว้ด้วย

ตอนนี้เป็นสาวจีบันแล้ว เลยอยากเอามาแชร์เพื่อนๆจีบันค่ะ

บางชิ้นตอนนี้ก็ยังเป็นลูกรักอยู่ บางชิ้นก็ไม่ได้ใช้แล้วนะคะ 

คำรีวิวทั้งหมดเป็นของเดิมตอนที่ได้ใช้งานจริงนะคะ ยาวหน่อยนะคะ เหอๆ

เริ่มที่รูปแรกเลย รวมมิตรสกินแคร์ค่ะ

Eucerin hyaluron-filler เราใช้แล้วเฉยๆค่ะ ไม่เห็นพัฒนาการใดๆ หรือว่ามันเหมาะกะคนที่มีริ้วรอยเยอะๆป่าวก็ไม่รู้ เรามีแต่ริ้วรอยบางๆ ก็ไม่จางลงเลยนะคะ หมดกระปุกนี้แล้วคงไม่ซื้อมาใช้อีก

Ben oil - Moringa oil เป็นน้ำมันมะรุม ใช้คล้ายๆเซรั่ม เป็นของไทยแต่ผลิตส่งขายญี่ปุ่น เห็นเค้าว่ากันว่าใช้ดี แต่เราว่ามันเหม็นไปหน่อย แรงพอๆกับ น้ำยีสต์ของ SKII เลย อีกอย่างมันเป็น oil ใช้แล้วหน้ามันกลัวสิวขึ้น ทาทิ้งไว้แล้วนอน ตื่นมา หน้ามันทอดไข่กินตอนเช้าได้เลยค่ะ

Sakura Moisture cream - Libote ของญี่ปุ่น ชอบที่เป็นครีมที่มีเบสเป็นน้ำไม่ใช่ oil เหมือนครีมทั่วไป แถมยังเป็นน้ำพุร้อนธรรมชาติอีก ดูเวอร์มากๆ กระปุกละ 2950 บาท หลังจากใช้แล้ว สมราคาค่ะ หน้าใสเวอร์ๆ ชุ่มชื่นตลอดวันเลย แต่ไม่ช่วยเรื่องขาวนะ ช่วยเรื่องชุ่มชื่นกะใสๆมากกว่า ชอบตรงที่เวลาทาแล้วหน้าจะรู้สึกเย็นๆ ผ่อนคลายสุดๆ ค่ะ อยากจะใช้มันทั้งวันเลย

NO7 whitening ชุดเซรั่ม 21 วันตามรอบผลัดเซลล์ผิว ใช้หมดไปสามชุดแล้ว ชุดละเดือน ใช้ดีมาก ขาวขึ้นจริงๆนะ ไม่ทำให้สิวบุกด้วย แต่พอชุดที่สามมันเริ่มไม่ขาวขึ้นละ เหมือนจะคงตัวแล้วค่ะ

Vitamin C skin boost - The body shop อันนี้เป็นเนื้อซิลิโคน ทำให้ทาง่าย ใช้ดีนะคะ ใช้ต่อเนื่องรู้สึกผิวชุ่มชื่น เนียน และใสขึ้นจริงๆนะ แถมนิดเดียวใช้ได้ทั้งหน้าอีก กลิ่นก็หอมขาดใจ แต่คนผิวแพ้ง่ายอาจจะไม่เหมาะนะคะ น้ำหอมอาจทำให้แพ้ได้

Artistry pure white moisturizer SPF15 - ใช้ดีนะ ขาวขึ้นจริงๆ เนื้อครีมแอบมันๆนิดนึง ไม่เหมาะกับคนผิวมันค่ะ ขวดใหญ่ มาก ใช้จนเบื่อไม่อยากใช้อีกไปเลยค่ะ ชอบลองของใหม่ อิอิ 

ต่อไปรวมมาสก์นะคะ

อันซ้ายมือสุด สครับมะขามของสุภาถรณ์ ภูมิปัญญาไทยดีค่ะ ใช้ดีด้วย รู้สึกผลัดผิวใหม่เราได้ดีค่ะ

Perfecting scrub - christian dior ใช้แล้วผิวนุ่มลื่นมากกกค่ะ

Caribean cocktail - boots อันนี้หอมที่สุดเลย ขัดแล้วผิวใส๊ใส ถุกด้วยค่ะ มันจะมีโปรโมชั่นอยู่บ่อยๆ

Skinfood rice mask - สครับข้าว มีเม็ดข้าวจริงๆอยู่ในสครับเลยค่ะ เยอะมาก อันนี้หน้านุ่มและใสสักพักนึงหลังใช้ จากนั้นก็กลับมาเหมือนเดิมค่ะ

OP- white and firm อันนี้ก็ไม่ใสและไม่เฟิร์ม แต่ขัดสนุกมาก เม็ดบีดส์ใหญ่ๆ เจ็บหน้าดี เหมาะกับวันที่อยากซาดิสต์ๆ กลิ่นหอมอ่อนๆ แนวสปาค่ะ

Skinfood Black sesame mask มาสก์งาดำ เป็นมาสก์ร้อน มาสก์แล้วทำให้หน้าร้อนขึ้นมานิดนึงนะคะ แต่หลังใช้เราสิวขึ้นทุกครั้งเลยค่ะ สงสัยไม่ถูกกัน อีกอย่าง ไม่ชอบที่เนื้อผลิตภัณฑ์มันเป็นน้ำมันๆ ด้วยค่ะ ไม่เหมาะกับคนผิวมัน ทาแล้วเหนอะๆหนักๆหน้า เลยไม่ค่อยได้ใช้

Spa pumice foot scrub - H2O สครับเท้า ใช้คู่กับใยบวบขัดเท้า เริศมากค่ะ ขัดเอาผิวหนังส้นเท้าแตกๆ ไม่เรียบๆ และส่วนที่ด้านๆออกได้หมดเลย แต่ต้องออกแรงขัดหน่อยนะคะ 

รวม Toner

Vichy Bi-white ให้ 6 เต็ม 10 เช็ดไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่ค่ะ ผลด้านอื่นๆก็ไม่เห็นค่ะ

OP - Make up remover อันนี้ถ่ายผิด เป็นออยล์ล้างเครื่องสำอางค์นะคะ ล้างไม่ค่อยสะอาดค่ะ ล้างเครื่องสำอางค์กันน้ำออกไม่หมด

NU SKIN pH balance - USA  เวลาใช้ต้องเขย่าให้เนื้อมันเข้ากันก่อน ใช้ดี คุมมันด้วย แต่ให้ 7 เต็ม 10 หักที่กลิ่นมันหอมชวนเอียนไปหน่อยค่ะ

Blotting lotion - DHC ให้ 10 เต็ม 10 เหมาะกับคนผิวมันนะคะ คุมมันดีมาก เช็ดสะอาดมากด้วย แต่หาซื้อยากเหลือเกิน

Artistry pure white toner - ให้ 8 เต็ม 10 เช็ดสะอาดดีค่ะ ช่วยให้หน้าขาวใสขึ้นด้วย แต่ขวดแอบหนัก เทยากค่ะ

Boots luminese - เช็ดไม่สะอาดและไม่ช่วยอะไรเลย เอาไป 5/10 พอ

Lancome tonique clarte เอาไป 10 เต็ม 10 กลิ่นน่าใช้มาก หอมสะอาด เช็ดสะอาด หน้านุ่ม ชุ่มชื่นตลอดวันค่ะ

ต่อไป โฟมล้างหน้า

Happy tea time - peach tea กลิ่นหอมสุดๆ ใช้ดีมากก ล้างสะอาด หลอดใหญ่และถูก

OP white & firm เราใช้แล้วเฉยๆ ไม่ white และก็ไม่ firm ค่ะ แถมแอบหน้าตึงหลังใช้ด้วยค่ะ

ต่อไป เป็น Skin food omija set และ Etude bb balm ค่ะ

Set นี้ประกอบด้วย โทนเนอร์ เซรั่ม อีมัลชั่น และครีมค่ะ

Toner - ตัวนี้ใช้ดีสุดใน line นี้ค่ะ อยากแนะนำเลย กลิ่นหอมชา เช็ดหน้าได้สะอาด หน้านุ่ม ชุ่มชื่นและช่วยคุมมันได้ดีค่ะ

Serum - ใช้ดีมากค่ะ ช่วยให้ผิวขาวใสขึ้นได้จริง กลิ่นหอมอ่อนๆ ซึมเข้าผืวหน้าได้ดีค่ะ

Emulsion กะ Cream - เราว่าสองตัวนี้เนื้อหนักมาก ซึมช้ามากๆ ไม่เหมาะกับอากาศเมืองไทยค่ะ ไม่สามารถเอามาใช้ครบ 3 ขั้นตอน serum emulsion cream ได้ เราต้องเอามาใช้ทีละตัวแทน แต่ใช้เดี่ยวๆ ก็ซึมช้า เหนอะหนะ และทำให้หน้ามันตั้งแต่หัววันอยู่ดี ไม่ผ่านค่ะ

Etude bebe majic balm spf50 - ตอนนั้นเป็นบีบีตัวท๊อป ที่แพงที่สุดของ Etude เราเลยอยากลองของฝากเพื่อนหิ้วมา ในกล่องจะแถมแปรงมาด้วย ใช้ดีมากค่ะ เนียนเป็นธรรมชาติแต่ปกปิดดี สีไม่ดรอประหว่างวัน หน้าไม่มัน เลิศ เสียอย่างเดียวที่สีบีบีมันค่อนข้างจะขาวไปนิดสำหรับผิวขาวเหลืองของคนไทย ทาแล้วหน้าเลยเทาๆนิดนึงค่ะ

จบสกินแคร์แล้ว มาเข้าสู่เมคอัพกันนะคะ

เริ่มด้วย เบส กันค่ะ

Pore smoothing Peach base - Etude เบสเขียว ใช้ดี เกลี่ยง่ายมาก คุมมันมาก และหอมกลิ่นพีชมากกกก เนื้อบางเบา ไม่หนักไม่หนา เหมาะกับคนที่ผิวดีอยู่แล้วและไม่เน้นปกปิดเท่าไหร่นะ ตอนนั้นเป็นลูกรักอันดับ 1 เลย ต่อมาก็หาซื้อไม่ได้อีก - -"

Skinfood - white grape fresh base อันนี้เป็นเบสเขียวที่ปกปิดขึ้นมาอีกนิดนึง เนียนเกือบเท่าบีบีเลยค่ะ คุมมันดี แต่ไม่เท่าตัวบนนะ

Maybelling angelfit porezero base- เบสชมพู ลบความเชื่อไปเลย ว่าต้องคนผิวขาวเท่านั้นถึงจะใช้เบสชมพูได้ ผิวค่อนข้างคล้ำ (อย่างเราในตอนนั้น) ใช้ก็โอค่ะ ช่วยให้ดูผิวอมชมพูๆ ดูสุขภาพดี แต่ติดไม่ทนและไม่คุมมันค่ะ

The face shop เบสเขียวสุดฮิต เทคนิคคือใช้ทีละน้อยๆค่ะ ไม่งั้นจะวอกเวอร์ และรีบๆเกลี่ยก่อนครีมจะแห้งไม่งั้นมันจะหนืดเกลี่ยยากค่ะ ถูกและดีพอสมควร ใช้ได้โดยไม่ต้องกลัวเปลือง

OP dazzling glow luminising lotion - เป็นไฮไลท์กลิ่นกุหลาบ มีวิ้งละเอียด แต่พู่กันที่ติดมากับฝาขวดมันเล็กและบางเกิ๊น ใช้ลำบากค่ะ เราเอามาประยุกต์ใช้ผสมกับบีบี ทำเป็น Nymph aura ในสมัยนั้น 55+ 

Jadilla J dear shine base - เบสวิ้ง สีเนื้อครีมออกน้ำตาลอมม่วงและมีวิ้งมากไปหน่อย ใช้กลางวันจะเวอร์และวอกไปเลย เหมาะกับใช้ไปงานกลางคืนมากกว่าค่ะ

บีบี และ คอนซีลเลอร์ค่ะ

Maybelline clear smooth minerals อันนี้เป็นรองพื้น ปกปิดพอควร แต่ใช้แล้วหน้ามัน และสีดรอประหว่างวันค่ะ

Etude BB magic balm SPF 30 อันนี้รีวิวไปแร้ววว ข่างบนค่า

The face shop - quick and clean BB ตอนนั้น เป็นตัวท๊อปของ TFS ซื้อมา 765 บาท อยากลองของเทียบกับตัว Etude ค่ะ ใช้ดีตรงที่ล้างออกง่าย ไม่อุดตัน ไม่ทำให้เกิดสิว แม้ทิ้งไว้นานๆ ข้ามคืน (คือมัน quick and clean จริงๆค่ะ แต่ไม่แนะนำให้ทำตามนะ 55) เป็น oil free ด้วย และสีเหมาะกับเรามากกว่า Etude ค่ะ คือไม่วอกเวอร์ ไม่ทำให้หน้าเทา ชอบๆ แต่มันไม่มี spf ระบุไว้นะคะ เราใช้แล้วต้องทาครีมกันแดดด้วย เลยไม่ตอบสนองความเป็นบีบีที่รวมมิตรแบบที่ต้องการค่ะ

17 BB magic cream - อันนี้ใช้ไม่ดี ไม่โอเลยในทุกๆเรื่อง เหงื่อออกทีนี่หลุดออกมาเป็นคราบเละๆเลย

คอน 3 หลุมของ OP แต่งกไงเลยไม่ซื้อตลับหลุมมันมา 55 เกลี่ยยากแต่ก็ปกปิดอยู่นะคะ ซื้อมาใช้ไปแค่สามสี่ครั้ง เพราะเกลี่ยยาก ใช้กับแพนด้าก็จะตกร่องแพนด้า ใช้กับริ้วรอยก็จะตกร่องริ้วรอย ใช้กับสิวก็เกลี่ยให้เนียนยาก เลยให้คนอื่นไปแล้วค่ะ

Concealer party - ด้านคอนซีลเลอร์น้ำ สีออกอมชมพูมากกว่าเหลืองค่ะ เกลี่ยง่ายแต่ไม่ปกปิดเลย อีกด้านเป็นลิปคอนซีลเลอร์ เนื้อแห้ง ทาแล้วหลุดเป็นขุยๆค่ะ ไม่ปลื้ม!!

ต่อไป มาดูตาและแก้มกันค่ะ

OP eye shadow สีเขียวอ่อน ปี๊ดดีได้ใจ มีวิ้ง สีไม่แน่น ต้องทาย้ำๆ ติดทนระดับหนึ่ง

All about face liner ซื้อมาเพื่อลองเขียนอายไลเนอร์ หัวแปรงแน่น แหลม เขียนง่าย แต่ตอนนั้นเขียนไม่เป็น เลยเลิกดีกว่า 

Intense XXL Maybelline สองด้าน ด้านนึงเป็นไฟเบอร์สีขาว ต้องปัดทับด้วยอีกด้านสีน้ำตาลไหม้ เราว่ามันลำบากไปนิด ขี้เกียจปัดอะไรมากมาย ปัดทั้งสองข้างครบก็ทำให้ขนตาหนัก ตก ไม่งอน อีกอย่างสีน้ำตาลพอปัดแล้วถ้าไม่พิถีพิถันจริงๆ มันทับสีขาวได้ไม่หมด สีขาวยังเหลือให้เห็นอยู่ ก็จะดูหน้าตลกทันทีค่ะ

Volume express Maybelline อันนี้เฉยๆ ยาวแต่ไม่งอน ปัดง่ายปานกลาง ล้างออกยากมากกก ขนาดใช้ออยล์แล้วนะ

Face Soulmate Angled Brush - MMU mania เป็นแปรงที่ขนนิ่มที่สุดในโลก นิ่มมากจนอยากได้ใหม่?? ก็มันนิ่มไปทำให้เปลืองบลัชออนอ่ะ

MAC mineralize blush สี Dainty สีสวยผู้ดีมาก ปัดแล้วออกแก้มบ่มแดด ดูเป็นธรรมชาติ แต่ไม่ค่อยออกสีนะคะ ถ้าอยากให้ออกสีก็ต้องใช้เปลืองหน่อย

Estee lauder Compact disc eyeshadow duo ใช้แต่สีขาวไว้ไฮไลท์หัวหากับใต้ตา ติดทนมาก ทุกอย่างบนหน้าลบหมดแล้ว ไอ้นี่ยังไม่ลบ เหลือตาขาวอยู่อย่างเดียว ฮาเลย

Kanebo blush& cheek color สีชมพูอ่อนกับสีพีช เป็นเนื้อแมท สีสวยมากค่ะ เนื้อละเอียด

Etude eyeshadow สีชมพูมีวิ้ง ปิ๊งๆที่สุดแล้ว ต้องมีไว้พกติดกระเป๋าเสมอค่ะ แต่แพคเกจและเนื้อฝุ่นอัดไม่แน่น ไม่ค่อยแข็งแรงนะคะ ห้ามทำตกเด็ดขาด

รวมมิตรแป้ง

Mistine BB wonder แป้งฝุ่น เฉยๆอ่ะ ไม่เนียน ติดไม่ทน ต้องเติมบ่อยมากๆค่ะ

Mistine Diva และ diamond สองตัวนี้ให้เท่ากัน 6 เต็ม 10 หนาและเป็นคราบค่ะ

Brilliance powder - The body shop มาพร้อมกับแปรง เป็นแป้งฝุ่นมีวิ้ง เนื้อแป้งโอเคมาก ปัดแล้วหน้าสว่างดูกระจ่างใส แต่แปรงจะแข็งไปไหน แข็งกว่าของ Oriental princess อีก อุตส่าห์อยากลองแบบออโตเมติกดู เศร้าเลย ต้องกลับไปพึ่งคาบูกิ

Tell me UV whitening two way powder cake SPF30 ตลับนี้เนียนและติดทนดีค่ะ ปกปิดปานกลาง กันเหงื่อได้ดี จากการที่เหงื่อออกตรงจมูกแต่แป้งก็ไม่หลุด แต่สีเข้มไปหน่อย เราใช้เบอร์ 1 ยังคล้ำไปเลยค่ะ

Natural finish powder makeup SPF15 - Estee lauder No.61 สี Warm Porcelain เป็นแป้งที่ดีที่สุดในสามโลก มีทุกอย่างที่ต้องการ ท๊อปมากกก แต่แพงไปหน่อยสำหรับนักศึกษา ไม่กล้าซื้อตลับจริง เลยใช้รีฟิวไปก่อนค่ะ - -"

Boots caribbean cocktail แป้งวิ้งที่ดีมากๆๆๆๆๆ เค้าเอาไว้ทาตัวกัน แต่เราเอามาปัดฟุ้งๆบนหน้า สีเข้มนิดนึง ไม่เหมาะกับคนขาวเหลืองจัดๆเท่าไหร่นะคะ แต่ถ้าคนผิวขาวเหลืองแบบแอบสองสีหน่อยๆ ใช้แล้วเกิดค่ะ

แป้งเภสัช และ Natriv BB เฉยๆค่ะ ติดไม่ทนและไม่เนียน

แปรงคาบูกิ Gino McGray แปรงคาบูกิที่นิ่มกำลังดี ไม่ชอบแบบนิ่มเกินไปเพราะมันทำให้เปลืองแป้ง ตัวนี้กระจายแป้งได้ดี ไม่เปลืองแป้งค่ะ

Christian Dior - Diorlight loose powder N0.601 สี Transparent light แป้งโปร่งแสง ใช้ดีมากกก ติดทนเวอร์ๆ ชอบแพคเกจที่สุดแล้ว เสียดาย ทำแปรงหาย

Cinnamoroll Mild baby powder เนื้อแป้งสีชมพูมีวิ้งละเอียด แต่วิ้งมากเกินไป ใช้แล้วหน้าลอยยยยยย ต้องใช้กับตัวแทนค่ะ

มาต่อที่ลิปกันนะคะ

High gloss ultra brillance - Estee lauder No.15 สี Peach เป็นกลอสที่ไฮจริงๆ ใช้ดีมากๆ มีกลิ่นอันเป็นเอกลักษณ์ของแบรนด์นี้ (หอมๆ) +สีสวยผู้ดี+ทาปากแล้วเหนียวได้ใจ แต่ไม่เหนียวเท่า nars นะคะ สีติดทนดีค่ะ

ยูทิปเจล ซื้อมาใช้เป็นทินท์ แต่มันแห้งช้า  เราว่าแบบน้ำดีกว่า แต่ชอบที่ถูกดีและหาซื้อง่าย

Artistry No.109 neutrale สีชมพูกลีบบัว สีสุขุม นู้ดๆ ดูเป็นผู้ใหญ่ดี ทาแล้วให้ลุคเรียบร้อย แต่ไม่ชอบที่มันไม่ใส่น้ำหอม กลิ่นลิปเลยเหม็นหน่อยๆค่ะ

NYX lip smacking No.509 Narcissus สีชมพูบาร์บี้ สีแป๊ดมาก ได้ใจสุดๆแต่ต้องทากลอสทับเบรคไว้ ไม่งั้นจะแป๊ดไป และจะเป็นคราบ อันนี้ใช้บ่อยมาก ชอบค่ะ

Coffret D'OR JM rouge Kanebo RS-255 สีแดงอมชมพูนู้ดๆ มีวิ้งละเอียดมาก ชอบที่แพคเกจหรูหรา ดูเจ้าหญิงสุดๆ สีสวย เนื้อลิปมีมอยเจอไรเซอร์ ทาแล้วปากชุ่มชื่นมากๆ สีทาได้ทุกวันค่ะ แต่ติดไม่ค่อยทนนะคะ

Peach water gloss No 4 Apricot water - Etude เป็นอะไรที่ต้องมีติดกระเป๋า ทาแล้วไม่ออกสี แต่กลิ่นงี้หอมจนอยากใช้ทั้งวันเลย ทาแล้วเย็นๆปาก ผ่อนคลายดีค่ะ

OP - kiss from a rose No 01 & 04 ตัวกลอสเฉยๆ แต่ชอบตัวทินท์ค่ะ ใช้ง่าย เกลี่ยง่าย แห้งเร็วค่ะ

Serum vegetal for eye and lip - Yves Rocher ชอบแบรนด์นี้ที่เน้น organic และไม่แพง ตัวนี้ใช้ได้ทั้งตาและปาก แต่ก็ไม่ค่อยเห็นผล ตาเราคล้ำจนไม่มีอะไรจะเอาอยู่แล้วค่ะ

Nivea lip care Q10 ใช้ดีมาก ปากเปลี่ยนเป็นสีชมพูขึ้นและริ้วรอยตื้นขึ้นหลังใช้หมดหลอดค่ะ

Good night kiss - Banilla co. แบรนด์ของเกาหลี กลิ่นหอมและชุ่มชื้นดี ติดทน ช่วยคงความชุ่มชื่นของริมฝีปากได้นาน แต่เรื่องร่องปาก ไม่ช่วยค่ะ

Garnier age lift eye cream ใช้หมดแล้วก็ไม่เห็นผลใดๆค่ะ

Tropical sweet กลิ่น Kiwi ของอเมริกา กลิ่นกีวีมากๆ เนื้อเหนียวไปหน่อย เหนียวเหมือนกาว (เหรียวกว่า nars อีก พระเจ้าช่วย!!) 

Lip cream Fancl ไม่ใส่กลิ่นและสารกันเสียตามสไตล์ fancl ใช้ดีมากกกก ถูกใจ แต่แพงไปนิดส์ และอายุการใช้งานมันสั้นมาก เนื่องจากไม่มีสารกันเสีย ใช้ไม่ค่อยจะทัน ไม่งั้นจะถอยมาใช้อีก

Lancome juicy tubes กลิ่น Spring fling เราว่ากลิ่นเหมือนซูกัสมากๆ เหนียวพอๆกันกับ estee high gloss แต่ชิ้นนี้ไม่ออกสีค่ะ ติดทนมากๆ

Big C Vaseline ถูกและดี ปิโตรเลียมเจลลี่ไปเลย 55+

Sexy motherpucker ลิปปากเจ่อ ของ Soap&Glory สี Plum juice กับ Half naked ได้มาใหม่ๆนี่เห่อมาก ทาทุกชั่วโมง ทาแล้วปากมันยิบๆชาๆดี เจ่อขึ้นจริงๆด้วยแหละ ใช้ไปนานๆเริ่มดื้อ ไม่ค่อยชาแล้ว 55

น้ำหอม

เป็นคนเบื่อง่ายนะคะ เลยจะถอยขนาดทดลองมาใช้เป็นส่วนใหญ่ 

Dior Dune หอมแนวดอกไม้ฉุนๆ ฉุนมาก ใช้หยดเดียวพอ ไม่งั้นฉุนตาย กลิ่นออกแนวผู้ใหญ่ๆ เหมาะกับใส่ไปงานกลางคืน

Jadore Dior อันนี้รักที่สุด หอมที่สุด กลิ่นไม่แรงจนเกินไป เหมาะกับวันสบายๆ ใช้ได้ทุกวันค่ะ

Cabotine de GRES อันนี้ก็หอมน่ารัก เหมาะกับสาวหวาน ไว้ออกงานกลางวันค่ะ

Fahrenheit Dior เป็นน้ำหอมผู้ชาย ซื้อมาด้วยความอยากลองโดยแท้ แล้วก็พบว่าไม่เข้ากั๊นเลยจริงๆ กลิ่นแมนและแรงมากกกก เอาไว้ใช้ในวันที่อยากจะแมนค่ะ

Bvlgari au the' vert อันนี้มาเป็นเซตทั้งน้ำหอมและโลชั่น กลิ่นออกแนวสมุนไพรเครื่องเทศประมาณนั้น เป็นน้ำหอมที่กลิ่นดูไม่ฉุน แต่เหม็นมากกว่าค่ะ กลิ่นเครื่องเทศแรงมากๆ

Eternity - Calvin Klien หอมคลาสสิคยกให้ CK อันนี้หอมโรแมนติกสุดๆ ไม่แรงไป ใช้ได้ทั้งกลางวันกลางคืน

MUSK Collection Perfume Natural Spray - กลิ่นมัสก์เด่นมาก ออกหวานๆ แปล้มๆ ผสมกลิ่นดอกไม้หวานๆค่ะ เหมาะกับงานกลางคืนค่ะ

มาถึงตัวบ้างนะคะ

รวมกันแดด

Eucerin SPF 50 for face กันแดดได้ดีมากค่ะ ออกแดดนานๆ หน้าก็ไม่ดำขึ้นเลยค่ะ

Eucerin SPF 60 for body and face ใช้ดีมาก ไม่เหนอะ เนื้อครีมมันจะสีเหลืองอ่อน ทาแล้วเนียนๆเหมือนเป็นเบสในตัว

KA UV body SPF 25 อันนี้ใช้บ่อยสุด ถูกและดี ทาได้ทั้งตัวเลยค่ะ แต่ค่า spf อาจจะน้อยไปนิดนึง

Will do SPF 50 shiny body ของญี่ปุ่น อันนี้ไว้ทาตัว ออกสีเนื้อมีวิ้งๆวิบวับเลย เหมาะกับทาตัวไปงานเลี้ยงกลางคืนให้ดูลุคผิวสีแทน 

Parasola UV cut glitter milk SPF 50 ของญี่ปุ่นเหมือนกันค่ะ อันนี้ก็มีวิ้งๆ แต่เนื้อครีมเป็นสีขาว ใช้สำหรับทาหน้า เราว่ามันเหนอะและเหลวไปหน่อย แห้งช้ามาก

Giffarine super sun block SPF 99 ตัวท๊อปของกิฟฟารีน ใช้ดีมากมาย ทาง่าย ช่วยปรับสีผิวให้เนียนเรียบ แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะ SPF 99 ได้จริงรึ?? เวอร์ไปนะคะเราว่า

Prema-white ของ Faris by naris SPF 35 เหนอะมาก แห้งช้าด้วย ทายาก ทำให้หน้ามันขึ้นด้วยค่ะ

Banana boat SPF 50 อันนี้แบบเนื้อครีมสีขาว กันแดดดีมาก กลิ่นหอม และแห้งเร็วดี ให้ 9 เต็ม 10 ค่ะ

ครีมทาตัว

Eucerin ได้มากับกิฟเซตแถม ใช้แล้วผิวนุ่มและยืดหยุ่นดีมากค่ะ

Vaseline ใช้หมดขวดรู้สึกผิวขาวขึ้นเล็กน้อยค่ะ กลิ่นหอมดี ทาแล้วไม่เหนอะหนะด้วยค่ะ

Mistine BB สำหรับคนอยากเนียนไว แต่เกลี่ยยากนิดนึงนะคะ เวลาเหงื่อออกหรือโดนน้ำแล้วจะหลุดออกมาเป็นคราบๆๆๆทันทีค่ะ

Fennel body butter ของนิวซีแลนด์และออสเตรเลีย ขายในร้านอารมณ์แบบ Boots หรือ Watson บ้านเรา ใช้ดีค่ะ สมเป็นบอดี้บัตเตอร์ กลิ่นหอมขนมๆ ด้วย เราเอามาใช้ทาผิวหนังบริเวณที่แห้งด้าน ทำให้ผิวนุ่มขึ้นได้จริงค่ะ

Nivea soft - กระปุกนี้คนที่ให้มาเค้าซื้อมาจากสเปนเลย Made in spain เนื้อครีมมันข้นกว่าแบบที่ขายในบ้านเราชัดเจนค่ะ ใช้ทาหัวเข่า ข้อศอกดีมากๆ

Oriental princess white flower ทั้งแบบ body cream และ body butter อันที่เป็น butter ใช้ดีค่ะ ผิวนุ่มดี แต่เหนอะหนะซึมยากนิดนึงนะคะ ส่วนครีมก็ใช้ดีเหมือนกัน ซึมง่ายกว่า แต่ใช้แล้วผิวไม่นุ่มเท่า butter ค่ะ

Clinique deep comfort body butter - เป็นครีมที่ไม่ใส่กลิ่นค่ะ เป็น butter ที่ซึมไว ชอบๆ

OP foot care สเปรย์ดับกลิ่นรองเท้า กลิ่นฉุนมากๆ ฉีดแล้วจะฉุนกลิ่นเจ้านี่แทน กลิ่นเท้าโดนกลบไปเลย 55

OP Hydra plus สเปรย์ฉีดหน้า หอมอ่อนๆดี รู้สึกต่างจากน้ำเปล่าแค่กลิ่นค่ะ

(ชอบที่ 2 อย่างนี้ขวดมันเหมือนกันเด๊ะเลย ไม่รู้มีรีไซเคิลขวดจากใส่สเปรย์กลิ่นเท้าไปใส่เป็นสเปรย์ฉีดหน้าแทนป่าว ขำๆนะคะ)

Stem gold anti-aging serum ผสมแร่ทองคำบริสุทธิ์ ซึมเร็วมาก แต่ไม่เห็นผลใดๆค่ะ

Pomme de Reinette สเปรย์น้ำหอมกลิ่นแอปเปิ้ลของ Yves Rocher กลิ่นเด็กมาก ออกน่ารักๆ สดชื่นๆ ตอนนี้แก่แล้วไม่กล้าใช้ - -"

Eye cooling stick - Make up store เป็นบาล์มแท่ง เอาไว้ทาใต้ตาเวลาเรียนเหนื่อยๆ รู้สึกตาร้อนๆ ทาแล้วใต้ตาเย็น ผ่อนคลายได้ทันที แต่เราเอาไว้ทากันหลับ!! ตอนเรียน ได้ชะงัดนักค่ะ >3<

Black head eraser stick - Etude เหมือนลิปสติคเลย แต่เอาไว้ทาให้ทั่วสิวเสี้ยนแล้วขัดๆออก แต่มันขัดไม่เห็นจะออกเลย โดนหลอก สรุป!!

KA whitening SPF50 สีเนื้อ ไม่ชอบที่มันสีเนื้อแล้วยังเกลี่ยยากอีกด้วยค่ะ

Kamillosan M เอาไว้ดับกลิ่นปากหลังทานอาหารแรงๆได้ดีมาก ถูกและดีค่ะ

ต่อไป เซ็ททาผิวค่ะ

C'care milk yogurt UV white และ Nivea happy time - สองขวดนี้เราใช้แล้วเฉยๆ และ เฉยๆ ค่ะ ไม่เห็นผลใดๆ 

Vaseline healthy white SPF24 - อันนี้ใช้แล้วขาวขึ้นจริงจังค่ะ เป็นครีมที่ถูกและดีมากๆ แต่ค่า spf 24 อาจจะน้อยไปหน่อยนะคะ สำหรับเอาไว้ทาอยู่บ้านดีกว่าค่ะ

Freeman shea butter - กลิ่นหอมแรงยังกะเป็นน้ำหอม ติดตัวทั้งวันเลยด้วย เนื้อครีมไม่เหนอะหนะ ทาแล้วผิวชุ่มชื้นทั้งวันเหมือนใช้ Body butter เลยค่ะ

Freeman white grape อันนี้ก็หอมอ่อนๆ ใช้ดีเช่นกัน เหมาะกับหน้าหนาวสุดๆ ค่ะ

Johnson's อันนี้หอมเด็กๆน่ารัก ช่วยให้ผิวนุ่มและยืดหยุ่นดีค่ะ แต่ไม่เหมาะใช้ทาผิวที่แห้งมากๆหรือหยาบกร้านมากๆ นะคะ เอาไม่อยู่ค่ะ

รวมของฟาร์มโชคชัย 

ทุกอันใช้ไม่ค่อยดี แต่หอมสะใจ ชอบกลิ่นจริงๆ ถ้าได้ไปอีกจะถอยมาตุนเยอะๆ ค่ะ เพราะเคยลองผลิตภัณฑ์กลิ่นนมยี่ห้ออื่น หลายยี่ห้อ กลิ่นก็ไม่นมชัดๆ แท้ๆเท่าตัวนี้ค่ะ

Lotion - เนื้อครีมจางไปค่ะ ไม่ข้น

Conditioning shampoo - สระแล้วผมแห้งมากค่ะ เหมือนไม่มี moisturizer อะไรเลย

shower gel - ล้างออกยาก อาบไม่สะอาดค่ะ

Vaseline intensive care hand cream - ใช้ดีนะ มือนุ่มมาก แต่ไม่ค่อยชอบกลิ่นเลย มันฉุนเกินไป ดมนานๆ เอียนๆค่ะ

OP Frangipani hand cream - อันนี้ใช้แล้วเฉยๆ เหนอะมือด้วย ซึมช้า แต่กลินหอมพอดีๆ ไม่เอียนค่ะ

Cute press sweet musk hand cream - กลิ่นมัสก์ชัดเจน หอมมากกก ซึมไวกว่าสองตัวข้างบน แต่ไม่ค่อยเห็นผลอะไรค่ะ

Scacare C&E ทาแผลเป็น ใช้หมดหลอด ก็ไม่รู้สึกว่ารอบแผลเป็นจะจางลงนะคะ ไม่นิ่มลงด้วย

Lifeford Paris remover oil - ล้างเครื่องสำอางได้ดีมากกกก ล้างเครื่องสำอางกันน้ำได้หมด แต่เผลอเข้าตา จะแสบหน่อยนะคะ

BSC pure care ครีมล้างเครื่องสำอาง เช็ดเครื่องสำอางออกได้ไม่ค่อยหมด ใช้แต่ละครั้งจะเปลืองครีมและเปลืองสำลีมาก

Hand cream melon Hern basics ชอบกลิ่นมาก กลิ่นเมลอนอ่อนๆ ใช้ดีด้วยค่ะ ผิวขุยๆตรงจมูกเล็บ ใช้ตัวนี้เรียบไปเลยค่ะ

Myskin-e - Greater pharma เอาไว้ทาแผลเป็น ทำให้แผลเป็นนุ่มและจางลงได้นิดหน่อย smooth e ดีกว่าค่ะ สำหรับเรา

Smooth E ทาแผลเป็น อันนี้ดีสุด 

Mistine NOSCAR - ให้ผลเหมือนไม่ได้ใช้ค่ะ

รวมมิตร บำรุงผม ค่ะ

มูสซันซิล - ทำให้ลอนผมที่ควรจะมี หายไป และเปียกจนลีบแบนขึ้น

มูสแคริ่ง - ตอนแรกที่ฉีดลอนจะขึ้นมาแป๊บนึง แป๊บเดียวจริงๆ หลังจากนั้นลอนผมที่มีอยู่แล้วก่อนใช้มูส ก็จะเท่าเดิมต่อไป ส่วนลอนที่คาดหวังให้มีมากขึ้น สวยงามขึ้น ให้เลิกหวังได้ค่ะ

มูสชวาสคอร์ฟ - ใช้ดีมากมาย เซตง่าย ลอนสวย อยู่ตัวครึ่งวันค่ะ

Schwarzkopf extra care day and night - เป็นสเปรย์น้ำ ขวด night ใช้ดีกว่า ขวด day ไม่เห็นผลค่ะ คราวหน้าจะซื้อแต่ขวด night แล้วใช้มันทั้งกลางวันกลางคืนเลย

Dcash detox เหนียวมาก เหนียวขนาด เหมาะสำหรับคนที่คิดจะซื้อเจลแต่งผมให้ดูผมเปียกๆ ลีบๆ เป็นก้อนๆ สามารถใช้เจ้านี่แทนได้เลยค่ะ

Biowoman สาหร่ายบำรุงผม เนื้อครีมไม่เหนียวมาก ใช้ดีมาก ไว้ใส่ผมหลังสระเสร็จใหม่ๆ ทำให้ผมลื่นๆ และลดผมแตกปลายได้ ราคาก็ถูก  เฮ้

อันนี้สารพัด ที่แถมมา ตอนนั้นไม่ได้รีวิวไว้ค่ะ ตอนนี้ก็ลืมผลใช้งานไปแล้ว >3<

อันนี้รวมเหล่ามาสก์ค่ะ สองรูปนี้ของเมื่อปี 2010 ตอนนี้มีมาเพิ่มอีกเท่าตัว ใช้ไม่ทันแล้วค่ะ บ้ามาสก์มากๆ ใครสนใจอยากให้รีวิวมาสก์ตัวไหน บอกได้นะคะ ส่วนใหญ่มาสก์ตามท้องตลาด เราใช้มาหมดแล้วค่ะ (แต่ก่อนบ้าซื้อ Mask มากจริงๆ)

จบการรีวิวแล้วค้ะ ทั้งหมดนี้คือของที่เคยใช้ตอนนั้น ไว้มีโอกาสจะมารีวิวของที่ใช้ ณ ปัจจุบันนี้ให้ดูกันนะคะ 

ขอบคุณที่รับชมค่า หลับฝันดีกันนะคะ สาวๆ เอาน้องหมีมาส่งเข้านอนจ้า ^___^

Wishubehere

Wishubehere

เป็นคนบ้าสกินแคร์และเครื่องสำอางมากค่ะ ขวนขวายหาของใหม่ๆมาลองใช้อยู่ตลอด และบ้าชอปมากกก
แต่เรายังอ่อนเรื่องแต่งหน้ากะทำผมอยู่มาก กะลังลองเล่น ลองหัดอยู่ค่ะ
อยากทำบล๊อครีวิวมานานแล้ว แต่ไม่มีเวลาทำจริงๆจังๆซักที มีอะไรก็แชร์หรือแนะนำกันได้นะคะ

FULL PROFILE