Review เปรียบเทียบแป้งดังระดับเทพ chanel matte lumiere extreme VS dior x4 foundation powder

16 15

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆจีบันค่า
วันนี้ฟ้าจะมารีวิวเปรียบเทียบแป้งดังระดับเทพสองตัวสำหรับคนผิวมันนนนโดยเฉพาะ

ศึกระหว่าง
chanel matte lumiere extreme VS dior x4 foundation powder

สำหรับฟ้าเป็นคนผิวเหลืองนะคะ เลือกใช้ แป้งดิออร์ 020 กับ ชาแนล 030
จะตรงกับสีผิวฟ้ามากที่สุดค่ะ
ขอบอกไว้ก่อนว่า ผิวแต่ละคนไม่เหมือนกันนะคะ ฟ้าเป็นแค่ความเห็นนึงที่ลองใช้เท่านั้นค่ะ
ลืมถ่ายรูป Before ค่ะขออภัยด้วยย แหะๆ

เอารูปที่ลงแป้งแล้วเลยดีกว่า ฝั่งซ้ายเป็นแป้งชาแนลนะคะ ฝั่งขวาเป็นดิออร์
ความรู้สึกฟ้าคิดว่า

แป้งชาแนลลุ๊คดูหนา เน้นปกปิดสุดๆแล้วสีผิวก็ดูสม่ำเสมอกันมาก
หน้าแมทเป็นกระดาษเท่ากันทั้งหน้าเลย

ส่วนแป้งดิออร์จะไม่ปกปิดมาก ดูบางๆ พวกรอยสิวปิดได้เล็กน้อย
ดูเป็นธรรมชาติมากกว่า คนผิวดีๆคงใช้เหมาะมาก

ขอแว๊บไปแต่งหน้าแปปนึงงนะคะ

ปัดแก้มใช้ของ MTI ค่ะ ไม่รู้สีค่ะฮ่าๆๆๆ
แต่งหน้าตอนเช้าประมาณแปดโมงนะคะ

ตอนนี้เป็นเวลาประมาณทุ่มนึงค่ะ หน้ามันกลับบ้านมาเลย
แป้งชาแนลยังเด้งอยู่ เช้ายันค่ำ ฝั่งดิออร์แป้งหายไปเล็กน้อย แต่ก็ยังเด้งอยู่

มาซูมดูรูขุมขนกันเลยดีกว่าอายจัง

ลักษณะความมันพอๆกันตอนก่อนซับหน้า

ตรงจมูกแป้งของดิออร์หายไปเกือบหมด

ผลจากกระดาษซับมัน ดูเหมือนชาแนลจะมันมากกว่า

พอซับแล้วเป็นงี้ แท้นๆ

แป้งที่แห้งเกาะเป็นคราบของชาแนลเห็นชัดกว่าดิออร์ค่ะ แต่ความผ่องยังคงเดิม
ทั้งสองตัวชอบพอๆกัน คุมมันก็พอๆกัน ทุกอย่างฟ้องด้วยภาพเนอะ

ราคาแป้ง ชาแนลฟ้าซื้อตัวรีฟิลมาใช้อยู่ที่1600 บาทค่ะ
ส่วน dior ประมาณ17xx จำไม่ได้แล้วค่ะ 

คะแนน                    Chanel        Dior
การปกปิด                10/10          9/10
ควาบคุมความมัน      8/10            9/10
ความผ่อง                 10/10          8/10
ไม่เป็นคราบ              7/10            6/10
อุดตัน                       10/10        10/10
ราคา/คุณภาพ           8/10            7/10
สรุปแล้ว ชอบชาแนลมากกว่านะ ถ้ามันไม่มีมิติก็highlight contour เอาก็ได้เนอะ ><

fahinline

fahinline

skate

FULL PROFILE