[Review] Tarte - Puttin’ On The Glitz Limited-Edition Color Collection And Purse

สวัสดีค่ะ

กระทู้นี้จะขอพูดถึงพาเลทสุดคุ้มจาก Tarte นะคะ

นั่นก็คือ  Puttin’ On The Glitz Limited-Edition Color Collection And Purse

ซึ่งประกอบไปด้วยอาชาโดว์ 18 สี  บลัชออน 1  ไฮไลท์ 1 และบรอนเซอร์อีก 1 (มีลิปกลอสอีก 1 ด้วย)

อันที่จริงพาเลทนี้ออกมาตั้งแต่ปีที่แล้วนะคะ 

แต่เราเพิ่งจะซื้อตอนธันวาปีที่แล้วเพราะเห็นว่าลดราคาลงมาที่ 32 เหรียญ  หรือประมาณ 1000 บาท

(บวกค่าหิ้วก็อยู่ที่ 1300 นิดๆ ค่ะ)

ตอนนั้นคิดว่าน่าจะเป็นพาเลทที่คุ้มค่าอีกหนึ่งพาเลท 

อ่านจากรีวิวก็เห็นสาวๆ ชมกันเยอะ  เลยตัดสินใจสอยมาเก็บไว้ 1 เซท

ซึ่งตอนนั้นมีอีกเซทที่ใหญ่กว่ามาก  ราคา 60 กว่าเหรียญมั้งคะ 

แต่ไม่ได้ซื้อเพราะไม่เคยใช้อายชาโดว์ของยี่ห้อนี้  เลยคิดว่าซื้อชุดเล็กมาลองก่อน  ถ้าดีก็ค่อยว่ากันอีกที

รอของประมาณเกือบๆ เดือน  ตื่นเต้นมาก  และในที่สุด  ช่วงปีใหม่สินค้าก็มาถึงมือ

ไปดูกันเลยค่ะว่าสีสันและหน้าตามันเป็นยังไง

แกะกล่องออกมาจะมีพาเลทแยกให้เรา 3 พาเลท  พร้อมกับกระเป๋าเอาไว้ใส่พาเลทเผื่ออยากจะพกพาติดตัวไปด้วย

(ของเดิมกระเป๋ามีสายด้วยนะคะ  แต่มันลอกอ่ะค่ะ - -*  เราเลยเอาออก)

ใส่แบบนี้

มาดูสีในแต่ละพาเลทกันบ้างค่ะ

เริ่มจากอันแรกอายชาโดว์ 6 สี และ ไฮไลท์ 1 สีค่ะ

swatch

พาเลทต่อมาอายชาโดว์ 6 สีเหมือนเดิม  พร้อมกับบลัชออน 1 สีค่ะ

swatch

พาเลทสุดท้ายอาชาโดว์ 6 สีกับบรอนเซอร์ 1 ค่ะ

swatch

ลิปกลอสค่ะ  สีชมพูใสๆ สวยดีแต่เหนียวมากกกก

ทาแล้วเย็นๆ เหมือนเอายาสีฟันมาป้ายปาก  แถมกลิ่นก็เหมือนด้วยค่ะ

ความพึงพอใจ

ออกตัวก่อนนะคะว่าความเห็นนี้เป็นความเห็นของเราเพียงคนเดียว

ใช้แล้วรู้สึกยังไงเราก็ว่ากันตรงๆ  บางคนอาจรู้สึกว่าดีกว่านั้นหรืออะไรยังไงก็คงต้องแล้วแต่ความชอบ

ฉะนั้นอ่านไว้เป็นข้อมูลก็พอนะคะ  ^^

ด้านความพอใจเราบอกตามตรงว่าไม่พอใจเลยค่ะ

อาจเพราะเราค่อนข้างคาดหวังกับยี่ห้อนี้ไว้มาก  พอได้ของมาก็รีบลองเล่นทันที

ปรากฏว่า  ตัวอายชาไดว์ไม่ดีเลยค่ะ

เป็นฝุ่นผง  สีไม่ชัดอย่างที่คิดเอาไว้  สีไหนที่มีชิมเมอร์หรือกลิตเตอร์ผสม  ทำใจได้เลยว่ามันจะร่วงในเวลาอันรวดเร็ว

ต่อให้ใช้อายไพรเมอร์แล้วก็ตาม  มันจะจะร่วงลงมาที่ใต้ตาเสมอ (เราใช้ไพร์เมอร์ของ too faced ค่ะ)

แต่พอเป็นบลัชออนหรือไฮไลท์กลับเป็นคนละเรื่อง

บลัชของยี่ห้อนี้ดีจริงๆ ค่ะ  สีชัดเจนมากๆ ปัดเบาๆ ก็สวยแล้ว

เช่นเดียวกับไฮไลท์ที่สะท้อนแสงกำลังดี  ปัดแล้วโกลว์ ฉ่ำ  สวยมากๆ

ส่วนบรอนเซอร์ก็สวยค่ะ  เอาไว้ปัดให้ผิวดูแทนๆ แต่ใช้เป็นคอนทัวไม่ดีค่ะ  เพราะชิมเมอร์เยอะเกินไป ปัดยังไงก็ไม่เป๊ะ

ซึ่งถ้าหากจะให้คะแนนพาเลทนี้  เราให้ 6/10  เท่านั้น

เข็ดไปเลย  ต่อไปคงจะซื้อแค่บรัชออน  ส่วนอายชาโดว์คงต้องขอลาค่ะ

(เปลือกตาเราไม่มันนะคะ  ไม่เคยมีปัญหาเรื่องอายชาโดว์ไม่เกาะหรือตกร่องเลย)

ทดสอบให้ดูกันเล่นๆ โดยการเอาอายชาโดว์สีดำสนิท 3 ยี่ห้อมาเปรียบเทียบกัน

แถวแรกเป็นของ The Balm  แถวที่สองเป็นของ LORAC  แถวสุดท้ายเป็นของ Tarte

ป้ายลงไปยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่ (แต่กับสีอ่อนๆ นี่จะเห็นชัดค่ะว่า  ของ Tarte สีไม่ชัดเลย)

จากนั้นก็ใช้แปรงปัดไปมา และลูบออกเบาๆ

ผลลัพธ์

จะเห็นว่า Tarte (แถวสุดท้าย) สีหลุดออกไปเกือบหมด

(The Balm แถวแรกท้นทน - -*)

สรุป

สำหรับ Tarte  คงจะซื้อแค่บลัชออนมาใช้ค่ะ

จบ(ดื้อๆ)

หวังว่ารีวิวจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again