รบกวนสาวๆ ขอถามเรื่องตรวจภายในค่ะ

เมื่อเดือนก่อนตอนเราไปหาหมอสิว

เค้าก็ถามเรื่องประจำเดือนเราว่าเวลามามันจะปวดมากใช่มั้ย

เราก็เลยบอกว่าใช่

เค้าก็บอกว่าดูเหมือนสิวเราจะเป็นที่ฮอร์โมน อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

แบบว่าเราเป็นคนขนเยอะ สิวขึ้นบ่อย
เค้าเลยบอกว่าเราน่าจะลองตรวจภายใน (หรือตรวจมะเร็งปากมดลูกก็ไม่แ่น่ใจอ่ะค่ะ)

คือเวลาประจำเดือนมา เรามักจะปวดท้องมากน่ะค่ะ

ปวดแบบ ต้องกินพอนสแตนตลอดเวลา ซึ่งบางครั้งกินแล้วก็ไม่หาย

แล้วพอเดือนนี้ก็ปวดหน่วงตลอด

เลือดก็ไม่่ค่อยไหล ทั้งที่กินยาแล้ว T-T

ขอรบกวนถามหน่อยค่ะ

ตรวจภายในนี่ ถ้ายังไ่ม่เคยมีอะไร จะเจ็บมั้ยอ่ะคะ

แล้วไม่ทราบว่าสาวๆตรวจกันที่ไหนยังไง

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

>_<

เป็นเหมือนเราเลยปวดท้องทุกครั้งที่เป็นประจำเดือน เราไปตรวจที่โรงพยาบาลค่ะ ครั้งแรกที่ไปหาคุณหมอจะไม่ตรวจด้วยวิธีใช้กล้องสอดเข้าไปนะ จะใช้เหมือนกับการอัลตร้าซานด์ทางหน้าท้องอ่ะค่ะ นอกจากคนไข้จะยินยอมหรือว่าหมอเห็นว่าอาการมันรุนแรงจะขอตรวจภายในจริงๆอ่ะค่ะ ((แอบกระซิบ))ก็ถือว่าเจ็บนะคะสำหรับคนที่ยังบริสุทธ์อยู่อ่ะค่ะ แต่ตอนเราคุณหมอจะมีเจลหล่อลื่นเข้ามาช่วยด้วยอ่ะค่ะ

ให้คำแนะนำนะคะ จากคำถาม 

ตรวจภายในนี่ ถ้ายังไม่เคยมีอะไร จะเจ็บมั้ยอ่ะคะ

แล้วไม่ทราบว่าสาวๆตรวจกันที่ไหนยังไง

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

คำตอบ 

เจ็บนิดเดียวค่ะ หมอจะใช้ปากเป็ดเพื่อขยายช่องคลอด อันนี้ตามที่เคยตรวจมานะคะ 

เราไปตรวจที่คลินิคแถวภูเขาทองค่ะ เป็นคลินิคตรวจภายในโดยเฉพาะ เปิดทุกวันค่ะ

คุณหมอเป็นผู้หญิงแก่ๆ วันแรกเราไปตรวจเราร้องไห้อ่ะ กลัว

แต่ก็ไม่ได้เจ็บอะไรมาก มันจะเสียวๆ จากความกลัว 55555 ติดเรทป่าวเนี่ย 

ก่อนตรวจหมอจะสอบถามว่าทำไมถึงมาตรวจ อยากตรวจมะเร็งหรือมีอาการอะไร

แล้วก็ให้เข้าห้องน้ำให้เรียบร้อย เปลี่ยนผ้าถุง ขึ้นขาหยั่ง แล้วหมอก็จะตรวจ

ระหว่างตรวจหมอก็จะชวนคุยทำให้เราไม่เกร็งค่ะ ต้องไม่เกร็งนะคะ ถ้าเกร็งจะเจ็บ

นอนสบายๆ หาอะไรอ่านไปเรื่อยๆ รอบๆ ห้องจะมีบทความให้อ่านอะค่ะ 

อย่างเรา หลังจากหมดประจำเดือน มีเป็นเมือกสีน้ำตาลออกมา 

เกิดจากเราใส่แผ่นอนามัย แผ่นบางๆ ประจำ ใช้น้ำยาล้างจุดซ่อนเร้น 

ทำให้เกิดแบคทีเรียค่ะ แบคทีเรียสะสมจนเกิดเป็นเมือกน้ำตาลออกมา

อาทิตย์นึงไม่หายเลยไปหาหมอ

ไปสถานที่ที่แม่เคยไปตรวจมะเร็งปากมดลูก และครั้งนี้เราก็ได้ตรวจมะเร็งปากมดลูกด้วยค่ะ

รอผล 1 อาทิตย์ 

เราไปนิรามัยการแพทย์ แถวๆ ภูเขาทอง 

ราคาไม่แพง แต่เราต้องรักษา ให้ยาและไปฉีดยาทุกวัน

ตรวจทุกวันเป็นเวลา 1 อาทิตย์

เราฉีดยาครบอาทิตย์แล้วก็รักษาต่อเนื่อง ทานยา 3 เดือนจนหาย

หมอที่เป็นเจ้าของเป็นระดับ ศร.ดร. ค่ะ ใจดีมาก  ทุกคนในนั้นใจดีหมดค่ะ หมอฉีดยาก็ใจดี

ไม่มีอะไรน่ากลัวค่ะ แล้วก็ไม่เจ็บเพราะตอนที่คุณหมอจะสอดเครื่องมือเข้าไปเค้าจะชวนคุยนั่นนี่นู้นแบบที่ คห.บนบอก เค้าจะบอกให้เราหายใจเข้าลึกๆช้าๆ ไม่ต้องเกร็ง สำหรับเราเคยตรวจ 2 รอบแล้วค่ะ เป็นซีสต์บ่อยมาก เวลามีประจำเดือนจะปวดท้องจนเดินไม่ไหว เลยไปตรวจที่ รพ.สินแพทย์ ค่าใช้จ่ายครั้งละประมาณ 1500-2000 บาทค่ะ 

เราปวดท้องประจำเดือนเป็นประจำเลยค่ะ  พอไปตรวจปรากฏว่าเป็นช็อคโกแลตซีสต์ค่ะ  เรารักษาที่โรงพยาบาลสินแพทย์ เหมือนคุณ Praewpailyn เลยค่ะ  แต่เรารักษากับคุณหมอพรชัย คุณหมอใจดีมาก

ตอนนี้เราผ่าไปแล้วใช้ส่องกล้องไม่เจ็บแผลเลย  ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาปวดท้องประจำเดือนแล้วค่ะ 

เราว่าทางที่ดี คุณจขกท ไปหาหมอเพื่อตรวเช็คดีกว่าค่ะ

เราเป็นคนขนเยอะนะ สิวขึ้นทุกครั้งที่มีปจด. ไม่เยอะ แต่เจ็บและเม็ดใหญ่

ปวดท้องมากทุกครั้งที่มีประจำเดือน พอนสเตนนี่ขาดไม่ได้เลย

แถมถ้ากินช้า หลังจากมันปวดไปแล้ว ก็ช่วยไม่ค่อยได้ด้วย

ต้องแบบว่าปวดนิดๆ แล้วกินเลย ไม่งั้นไม่หาย

คร่าวๆ แล้วดูเรากะคุณจขกท.ก็คล้ายๆ กันเนอะ

เราปวดแบบนี้มาตั้งแต่เริ่มมีประจำเดือน ผ่านมาจนใกล้จะ 30 ก็ยังไม่หาย

เลยตัดสินใจไปตรวจภายใจดู สรุปว่าเราเป็นพังผืดค่ะ ทำให้เวลามดลูกบีบรัดตัวจึงปวดท้อง

ดีหน่อยที่ไม่อันตราย สามารถหายได้ด้วยการทานยาคุมหรือตั้งครรภ์

หลังการรักษาเราก็ไม่ได้ทานยาคุมหรอกนะคะ เพราะกลัวอ้วน+คลื่นไส้

แต่ก็รู้สึกสบายใจมากขึ้นทีรู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่ ไอ้ที่ปวดท้องอยู่ทุกเดือน

ตอนแรกที่จะไปตรวจเราก็ตื่นเต้นมากๆ กลัวอยู่แหละ เขินคุณหมอด้วย

แต่หลังจากผ่านไปแล้ว มันไม่ได้น่ากลัวและก็ไม่เจ็บอย่างที่คิดนะคะ

แนะนำให้ไปตรวจดีกว่าค่ะ จะได้ชัดเจนมีคำอธิบายให้อาการปวดท้องของคุณเอง

ปล. เราไปตรวจที่โรงพยาบาลเปาโล เมมโมเรียลค่ะ 

ขอบคุณทุกคนมากนะคะ T-T
ยิ่งพออ่านคอมเม้นท์ของคุณ mtfnmtfn ยิ่งกลัว 555 T-T

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again