เบื่อตัวเองรายได้ต่ำรสนิยมสูง

เรามีแท็บเล็บซัมซุงp1000 ซื้อมาตอนน้ำท่วมปี54  ใช้ถนอมมาก  เล่นก็น้อย  สติ๊กเกอร์ข้างหลังยังไม่หลุดเลย  ไม่เคยใช้โทรเลย  เล่นเน็ตอย่างเดียว

ปัญหามันอยู่ที่ว่า   .........  เราอยากได้ซัมซุงโน๊ต2 .............มาก ๆ ...

ปัญหาต่อมาคือ ......ถ้าจะซื้อเครื่อง2หมื่น   เรามีเงินไม่ถึง   ต้องหาเงินอีก 1 หมืน

ก็เลยว่าจะขายแท็บเล็บ  แต่ดูราคาแล้ว  ราคามือสองหล่นมาอยู่ที่ 6900-8000 พันบาท  เราเสียดายแท็บเล็บมากกกกก

เราควรทนใช้แท็บเล็บไปจนกว่าเครื่องจะพังใช่ไหม...แล้วค่อยซื้อใหม่....

มีโทรศัพท์รุ่นไหนแนะนำไหม   ที่ราคาไม่แพงมาก หมื่นนิด ๆ  หน้าจอใหญ่ ๆ เท่าโน๊ต2  ก็ok เครื่องเบา ๆ (แท็บเล็บหนักมาก)

ความต้องการคือ  ขอเป็นแอนดรอย เราเล่นFB   เล่นไลน์  เปิดเว็บจีบัน  ใช้งานอินเตอร์เน๊ต  ใช้3Gได้ wifi ได้ 

ถ่ายรูป  ถ่ายวีโอ เล่นเกมส์เบา ๆ ไม่บ่อย   ไม่ค่อยเน้นโทรค่ะ  เพราะเรามีมือถือ พันกว่าบาทไว้โทรอยู่แล้ว 

รู้สึกเราจะใช้งานเท่าที่ผ่านมาแค่นี้เองอ่ะค่ะ    เอาเครื่องใหม่  รุ่นไหนดี  แนะนำหน่อยน่ะ  ขอบคุณค่ะ  

ก็พูดยากนะค่ะะ ดีนะเราได้ฟรี แต่ถ้าชอบซัมซุงเราเชียร์โน๊ตสองอ่ะค่ะ ไม่มีบัตรเครดิตหรอค่ะ เราเห็นว่าบัตรผ่อนได้

การใช้งานที่คุณว่ามา tablet ที่มีก็ใช้งานได้ไม่ใช่เหรอคะ

เราว่าคุณก็แค่อยากได้ของใหม่อ่ะค่ะ เพราะของเดิมคุณมีอยู่แล้ว

เศร้าค่ะ   โน๊ต2 ดีมากจริง ๆ เห็นแล้วอดทนไม่ไหวเลย  ยุบหนอ พองหนอ  อยากได้หนอ แพงหนอ  เป็นหนี้หนอ    อยากได้ของใหม่จริงๆนั้นแหละค่ะ   อ้อ  แท็บเล็บหนักค่ะ  เอาใส่กระเป๋า พกพาไปไหน ยุ่งหน่อย เลยอยากได้เครื่องเบา ๆ หน้าจอใหญ่  ไม่หนักมากค่ะ 

Sony Xperia go ดีไหมค่ะ  เห็นราคากะความทนทานแล้ว รู้สึกว่าดี  ไม่แพงมากด้วย

เราว่าของพวกนี้ราคามันตกไวนะ

ถ้ามั่นใจว่าซื้อใหม่ ก็รีบขายเลยเพราะราคามันตกไวมาก

แต่เราว่าช่างใจดีๆก่อนนะว่าคุ้มใหม่กับเครื่องใหม่

ถ้าเหตุผลแค่ว่าเครื่องมันหนัก แต่ทุกอย่างมันยังใช้ได้ดี

เราว่าใช้อันเก่าก็ได้นะ ใช้ตามกำลังที่เรามีดีกว่า

ไม่ต้องใหม่แบบใครๆ บางคนของใหม่ทั้งตัว

แต่หนี้ก็เต็มตัวเหมือนกัน แค่เรารู้ไม่เห็นตรงนั้น

เอาสบายๆเราดีกว่าเนอะ ^^

ข้อแรกตัวเก่าที่มีถ้ามั่นใจว่าไม่ค่อยใช้ให้ขายหปเลยคะเดี๋ยวราคาตกเข้าไปใหญ่ ต่อจากนั้นก็มาซื้อโน๊ตทูเลยคะ แล้วก็ใช้ให้คุ้มค่าสมกับที่อยากได้ ใช้นานๆใช้ให้คุ้มค่าคุ้มราคา แต่หลังจากนั้นถ้ามีอะไรออกใหม่ก็ระงับความอยากไว้เยอะๆคะ หรือไม่อีกทางก็เล่นตัวเก่าไปก่อนรอไปอีกเผื่อมีอะไรน่าสนใจกว่าโน๊ตทู เพราะเทคโนโลยีเดี๋ยวนี้มันพัฒนาเร็วแบบว่าเงินในกระเป๋าเราตามไม่ทันทีเดียว

อืมมมมม.. มีพี่คนนึงเคยพูดกับเราทำนองว่า..

หลังๆมานี่ไม่ค่อยอยากซื้ออะไร เพราะรู้สึกว่าพอซื้อแล้วก็จะรู้สึกดีแค่ตอนที่ได้มาใหม่ๆ เพราะดีใจที่ได้ของที่อยากได้ แต่หลังจากนั้นไม่นานก็รู้สึกเฉยๆ แถมบางทีเสียดายอีกซื้อมาไม่ได้ใช้ บางชิ้นเปลืองเงินอีกต่างหาก

แง่วๆ ซึ่งเรานั่งคิดไปคิดมาก็รู้สึกว่าจริงด้วยแฮะ(ความจริงเราหัวดื้อมากกกกกก).. เหอๆ หลังมานี่เราจะซื้ออะไรไอ่ประโยคนี้ก็ตามหลอกหลอนตลอดดดดดดด ทั้งที่จริงๆเราเป็นประเภทกิเลสหนามากกกกกกกกกกก เอิ๊กกกกกกก

จริงแหละ  ตอนได้ P1000 มาเลยดีใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกนกก

ไม่ต้องขอแฟนเล่น ไอโฟนอีกแล้ว   ซ้ำยังพูดทับว่า  ไอโฟนของเธอจอเล็กนิดเดียว  

สู้ฉันไม่ได้  หน้าจอ 7 นิ้ว เอิ๊กๆๆใหญ่สะใจ  

โหลดอะไรก็เร็วมาก  แยง 3G ของแฟนมาได้หมด  (เราใช้ซิมเสริมของแฟนน่ะค่ะ)

แต่ตอนนี้กลับ หาแต่ข้อด้อยมัน  ซึ้งก็คือ  หนัก  พกไปไหนไม่สะดวกเท่านั้นเอง

ขอบคุณสาว ๆ นะคะ  ให้ข้อคิด หลาย ๆ มุม

Tablet ของ Google ค่ะ Nexus 7

ราคาไม่ถึง 15000 ขนาดพอๆกับ iPad mini เบา พกพาง่าย

เป็น Android แท้ๆ เพราะ Google develop เอง

แต่เห็นว่าที่เมืองไทยขายมีแต่แบบ wifi อย่างเดียว ความจุน่าจะ 32 GB ค่ะ

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูค่ะ บางคนได้มา 9500 เอง

Imobile IQ5 ค่ะ ราคาตอนนี้ประมาณ 6,500 บาท หน้าจอใหญ่ ราคาประมาณนี้ ตอนนี้รุ่นนี้ ยี่ห้อนี้เวิคร์สุดค่ะ

อยากลองเล่นดูจังเลยค่ะ ตั้งแต่พี่โนตมาโฆษณาละ ท่าทางลูกเล่นเยอะดี

Nexus7 ดูรีวิวจากพันทิพแล้ว  น่าสนมากๆค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ กิเลสพุ่งอีกแล้ว 

ไอโมบายก็หน้าจอใหญ่  ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ  ไว้จะศึกษาข้อมูล  ค่ะ

Sony Xperia ไหมคะ

ซื้อโซนี่ เอ็กพีเรียหล่ะค่ะ ดีแล้ว 

รุ่น go เราก็เล็งๆไว้อยู่ ตอนนี้ราคาตกเป็น 7,990 แล้ว

อย่าอยากได้จนยอมเป็นหนี้เลยค่ะ ไม่คุ้มๆ เอาแค่เราพอมีพอแล้วค่ะ 

อีกรุ่นที่ถูกดีก็โซนี่ เอ็กพีเรีย mirror 6,490 เองค่ะ จอเท่ากัน มีกล้องหน้าด้วยสวยอีกเช่นกัน

คุณหยกใช้ของเดิมให้พังไปเลยก่อนก็ดีนะคะ เก็บตังค์ไว้ ถึงตอนนั้นเราก็ได้รุ่นใหม่กว่านี้แล้วค่ะ เคยซื้อใหม่มาซ้อนกับอันเก่าค่ะ ในที่สุดอันเก่าก็ไม่ได้ใช้ วางทิ้งเอาไว้ อันใหม่ก็เก่าไปเรื่อย ตอนหลังเลยคิดได้ว่าใช้ทีละอันดีกว่าค่ะ

ได้มาแล้วก็งั้นๆค่ะ บังเอิญเราก้อใช้อยู่ เล่นได้ไม่ต่างจาก tablet ของแม่เราค่ะ แค่เบากว่า ลูกเล่นอื่นๆ ก็ใช่ว่าจะได้ใช้บ่อยๆ เช่น s pen ใช้ของเก่าก่อนดีกว่าค่ะ เดี๋ยวก้อตกรุ่นแล้วจ้า

ตอนนี้คิดอยู่2อย่างคือ

1.ใช้ของเดิมไปก่อน  รอจนแบ๊ตหมดอายุ พัง ค่อยหาใหม่

2.เอาของเดิมไปขาย แล้วซื้อ แบบเบา ๆ ไม่หนัก ทั้งเครื่อง ทั้งราคา เช่น ซัมซุง หรือโซนี  ในราคาที่เราซื้อได้  โดยไม่ต้องเป็นหนี้  (ถ้าตัดความเสียดายของได้ เพราะของยังใหม่อยู่มาก ๆ เลยใช้งานก็ดี   แค่มันหนักเวลาพก)

ตอนนี้กำลังหาข้อมูล จากเว็ปต่าง ๆ จากกระทู้ต่าง ๆ อยู่ค่ะ

มีน้อย ใช้น้อย ใช้สอย อย่างประหยัด

แต่จะ ตัดความยาก ได้ไหมเรา

ขอบคุณทุก ๆ ท่านค่ะ  สาวๆจีบันให้อะไรเราเยอะ 

ซัมซุงS3 มินิค่ะเพิ่งเปิดตัว ราคา12,900 หน้าจอใหญ่และน้ำหนักเบา ใช้งานคล้ายๆ S3(เราใช้S3) ลองเสริชหาดูค่ะ

สรุป ค่ะ หยกตัดสินใจไม่ขายแท็บเล็บp1000 เพราะลองเอาไป ให้ร้านมือถือ ตีราคา อยู่แค่ 4-5 พันบาท

หายไป หมื่นค่ะ เพราะแท็บเล็บจีน ราคา 2 พันกว่าบาท มาทำให้แท็บเล็บราคาหล่น ฮวบ ๆ เลยค่ะ เก็บไว้

ดีกว่า สะสมเครื่องไป เหมือนโมโต v3 สีชมพูลายดอก กลายเป็นของสะสมไปแล้ว หยกยังเก็บไว้อยู่ค่ะ จะ

ซื้อ ไอโมบาย iq ราคา 5 พันบาท (คิดเอาไว้นะคะ  หากสามารถดูกล้องวงจรปิดได้ก็จะซื้อค่ะ)

ไม่เป็นหนี้ ใส่ 2 ซิม จะได้พกแค่เครื่องเดียว เพราะไม่ได้เล่น อะไรเยอะมากมาย ขอบคุณสาว ๆ มากค่ะ

หรือไม่งั้นก็รอๆๆๆ (จนกว่าจะเก็บเงินได้  หาซื้อดี ๆ) ไป จนกว่า P1000 จะพังนะคะ)

สำหรับคำแนะนำ 

ขอโทษนะคะ คุณหยก ไม่รู้ว่าตัดสินใจสอยเจ้า ไอโมบาย iq ไปหรือยัง เหอๆ 

พอดีวันนี้เจอข้อมูลเจ้า Galaxy Grand มาสเปคตรงกับความต้องการของคุณหยกพอดีเลย

จะเปิดตัวที่งาน Thailand Mobile Expo วันที่ 7-10 ก.พ. นี้ ที่ศูนย์ประชุมฯ

ราคาเปิดตัว 11,900 บาท

ลองศึกษาสเปคดูนะคะ http://samsungparty.com/samsung-galaxy-grand-review/

เผื่อจะโดน อิอิ

ขอบคุณคุ cha-lo ค่ะ กำลังเก็บเงิน  ซื้อดี ๆ ไปเลยนะคะ  พอเห็นเจ้านี่  ก็ชอบมาก ๆ เลย  ขอบคุณนะคะ

สักพักราคา คงถูกกว่านี้แน่นอน   รอ ๆ ได้ ค่ะ  อิอิ 

Motorola RAZR MAXX ประมาณ 13990 -15990

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น