(Jeban's talk) ♥ รีวิวและรวบรวมข้อมูลปากกาคอนซีล&ไฮไลท์หน้าพุ่ง L'OREAL Lucent Magique Light Touch-Up Pen

104 38

สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้ออยล์ขอนำเสนอในชื่อตอน
'รีวิวและรวบรวมข้อมูลปากกาคอนซีล&ไฮไลท์หน้าพุ่ง
L'OREAL Lucent Magique Light Touch-Up Pen'
(เป็นชื่อตอนที่ยาวมาก จริงๆ! -_-;;)

แน่นอนค่ะว่าชื่อตอนที่ยาวมากขนาดนี้ เรามีที่มาที่ไปแน่นอน
วันนี้ออยล์จะมารีวิวผลิตภัณฑ์ประเภทคอนซีลเลอร์และไฮไลเตอร์ในรูปแบบปากกาค่ะ
ซึ่งเจ้าตัวนี้ก็ออกมาสักพักแล้ว และจากการที่ได้ลองใช้มาสักพักจนหน้ำใจ
ก็ค้นพบว่าชอบเจ้าตัวนี้จริงๆ เลยอยากจะมารีวิวแบ่งสบการณ์การใช้ให้เพื่อนๆสักหน่อย
และเผื่อเพื่อนๆที่สนใจผลิตภัณฑ์ลักษณะแบบนี้ ตอนท้ายออยล์เลยมีรวบรวมข้อมูลให้ด้วยค่ะ ^^

เอาละ เรามาเริ่มจากการรีวิวกันเลยดีกว่า~

เจ้าตัวนี้มีชื่อว่า...
L'OREAL Lucent Magique Light Touch-Up Pen

เป็นผลิตภัณฑ์ประเภท กึ่งไฮไลท์เตอร์ กึ่งคอนซีลเลอร์
หน้าที่หลักคือไฮไลท์จุดเด่นต่างๆบนใบหน้า
ส่วนการคอนซีลเป็นหน้าที่รอง สามารถใช้ได้กับบริเวณรอยคล้ำใต้ตา

ข้อมูลทั่วไป
L'OREAL Lucent Magique Light Touch-Up Pen

ราคา: 450 บาท  ปริมาณ: 1.6 ml
อายุการใช้งาน: 12 เดือนหลังจากเปิดใช้
แหล่งจำหน่าย: เคาท์เตอร์ L'OREAL, Watsons, Boots
จำนวนเฉดสี: 2 เฉดสี (01 Fair/ 02 Light)

คำโปรย: "อำพรางความอ่อนล้า 5 จุดสำคัญในพริบตา ด้วยปากกาทัชอัพสำหรับเติมความ
เปล่งปลั่งให้แก่ผิวได้ระหว่างวัน อำพรางสัญญาณแห่งความอ่อนล้าของผิวพรรณทั้ง 5 จุดสำคัญ
บนใบหน้าอัน ได้แก่ รอยคล้ำใต้ตา โหนกคิ้ว ร่องจมูก ร่องแก้ม และมุมปาก"

สีเราซื้อมาคือสี 02 Light นะคะ จะเป็นสีออกโทนเหลือง
ส่วน 01 Fair จะเป็นสีออกโทนชมพู 

แพ็คเกจจิ้ง: เป็นแบบแท่งปากกา สีออกส้มๆทองแดง
ด้านนึงเป็นหัวแปรงพู่กัน อีกด้านเป็นแบบหมุนได้ (เหมือนปากกาแบบหมุน)
เมื่อหมุนแล้วผลิตภัณฑ์จะออกมากจากด้านแปรงพู่กัน

ตัวอย่างการใช้งาน
หมุนๆด้่านท้ายปากกา แล้วผลิตภัณฑ์จะออกมาดังภาพจ้า :D

จากประสบการณ์ใช้งาน
ข้อมูลส่วนตัวของผู้รีวิว (ออยล์)
สีผิว: ขาวเหลือง  สภาพผิวหน้า: ผิวผสม (มันบริเวณ T-zone - แห้งบริเวณ U-zone)
ปัญหาผิวหน้า: สีผิวไม่สม่ำเสมอ, มีรอยสิวเล็กน้อย, มีกระบริเวณโหนกแก้ม, ใต้ตาดำ (มากกกก) T_T

• เฉดสี: รุ่นนี้เฉดสีให้เลือกน้อยค่ะ มีแค่ 2 เฉดสีเอง
01 Fair - ออกโทนสีชมพู ส่วน 02 Light - ออกโทนเหลือง ซึ่งจริงๆแล้ว
ส่วนตัวคิดว่าทั้ง 2 สีนี้ ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่เลย จำได้ว่าตอนไปลองปาดเล่นที่เคาท์เตอร์
ถึงกับงงกันเลยทีเดียว "มันต่างกันตรงไหน!? -_-" ถ้าไม่ดูดีๆนี้ไม่ต่างเลยยยย

เนื้อผลิตภัณฑ์: ลักษณะเนื้อผลิตภัณฑ์เป็นคอนซีลเลอร์เนื้อครีม สีสว่าง เนื้อบางเบา
ไม่ค่อยมีคุณสมบัติในการปกปิดเท่าไหร่

• แพ็คเกจจิ้ง: อยากจะบอกว่าชอบแพ็คเกจจิ้งมากกก มีความรู้สึกว่าแพ็คเกจจิ้งแบบนี้
เอื้ออำนวยต่อการใช้งานมาก เพราะสามารถลงผลิตภัณฑ์ในบริเวณต่างๆได้ง่าย
โดยเฉพาะบริเวณแคบๆอย่าง ใต้โหนกคิ้ว และส้นจมูก บริเวณสามเหลี่ยมใต้ตาก็ลงได้ง่าย
ลากปืดๆเป็นสามเหลี่ยมเมอร์บิวด้า(?) แล้วค่อยใช้นิ้วเกลี่ย สะดวกมากเลยค่ะ :D

การแพ้/ระคายเคือง: ไม่มีอาการแพ้หรือระคายเคืองแต่อย่างใดจ้า ^^

• การปกปิด: ตัวนี้การปกปิดค่อยข้างน้อยนะคะ แต่ถ้ามีรอยคล้ำใต้เล็กน้อย
(เน้น! ว่าน้อย เพราะคนที่มีมหากาฬแพนด้าเที่ใต้ตาอย่างเรา ใช้ปกปิดไม่ได้เลยค่ะ 
เนื้อมันบางเกิน T_T) ส่วนรอยสิว ถ้าไม่ได้มีสีเข้มมากก็พอจะปกปิดได้
แต่ถ้าเข้มมากคงไม่ไหว รอยกระก็เหมือนกัน ไม่ไหวจ้า

• ความติดทน: ติดทนดีเลยค่ะ มิมีคลาดเคลื่อนไหลย้อย
(*ยกเว้นตรงปลายจมูก ก็เค้าจมูกมันง่ายมากนิตัวเธอ T^T)

Q: ปกติลงผลิตภัณฑ์ในบริเวณไหนบ้าง?
A: ออยล์ลงแทบจะทุกบริเวณที่ต้องการให้แสงตกกระทบเลยค่ะ
ปกติจะลงใต้โหนกคิ้ว + โหนกแก้ม + ใต้คาง + ส้นจมูก + บริเวณสามเหลี่ยมใต้ตา
(ตอนไม่ได้ไว้หน้าม้า ก็ลงที่หน้าผากด้วยค่ะ ^^)

Q: ปัญหาที่เจอตอนใช้งาน?
A: สำหรับเรามีปัญหาแค่ช่วงที่ใช้ใหม่ๆนะคะ เพราะเหมือนไม่เคยใช้
เลยทำให้กะปริมาณผลิตภัณฑ์ที่จะใช้แต่ละครั้งไม่ค่อยถูก (งงว่าจะหมุนกี่รอบดี)
แต่พอใช้ไปเรื่อยๆก็ชินค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร

Q: จะซื้อใช้ต่อมั๊ย?
A: มีความเป็นไปได้สูงมากว่าจะซื้อใช้ต่อค่ะ เพราะหาซื้อง่าย ราคาไม่แพง
ใช้ง่าย สีเฉดค่อนข้างพอดี ^^ ถ้าไม่ซื้อต่อ คงเป็นเพราะอารมณ์อยากลองของใหม่
แต่ก็คงซื้อไฮไลท์กึ่งคอนซีลเลอร์แบบปากกาแบบนี้ต่อไป เพราะติดการใช้งานจริงๆ :)

สุดท้ายก่อนจบพาร์ทรีวิว
เป็บภาพเปรียบเทียบสีของ L'OREAL Lucent Magique Light Touch-Up Pen
กับคอนซีลเลอร์ที่เราใช้ประจำในบริเวณอื่น (คอนซีลเลอร์ที่ใช้ปกปิดรอยสิว และแพนด้า)
จะเห็นว่าสีของเจ้าปากกาตัวนี้สว่างกว่ามาก เหมาะแก่การไฮไลท์จริงๆ :)

โอเคค่ะ! จบในส่วนของการรีวิวไปแล้ว มาในส่วนของการที่เรารวบรวมข้อมูลกันบ้าง
ตารางข้างล่างเป็นเหล่าปากกากึ่งคอนซีลเลอร์กึ่งไฮไลท์เตอร์จากแบรนด์ต่างๆนะคะ
เรารวบรวมข้อมูล (รีเสิร์ชเต็มที่ค่ะงานนี้ 
)
หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่สนใจผลิตภัณฑ์ลักษณะแบบนี้นะคะ เชิญชมได้เลยค๊าาา :D

เป็นไงบ้างค่ะกับเหล่าปากกา(น่าใช้)จากแบรนด์ต่างๆ
มีตัวไหนที่เพื่อนอยากลองอยากเล่นก้นบ้างมั๊ยเอย?
สนใจตัวไหนก็ลองไปสอบถามที่เคาท์เตอร์กันได้นะคะ
เพราะข้อมูลที่ออยล์รวบรวมมาเป็นแค่ข้อมูลเบื้องต้นเท่านั้น
ถ้าอยากรู้ละเอียดกว่านี้ต้องไปสอบถาม BA เอาจ้า ^^

ปิดท้ายก่อนจากลาด้วยภาพเบื้องหลังการทำตาราง
รอบนี้ทำตารางเหนื่อยสุดๆจริงๆค่ะ ทำ 3 วันกันเลยทีเดียว ฮ่าๆ T_T

แล้วเจอกันใหม่โอกาสหน้าค่ะ บ๊ายบาย เย่ๆ :D

OilPiAN

OilPiAN

FULL PROFILE