คุณมีความคิดเห็นยังไงกับการ "ยกเลิกทรงผมเกรียน"

http://www.youtube.com/watch?v=Qn-L8t9mAGM&feature=youtu.be

จากที่ได้ดูความคิดเห็นของนักเรียนส่วนมาก ก็อยากให้ยกเลิกกัน

เพราะมีเหตุผลว่า ทรงผมไม่เกี่ยวกับการเรียน 

และในต่างประเทศเขาก็ปล่อยอิสระในเรื่องนี้เหมือนกัน

เด็กนักเรียนเขาก็มีคุณภาพดี

แต่เรากลับไม่เห็นด้วย หรืออาจจะเป็นเพราะวัยหรือป่าว 

เราว่าการที่เด็ก ม.ต้นจะตัดเกรียน+ ติ่งหู มันก็ไม่ใช่เรื่องยาก

หรือเราจะอ้างว่าต่างประเทศเขาก็ทำได้อิสระในการไว้ทรงผม

แต่คิดว่าเด็กไทย มันต้องมีปัญหาตามมาด้วยหรือป่าว

การติดสวย ติดหล่อ จะตามมาไหม 

ไม่รู้จะเรียงคำพูดยังไง เอาเป็นว่าเราว่าเด็กนัดเรียนไว้ผมสั้น มันก็น่ารักในแบบเด็กๆอยู่แล้ว

หรืออาจจะยกเลิกได้ แต่ว่าก็อย่าถึงโมฮอกมาเลย เอาแบบพอดีพองามก็ได้มั้ง 

โพสวิดีโอไม่เป็น 

เราเห็นด้วยกับการยกเลิกค่ะ

เราคิดว่าการไว้ผมยาวแต่ถักเปีย 2 ข้างเรียบร้อยก็น่ารักเหมือนกัน

ถึงเราจะไม่เคยตัดผมสั้นเพราะอยู่เอกชนตั้งแต่เด็ก

แต่เราว่าผมยาวก็ไม่ได้กระทบกับการเรียน น่ารักคุณหนูเหมือนกันนะ :)

เราไม่ค่อยเห็นด้วยค่ะ

มีอิสระก็จริง แต่ระเบียบวินัยก็เป็นเรื่องสำคัญอ่ะค่ะ มันจะติดตัวไปในอนาคต

เพราะอย่างน้อยการบังคับตัดเกรียน+ติ่งหูเป็นหนึ่งในกฏระเบียบที่เด็กๆจะต้องปฏิบัติ

เรารู้สึกว่า ถ้าระเบียบแค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วกฏอื่นๆหรือกฏหมายล่ะ ?

เด็กๆเหล่านี้โตไปจะยังรักษากฏระเบียบหรือปฏิบัติตามกฏหมายได้รึเปล่า...

หรือถ้ายกเลิกการตัดผมเกรียนติ่ง ก็ควรจะเข้มงวดกับกฏอื่นๆ

เช่น การแต่งกาย หรือกระเป๋า ต้องเป๊ะ ตามระเบียบสุดๆ อะไรแบบนี้

เพราะสิ่งที่ได้จากกฏเหล่านี้ คือ การฝึกให้เป็นคนมีระเบียบวินัยค่ะ

เราว่าดี

สมัยก่อนก็โมเมว่าฝรั่งผมยาวก็ยังทำนู่นทำนี่ได้ จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ไม่ได้อยู่ที่ทรงผม

ตอนนี้ก็เปิดให้เลิกไว้เกรียนละ 

จะได้เลิกโมเมเสียที อิอิ

ในความเห็นส่วนตัว มองว่า ปัญหานี้ เป็นปัญหาโลกแตก  ผมสั้น หรือ ไม่สั้น ค

จะเปลี่ยนแปลงอะไรมากๆ จนเห็น ผลกระทบ หรือเปล่า อาจจะเห็น อาจจะไม่เห็น !!!

ไม่มีใคร ผิด และ ถูก เหตุผลของบุคคล เปลี่ยนแปลงไปตาม สภาพแวดล้อม การเข้าถึงเทคโนโยลี "อิสระทางความคิด ประชาธิปไตย หรือ เหตุผลของการให้ความอิสระพื้นฐานของบุคคล"   

หากมีผลการศึกษา การวิจัย ระบุมาว่า ทรงผมมีผลต่อการศึกษานั้น จริง อย่างมีนัยสำคัญ ก็พอจะเข้าใจ

หาก "ผู้ใหญ่" ไม่ไปจุดประกายให้เด็ก หรือ ไปเปิดช่องว่าง ให้เด็ก ได้นำมาเป็นประเด็นกลายเป็น ประเด็นทางสังคม ก็คงจะไม่มีอะไร   

เรื่อง ทรงผม ปล่อยๆไป ไม่สำคัญ  

แต่หาก นำลำดับขั้นความสำคัญของการเปลี่ยนแปลง เช่น การเปลี่ยนสื่อการสอน ทำอย่างไรให้ระดับมาตราฐานการศึกษาเข้าถึงทุกระดับ  หากข่าว สื่อมวลชนไปสอบถาม นักเรียน ตามชายแดน หรือ ทุรกันดารต่างๆ เด็กๆ อาจเฉยๆ  แต่  หากถามว่า อยากให้กระทรวงฯ เปลี่ยนแปลงกฏอะไร  อาจบอกว่า อยากเรียนหนังสือ อยากมีคุณครูมาสอน อยากให้ กระทรวงฯ มี เทคโนโลยีมาให้โรงเรียนทุรกันดารมาก 

มองว่า ก็ปัญหาโลกแตก ไม่มีใครผิดใครถูก  แต่ ลำดับความสำคัญของการเปลี่ยนแปลงได้ไหมคะ  ผู้ใหญ่ของกระทรวง  กราบสวัสดี คะ 

เราไม่เห็นด้วย

เราก็เคยผ่านจุดเสมอติ่งและโดนตัดแหว่งมา มันก็แค่3ปี
กฎย่อมเป็นกฎ ถ้าเรายอมรับว่าจะไปเรียนโรงเรียนที่มีกฎแบบนี้ก็เท่ากับคุณยอมรับกฎเค้าควรจะทำตาม

หากในอนาคตเด็กพวกนี้ต้องไปทำงานในองค์กรที่เค้ามีกฎเรื่องทรงผม และเครื่องแบบหละ

บางที่ไว้เล็บยาวไม่ได้ บางที่ต้องรวบผมตึงในที่คุมผม บางห้ามที่สีผมที่ไม่ใช่โทนธรรมชาติ

ห้ามทาเล็บสีฉูดฉาด เด็กพวกนี้จะอ้างเรื่องสิทธิมนุษยธรรมมาเปลี่ยนกฎในที่ทำงานอีกไหม

บางคนอาจมองว่าผลการเรียนไม่เกี่ยวกับทรงผม

งั้นจะเปลี่ยนกฎทำไมในเมื่อไว้ผมทรงที่ถูกใจมันก็ไม่ได้ก่อให้เกิดอะไรที่ดีขึ้นนอกจากเด็กๆจะได้สวยได้หล่อดังที่เค้าต้องการ

เรามองว่าที่เค้าออกกฎนี้เพื่อที่จะให้เค้ามีความอดทนต่อข้อบังคับในสังคม

เห็นด้วย - - มันฝังใจอ่ะ ตอนเด็กไว้ผมสั้นเท่าติ่งหู ถ้าไว้ยาว แล้วมัดรวบ หรือถักเปีย โอมากกกก

โดยส่วนตัวไม่ชอบพวกลัทธิมาร์กซิสต์สักเท่าไหร่ ชอบอิสระ ไม่ชอบถูกใครบังคับ

เราว่านะการที่มีกฎระเบียบบังคับก็ดีค่ะ ทำให้เรามีวินัยดี ซึ่งเราก็คิดว่าเราโชคดีนะที่ไม่ได้อยู่ในยุคสมัยที่เค้ายกเลิกกฎการตัดผมเกรียน/ติ่งหู  แต่เราก็เข้าใจน้องๆวัยมัธยมว่าอยากไว้ผมยาวแน่นอนค่ะ เราก็มองว่าถ้าอนุญาติให้ไว้ผมยาวแล้วการศึกษาของประเทศไทยจะพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นก็อนุญาติให้ไว้ไปเถอะค่ะ แต่ถ้าไว้ผมยาวแล้วค่าเฉลี่ยในเรื่องอื่นๆกลับสูงขึ้นแทนนี่น่ากลัวนะคะ

เราไม่เห็นด้วยค่ะ

อย่างน้อยๆ ชีวิตของคนไทยสมัยใหม่ มันต้องมีการพูดถึงการตัดเกรียนและตัดติ่งกันบ้าง

"เฮ้ยแก ตอนนั้นนะ ผมติ่ง/ผมเกรียนมากกกก เด๋อมากกก"

มันเป็นเหมือนความทรงจำที่ทุกคนต้องมี

และเราขอคัดค้านน้องในรายการสรยุทธ ผู้ชายใส่แว่นม.4ที่เป็นแอดมินเฟสบุ๊คมากค่ะ

"ผู้หญิงปล่อยผมยาวไปโรงเรียน"O[]O!!!

เห็นด้วยค่ะ เก็บกดมาตั้งแต่ป.2-ม.6 TT

ความจริงเรื่องที่ว่าการตัดผมเสมอติ่ง-หัวเกรียนแล้วจะทำให้เด็กมีระเบียบมากขึ้น

ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ เพราะความจริงการจะให้เด็กมีระเบียบมันน่าจะมาจากจิตสำนึกของเด็กมากกว่า

และจากเท่าที่เห็น การบังคับเรื่องทรงผมก็ไม่ได้ทำให้เด็กมีระเบียบขึ้นเลย

หนักกว่าคือมีการซอยผมตามมาอีก และที่รร.เราถ้าใครซอยผมก็จะโดนเรียกผู้ปกครอง 

ผู้ปกครองก็จะเสียงาน เสียการ ต้องมาพบครูที่รร. ซึ่งมันจะกลายเป็นปัญหายุ่งยากอื่นๆตามมา

ในความคิดเห็นส่วนตัวของเราแล้ว น่าจะให้ไว้ผมยาวได้ และมัดรวบให้เรียบร้อยก็น่าจะพอ 

ส่วนเด็กผช.ก็ตัดรองทรง เพราะเด็กจะดีหรือไม่ดี ไม่ได้ขึ้นอยู่กับทรงผม

จากการที่เป็นเด็กได้พบเห็นได้สัมผัสมา แต่ก็นะคะ นานาจิตตัง แล้วแต่ความคิดของแต่ละคน 

เห็นด้วยค่ะ  บางรร.ม.ปลายแล้วยังให้ตัดติ่งอยู่เลยค่ะ แบบนี้มันก็เกินไปนะ

เห็นด้วยนะคะ ขอแค่ไม่ทำสี ดูไม่รกแล้วก็ดูสะอาดก็พอ

ตอนอยู่มัธยมรู้สึกว่าเสียเวลาทั้งครูทั้งนร.มากเรื่องผมเนี่ย 
ไหนจะตรวจ ม้า ซอย สไลด์ ไว้ผมยาวก็ต้องเอาไม้บรรทัดมาวัดว่าห้ามเกิน6นิ้ว โอยสารพัด  

เด็กผู้ชายชาวญี่ปุ่นมาแลกเปลี่ยน ยังจะตัดผมเค้าเกรียนอีก จำได้ ทาเคชิร้องไห้เลย
วันต่อมาทาเคชิประชดอาจารย์ จัดสกินเฮดมารร.
เด็กญี่ปุ่นที่ว่ามีคุณภาพ เจอยั่งงี้เข้าไปยังแอนตี้เลย

มัวแต่มาปิดกั้นบังคับ เด็กก็ไม่โตซักที

ไม่เห็นด้วยคะ (แต่มันออกมาแแล้วช่วยไม่ได้) คือเรื่องทรงผมนี้มันเป็นการสอนให้เด็กมีการสร้างระเบียบวินัยในตัวเอง ถึงแม้ว่ามันเป็นเรื่องเล็กไม่เกี่ยวอะไรกับพัฒนาสมองกับจินตนาการ แต่อย่าลืมว่าเด็กจะดีได้จริงไม่ใช่แค่เก่งที่สมองอย่างเดียวแต่ต้องมีระเบียบวินัยและจิตใจดีด้วย  นั้นจะเรียกว่าการพัฒนาจริง ถึงจะเป็นเรื่องเล็กถ้าเปรียกับจิ๊กซอมันก็เป็นชิ้นจิ๊กซอตัวหนึ่ง 

ถ้าจะเอาไปเปรียบกับฝรั่ง เลิกคิด เทียบไม่ได้เลย บ้านเราด้อยจริง ระเบียบที่โน้นเค้าฝึกตั้งแต่เด็กเดินได้แล้วมั่ง แถบกฎระเบียบบ้านเค้าเยอะกว่ามาก แต่ถ้าเลิกอยากให้กำหนดทรงผมในช่วงอนุบาลประถม ส่วนมัธยมก็ไม่ต้องบังคับเป็นการให้เด็กตัดสินใจเลือกอันไหนควรทำไม่ควรทำดีกว่า  เด็กเดี้ยวนี้แค่โดนครูบ่นเรื่องใส่กระโปรงสั้นไปเรียนแค่นี้ก็พาพ่อแม่ให้ไปหาผอ.ให้ทำโทษครูแล้ว..เบื่อมาก  ที่นี้ทำผิดอะไรอย่ามาโทษผู้ใหญ่เลย เพราะตัวเด็กเองก็ต้องโตมาเป็นผู้ใหญ่เหมือนกัน โทษตัวเอง ในเมื่อเค้าเปิดโอกาส ก็ควรตัดสินใจคิดด้วยตัวเองเอง

เราเห็นด้วยนะ คิดว่าแค่ผมสั้นไม่ได้เป็นตัวกำหนดอะไรได้ ถ้ายังติดกับค่านิยมเดิมๆก็เหมือนเราหยุดอยู่กับที่ ลองมองสิ ทำไมประเทศอื่นเค้าอิสระแล้วเค้ามีระเบียบวินัยมากกว่าเราละ ? ,, 

เราเห็นด้วยนะ จากผมเกรียนเป็นรองทรงนี่ 

ระเบียบวินัยของเด็กคงไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ทรงผมหัวเกรียน หรอกครับ มันคงขึ้นอยู่ที่ว่าจิตสำนึก เรื่องระเบียบวินัยควรปลูกฝังมาจากครอบครัว  

แต่ก็ไม่เห็นด้วยกับเด็กผู้ชายที่ออกเรื่องเด่นเย็นนี้อะ อันนั้นก็เกินไป  ได้คืบจะเอาศอก 

ขอให้เรียบร้อยเป็นพอค่ะ เรากลัวแต่ว่าเมื่อปล่อยเสรีแล้วจะแฟชั่นเกินไป แต่ตามระเบียบก็บอกว่าต้องทำให้เรียบร้อย อันนี้ก็โอเคค่ะ

บางทีการไว้ผมสั้นมันก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากมายนะ 

เราเป็นเด็กม.6 โรงเรียนหนึ่งซึ่งต้องไว้ผมสั้นตั้งแต่ม.ต้นยันม.ปลาย ก็ไว้ได้ ไม่ตาย สบายใจ มีแต่คนบอกว่าหน้าเด็ก เอิ้กๆ ชอบซะอีก ตัดแล้วก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร  แถมเป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิตว่าครั้งหนึ่งเราก็เคยติ่งนะเว้ยย  แถมโดนครูปกครองตัดผมบ้าง คอยหลบครูคนอื่นบ้าง ฮ่าๆ

แถมยังฝึกความอดทน ฝึกให้ยอมรับกับกฏระเบียบของสังคม 

ในเมื่อคนจะดีจะชั่ว เด็กจะเรียนเก่งไม่เก่ง ไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แล้วจะไปแคร์อะไรกับมันมากมาย ตัดผมสั้นไม่ได้ทำให้เด็กฉลาดขึ้น  การไว้ผมยาวก็เช่นกัน .

แค่ซักเรื่องที่ไม่ได้ทำตามใจตัวเองนักก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

จะเอ๋อซักแค่ไหนเชียวกับการไว้ผมสั้นเนี่ย เห็นพอโตๆกันไปก็กลับมาตัดทรงนักเรียนบ๊อบๆ กันเต็มหมด แล้วทีตอนเด็กหละไม่อยากตัดกัน  คนเรา = =

ที่บอกมาไม่ใช่ว่าเราไม่อึดอัดนะที่ต้องตัดสั้น เราก็หงุดหงิดบ้าง แต่เราก็ยอมรับได้ว่ามันเป็นสิ่งที่เราต้องทำ มองไปทางไหนในโรงเรียนมันก็สั้นเหมือนกันหมด ปลงค่ะ เหมือนเป็นธรรมเนียมของเด็กโรงเรียนรัฐบาลไทย เป็นเอกลักษณ์ของชาตินะเราว่า ฮ่าๆ ถ้ามันหายไปคงรู้สึกแปลกๆเหมือนกัน

ถ้าบอกว่าเป็นอิสระเหมือนฝรั่ง หึ  คุณรู้มั้ยว่าระเบียบในโรงเรียนต่างชาติเฮียบแค่ไหน 

แต่ถ้ายกเลิกแล้วจริงๆ ก็ต้องเข้มงวดเรื่องทรงผมที่สุภาพ การแต่งตัวที่เรียบร้อยด้วยเหมือน ความเห็นที่ 3 

คือ บังคับให้สั้นขนาดติ่งหู เราว่ามันก็สั้นเกินไปจริงๆค่ะ มันดูตลกอ่ะ ยกเลิกแหละดีแล้ว ยิ่งโรงเรียนที่เราเรียนนะ โบว์ ต้อง ดำ หรือ ขาว หรือไม่ก็กรมท่าเท่านั้น ต้องเป็นริบบิ้นแบบผูกเอง ห้ามสำเร็จรูป แต่โรงเรียนอื่นในเครือเดียวกันผูกสีฟ้า ชมพูได้เฉยเลยเค้าให้เหตุผลว่าเป็นสีโรงเรียนใส่ได้ (เอากับเค้าสิ) ผูกเปียสองข้างก็ไม่ได้ค่ะ ห้ามใช้หวีเสียบ (evita) ถุงเท้าขาวต้องลอนเล็ก ห้ามกันคิ้ว กระโปรงถ้าช่วงไหนมีแฟชั่นสั้นก็ห้ามใส่สั้น ช่วงไหนฮิตยาวโรงเรียนก็จะห้ามใส่ยาวค่ะ วันไหนเรียนพละก็ต้องเอากางเกงไปเปลี่ยน ใส่มาเลยไม่ได้ กระเป๋านักเรียนจาคอปห้ามใช้อย่างเด็ดขาด มือถือห้ามพกค่ะ เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้

เราก็คิดว่า ถ้ายกเลิกแต่ก็ไม่ได้ปล่อยอิสระก็โอเครค่ะ ไม่ย้อม หรือทพโมฮอก มาเหมือนที่น้องเค้าบอกว่า อยากให้ปล่อยอิสระ แบบจะทำยังไงก็ได้ เราว่ามันเกินขอบเขตไป ไว้ยาวได้แต่ให้ดูเรียบร้อย อันนี้ไม่ว่ากันค่ะ แต่กลัวว่ามันจะไม่เป็นแบบนั้นนะซิค่ะ 

ส่วนตัวคิดว่า ไม่เห็นด้วยค่ะ 

เราคิดว่า การไว้ผมมันเหมาะกับวัยแล้ว ดูแล้วใสๆ น่ารักดี

แต่นี่เด็ก... ได้คืบจะเอาศอก  อยากย้อมสี ดัดผม ต่างๆนาๆ มันดูแก่แดดไปค่ะ

อยากให้น่ารักสมวัย ค่อยเป็นค่อยไปมากกว่า  แต่นี่อะไร อยากจะโตไวกันหมด

ไม่อยากจะพูดเลยนะคะว่า เด็กสมัยนี้ แก่แดดมากๆ บางที บางคน

ก็ดูโตกว่ารุ่นพี่ๆกันอีกค่ะ  ไม่อยากให้ภาพวัยใส น่ารักๆแบบนั้นหายไปเลยค่ะ

เห็นด้วยนะ มันไม่เกี่ยวหรอกที่ว่าถ้าไว้สั้นจะทำให้เด็กมีวินัยอ่ะ คนเราจะมีวินัย ต้องมาจากจิตสำนึก ไม่ใช่แค่การกระทำซักหน่อย - -' 

เราว่าน่าจะอนุโลมเป็นซัก ยาวเกินติ่งหูนิ้วนึง  หรือถ้าจะยาวก็ให้ถักเปียหรือมัดรวบให้เรียบร้อยก็ว่าไป  ติ่งหูมันสั้นเกินไปหน่อยอ่ะ เห็นด้วยกะ คห.5  รัฐเรียงลำดับความสำคัญผิดไปหน่อย แทนที่จะส่งเสริมการศึกษาในที่ที่ควรพัฒนาอีกเช่นโรงเรียนในต่างจังหวัดบางโรงเรียน มามัวแต่จับผิดทรงผมซะงั้น

ไม่เห็นด้วยค่ะ

เพราะจุดประสงคืที่แท้จริงของการทำผมแบบนี้ไม่ใช่เรื่องความเป้นระเบียบอย่างเดียว

แต่จุดประสงค์ที่แท้จริงคือความสะอาด เพราะเมืองไทยเป้นเมืองร้อน เด็กก็วันๆเล่นซนอยู่แล้ว ไหนจะเหงื่อ ฝุ่น ควัน เรื่อเป็นสิวกันอีก

ถ้าให้ปล่อยผมรุงรัง มันจะสกปรกมากกกก 

แล้วก็เรื่องระเบียบอีก มันก็แค่ไม่กี่ปีของชีวิต พอโตมาแล้วจะเป็นช่วงเวลาที่น้อยนิดไปเลย

เราว่ามันน่าจะยกเลิกมานานแล้วค่ะ

เพราะมันสมองไม่ได้เกี่ยวอะไรกับทรงผมจริงๆ

โอเคไว้ยาวได้ แต่สุภาพเรียบร้อย มัดให้ดูดีไม่น่าเกลียด

หวีให้เข้าที่เข้าทาง แค่นั้นก็เพียงพอ

การที่เด็กผมสั้นหรือผมยาว มันไม่เกี่ยว และเป็นตัวกำหนดเรื่องมันสมอง สติ ปัญยาของเด็กเลยนะคะ ถ้าคิดส่าเด็กไว้ผมยาวเเล้ว ทำให้เด็ก ไม่มีระเบียบ เเต่เมืองนอก เค้ามไ่ได้มีข้อบังคับ หรือ fix อะไรเด็กมากมายแต่เด็กของเค้ก็มีระเบียบได้ มันก็อยู่ที่ตัวเด็กด้วยว่าพอได้ไว้ผมยาวแล้วจะทำตัวยังไง อย่าเหมารวมวว่าไว้ผมยาวได้แล้วเด็กจะไม่เรียบร้อย ซะหมดทุกคน แต่อยู๋รร  รัฐตลอด เท่าติ่งตั้งนานแล้ว แต่พอเด็กโตขึ้น ให้เท่าติ่งอีกก็คงจะเกินไป เวลาตรวจผมก็ต้องเอาไม้บรรทักวัดกันอ่ะ แค่รู้ว่าเด็กตัดผมก็โอเคแล้วนะ ควรจะไปกวดขัน เรื่องอื่นๆดีกว่ามั้ย  เรื่องเด็กมีเรื่องตี กัน ปัญหาต่างใน รร เยอะเเยะอยุ่เเล้ว มาเข้มเรื่องนี้อ่ะ  อีกอย่างเด็กส่วนใหญ่ได้คืบจะเอาศอก ก็เลยต้องโดนเเบบนี้ เห้อๆ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น