อยากเริ่มธุรกิจขายเครื่องสำอางนำเข้าจากเมกา ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

พอดีอยากทำธุรกิจขายเครื่องสำอาจนำเข้าจากอเมริกาอ่ะค่ะ ตอนนี้หา shipping ได้แล้ว แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี ใจจริงอยากเริ่มลองขายของน้อยชิ้นก่อน ลองดูว่าลูกค้าตอบรับยังไง แต่ปัญหาคือจะทำ marketing ยังไงดีให้คนรู้จักเราเยอะๆ(เราจะเริ่มจากเปิดร้านทาง FB อ่ะค่ะ) เรารู้ว่าคู่แข่งเยอะแต่เราขายเอากำไรไม่เยอะเพราะตัวเองก็ชอบช็อปเปงส่วนตัว เลยเข้าใจหัวอกคนซื้อ อิอิ^^  เน้นลูกค้าประจำมากกว่าขาจร 

เลยอยากขอความเห็นหรือประสบการณ์จากเพื่อนๆอ่ะค่ะ ว่าควรจะเริ่มต้นยังไง ทำmarketing ยังไง ควรสั่งสินค้าประเภทไหนมาบ้าง (ในใจตอนนี้มี naked, rimmel, maybelling, L'Oreal อ่ะค่ะ) 

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าเลยน่ะค่ะ

กำลังคิดจะเริ่มธุรกิจตัวใหม่ทาง FB เหมือนกันค่ะ...

แต่ของเราตั้งใจจะเป็นขายพวก คสอ. สมุนไพร พวก สีผึ้งแม่เลียบ มะขามพะเยา ฯลฯ

จริงๆเราว่าการโปรโมทร้านเป็นขั้นตอนที่ยากที่สุดค่ะ

ทำยังไงให้เว็บเราติดอันดับต้นๆของ google search เป็นสิ่งที่เราต้องลองศึกษาดู

ถ้าทำเองไม่ได้ก็จ้างเค้าทำค่ะ... ลองเสิร์ชพวก "โปรโมทร้านค้าออนไลน์" "โปรโมทเว็บไซต์" ฯลฯ

(เท่าที่เราดู ค่าบริการจัดการ จะอยู่ที่ 800-2000 บาทค่ะ)

การติดอันดับ google search เป็นเรื่องสำคัญมากกก

เพราะเวลาลูกค้าหาร้าน เค้าก็ google เอาทั้งนั้น...

ถ้าเราติด top 5 ของ google search ได้... 90% ของคนที่ search จะกดเข้าร้านเราแน่นอน

หรือไม่ก็ไปแปะโฆษณา หรือติดแบนเนอร์ตาม free webboard หรือเสียค่าโฆษณาตามเว็บต่างๆ

(อันนี้ก็เป็นอยู่ในแพจเกต ถ้าเราจ้าง organizer ทำอ่ะค่ะ)

ซึ่งไอ้เว็บที่พวกออร์แกไนเซอร์เค้าไปโพสท์โปรโมท เค้าจะโพสท์ให้เราแบบ เยอะมากกก 

แต่คนที่มาจริงๆ อาจจะมีแค่ 10% และที่เข้ามาแล้วซื้อ อาจจะมีแค่ 3-5%

แต่ถ้าคนเหล่านั้นที่ซื้อแล้วประทับใจ เค้าจะเป็นลูกค้าประจำเรา แล้วบอกต่อ ได้ไม่ยาก

อันนั้นเป็นหน้าที่ของร้านเราแล้ว ที่จะทำอย่างไรให้คนที่เข้ามาเค้าซื้อ และกลับมาซื้ออีก

แล้วก็ อีกอย่างคือ เราว่าทุกคนอยากเริ่มจากธุรกิจเล็กๆ... มันเป็นธรรมดาของคนทำธุรกิจ

เพราะเพิ่งเริ่มทำ ยังจับทางไม่ถูก ต้นทุนน้อย หรือต้นทุนน่ะมีแต่ไม่อยากลงไปเยอะเพราะกลัวเสี่ยง ฯลฯ

แต่ลองคิดถึงเวลาที่เราเป็นลูกค้า

เราเข้าเว็บไป ถ้าร้านไหนมีสินค้าให้เลือกหลากหลาย เราก็จะอยากซื้อร้านนั้น

แล้วเรื่องของธุรกิจ บางครั้งเรามีแค่โอกาสครั้งเดียว

ถ้าลูกค้าเข้ามา แล้วเค้าไม่ซื้อกับเรา เค้าไปซื้อกับเจ้าอื่นที่ขายแบบเดียวกัน...

โอกาสที่ครั้งหน้าเค้าจะมาลองซื้อกับเรา มีน้อยมาก... ส่วนมาก คนเราก็จะซื้อกับร้านที่เราเคยซื้อ

(นอกจากอิร้านนั้นมันบังเอิญบริการแย่จริงๆ อันนั้นก็อาจจะเป็นโชคดีของเรา)

เพราะฉะนั้น เราอยากแนะนำว่า ถ้าเป็นไปได้ รอเปิดตัวพร้อมสินค้าที่หลากหลายไปเลย ดีกว่าค่ะ

โอเค ตอนนี้ อาจจะค่อยๆเริ่มๆ ค่อยๆลองก่อนได้... 

อาจจะโปรโมทเท่าที่เราจะสามารถ... โดยที่ยังไม่ต้องไปจ้าง organizer มาช่วยโฆษณา

เพราะทำอย่างนั้น มันจะเพิ่มลูกค้า จริง... แต่ถ้าร้านเรายังไม่พร้อม มันอาจส่งผลเสียมากกว่าผลดี

ลองเริ่มนำเข้า เท่าที่เราอยากจะเริ่ม... แล้วโปรโมทแค่ผ่าน FB ตัวเอง

(แชร์ page ของร้านค้าผ่านหน้า home ของเราให้เพื่อนๆเห็น)

หรือถ้ามีร้านค้าที่มีหน้าร้าน อาจจะเป็นร้านของญาตหรือเพื่อน ก็ลองเอาโปรชัวร์ไปวาง

ประมาณว่า เรามี page ที่ขายของแบบนี้ๆๆ

ถ้าแอดมา แล้วบอกว่า แอดมาจากโบรชัวร์ที่ได้มาจากร้านค้านี้ๆๆๆ จะมีส่วนลดพิเศษให้

ลองเริ่มจากกลุ่มเล็กๆที่เรารู้จักๆก่อน...

แล้วเมื่อพร้อมจะขยายธุรกิจ ค่อยไปโฆษณาหรือโปรโมทใน social network ค่ะ

** มันเป็นมุมมองของเรานะคะ ลองไปพิจารณาดู

แต่ละคนอาจจะเล่นกับธุรกิจต่างวิธีกัน แต่ก็อาจจะประสบความสำเร็จได้เหมือนกัน...

มันอยู่ที่ปัจจัยหลายอย่างอ่ะค่ะ

เราเองก็ไม่เคยทำธุรกิจเกี่ยวกับขายของ... แค่กำลังแพลนๆ มีโปรเจคว่าจะเริ่มทำ อย่างที่บอก

แต่ว่า ที่ผ่านมา ก็มีธุรกิจเกี่ยวกับสถาบัน Tutor สอนพิเศษอยู่ค่ะ... ก็เลยพอจะรู้แนวๆบ้าง

ลองพิจารณาดูนะคะ :)

แอบสงสัยนิดนึงค่ะคุณ Mhaemor
ว่ามะขามพะเยานี่เอามาขายทาง FB จะได้เหรอคะ
เพราะร้านเค้าเอง (คนทำมะขามพะเยา) ก็ขายอยู่ทาง Facebook เหมือนกัน

ใช่ค่ะ คุณ irobott... ทราบมาว่าอย่างนั้นเหมือนกัน

แต่คือ เราคิดว่า ขนาดส่วนตัวเราเอง เวลาสั่งของมา เรายังไม่เคยสั่งจากผู้ผลิตเองเลย

เพราะเวลาเราสั่งที เราสั่งหลายอย่างน่ะค่ะ... ถ้าต้องเสียค่าส่งทุกเว็บๆๆ 30 บาทๆๆ มันไม่คุ้ม

(บางเจ้าเค้าก็ไม่คิดค่าส่ง แต่ส่วนมากคิดน่ะค่ะ)

ส่วนมาก เราก็จะหาเว็บที่ไม่โก่งราคาจนเว่อร์ แล้วก็สั่งกับเว็บนั้นทุกอย่างน่ะค่ะ

เสียค่าส่งทีเดียว รอรับของทีเดียว ดีกว่า...

และเราว่า คงมีคนคิดแบบเราเยอะเหมือนกัน เพราะก็เห็นหลายเว็บที่เค้าก็เอาของพวกนี้มาขาย

แต่มันก็ยังไม่มีเว็บไหน ขายสินค้าแบบ หลากหลายชนิดจริงๆๆเท่าที่เราอยากได้

อาจจะมี แต่เค้าก็บวกราคาค่อนข้างแพงถ้าเป็นแบบซื้อปลีก

แล้วเราเพิ่งไปเจอที่ขายสินค้าพวกนี้แบบราคาส่ง(แม้ว่าเราจะสั่งน้อยชิ้น) เราเลยคิดจะเปิดร้านดูน่ะค่ะ

แต่ก็ยังอยู่ในขั้นตอนการศึกษาตลาดและรวบรวมทุนนะคะ >_<

ขอบคุณ คุณ MaeMhor มากๆเลยค่ะ เราลืมนึกถึงการทำ SEO ไปเลย อ่านความคิดเหงของคุณแล้วทำให้คิดอารายได้หลายอย่าง เราไปเจอเว็บที่ให้ทำเว็บฟรีด้วยเลยเอามาแบ่งปันกันน่ะค่ะ www.web-site.co.th 

(ผิดกฎป่าวน้า ถ้าผิดขออภัยด้วยน่ะค่ะ) สงสัยเราต้องศึกษาเรื่องการทำ SEO จิงจังแล้วหล่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

รับขึ้นททะเบียน เครื่องสำอางค์ อาหาร และอาหารเสริมนำเข้าค่ะ สนใจติดต่อ 092-21205272

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again