เครื่องสำอางแต่งหน้างานแต่ง งบน้อยค่ะ ซื้ออะไร ยี่ห้อไหนดีคะ

งบน้อยค่ะ แต่ต้องแต่งหน้าเจ้าสาวให้เพื่อนค่ะ เครื่องสำอางเราไม่ค่อยมีค่ะ 

แต่แต่งหน้าพอจะเป็น งานเล็กๆ แต่อยากให้เพื่อนสวยที่สุดค่ะ จะซื้อเครื่องสำอางค์ รองพื้น สำหรับงานนนี้เฉพาะค่ะ

ซื้ออะไร ยี่ห้อไหนดีคะ กังวลสุดๆก็พวก รอง พื้น อายแชโดว์ ค่ะ ไม่ณู้จะหยิบอันไหนดี งบไม่เกิน 2500 ค่ะ 

ขอบพระคุณทุกความเห็นล่วงหน้าค่ะ

ตอนงานน้าเรา เค้าจ้างช่างแต่งหน้าเลยทั้งวัน เพิ่มเงินอีกพันนึง แต่เค้าอยู่ด้วยทั้งวัน ดีกว่านะคะ  

เวลาช่างแต่งเค้าจะรู้จักวิธีการแต่งให้ไม่สะท้อนแฟลช แต่งแล้วแสงกับหน้าพอดีกัน

อีกอย่าง เราเห็นเค้าเติมเจ้าสาวหน้ากันทั้งวันค่ะ คุณ  aiimiiz ก็จะเหนื่อยมากด้วยแน่ๆ

ถ้าคุณ aiimiiz แต่งให้เพื่อนเอง เอาเข้าจริงๆต้องซื้อเกิน 2500 แน่ๆ

(ที่ไม่ใช่เครื่องสำอางค์ counter นะคะ)

รวมทุกอย่างตั้งแต่ขนตาปลอมถึงกระดาษซับมันที่ต้องใช้เยอะมากๆ แล้ว

แต่ถ้าจะแต่งเองจริงๆ 2500 ก็แนะนำ maybelline เป็นมาสคารา แป้ง บรัชออน รองพื้นก็ Revlon ค่ะ 

Eve and boy ตรงข้ามโบนันซ่า สยาม...เครื่องสำอางชั้น 2 ถูก...ลองเล่นได้
สมมติซื้อ รองพื้น200 บาท  แป้ง 200, eye shadow 100, eye liner 100, ปัดแก้ม 100, ลิป 100,

มาสคาร่า 200, ยังซื้อขนตา กาวติดขนตาได้อีก 200 ราคารวม พันต้นๆก็อยู่แล้วค่ะ...เซตแปรงทั้งหมด 300 กว่าๆก็มีนะ ^ ^

พยายามเลือกซื้อของที่เราได้ใช้มันจริงๆก่อนจ้า เช่น แป้ง บีบี ลิป บรัชออน อายแชโดโทนที่แต่งได้ทุกลุค 

เพราะถึงเราซื้อไปเยอะ เราก็วนเวียนใช้แค่ไม่กี่อย่าง ทำให้สิ้นเปลืองจ้า

อะไรก็ได้ในห้างสรรพสินค้า

คอนซิลเลอร์

รองพื้น

แป้งฝุ่น

บลัช

มาสคาร่า

ลิปกลอส

ที่ดัดขนตา

แปรง

ไม่เกิน 1000 แน่นอน ถ้าซื้อถูกๆ

รองพื้นก็ Revlon ผสมระหว่าง Photoready และ Colorstay ค่ะ

เพราะ colorstay จะปกปิด คุมมัน ติดทน... ส่วน photoready จะทำให้หน้ากระจ่าง สว่าง ถ่ายรูปสวย

อัตราส่วนก็เลือกตามผิวหน้าค่ะ...

ถ้าผิวมัน หรือมีร่องรอยต้องปกปิดมาก ก็ใช้ colorstay เยอะหน่อย

ถ้าผิวดีและผิวไม่มัน ไม่ต้องปกปิด หรือคุมมันมาก ก็ใช้ photoready เยอะหน่อยได้ค่ะ

รองพื้นของเรฟล่อน ขวดละประมาณ 400 บาท...

ตอนนี้ซื้อที่เคาน์เตอร์ในเซ็นทรัล มีโปรฯ ชิ้นที่สองลด 50% อยู่ด้วยค่ะ

แป้ง ส่วนตัวก็ใช้และชอบของ Revlon อยู่เหมือนกัน... รุ้น  photoready ค่ะ

คุมมันใช้ได้ เนียนๆ แต่ไม่ปกปิดมาก ใช้แล้วไม่หมองค่ะ

หรือจะเป็นรุ่นตลับแดงของเค้าก็ได้ แต่รุ่นนั้นจะเน้น ปกปิดสูง เนียน คุมมัน

ถ้าใช้แค่วันงานก็โอ แต่ถ้าคิดว่าจะเอามาใช้ต่อในวันธรรมดา คงหนาไปหน่อย

หรือจริงๆ แป้ง ราคาไม่แพง มีตัวเลือกเยอะค่ะ... maybellne,, l'oeal ก็ใช้ได้ แล้วแต่ชอบ

อายแชโดว, บลัชออน ก็ Maybelline, Revlon ใช้ได้ เลือกสีที่ชอบเลยดีกว่าค่ะ

บลัช มีของ in2it อีกอันที่ใช้ได้

สีบลัชสามยี่ห้อนี้เค้าสวย สีใส ไม่เป็นแป้งๆ... แต่เรื่องติดทนไหม ก็แล้วแต่ปัจจัยหลายอย่างอ่ะค่ะ

ถ้าอยากให้ติดทนมากๆ ก็ต้องใช้ครีมบลัชช่วยก่อน...

แต่ครีมบลัชดีๆก็แพงค่ะ ส่วนตัวยังไม่เคยเจอครีมบลัชยี่ห้อ drug store brand ที่ดีถูกใจเลย

ลิปสติก ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องติดทน สามารถมีเวลาเติมบ่อยระหว่างวันได้...

ก็ยี่ห้อ revlon, maybelline, l'oreal, in2it เลือกสีที่ชอบเลย

คุณภาพโอเค (ในเรื่องว่า ไม่เป็นคราบ ไม่ตกร่อง)... แต่ถ้าเรื่องติดทน ส่วนตัวว่า Revlon ดีสุดค่ะ

อาจจะเชียร์ Revlon เยอะหน่อย เพราะส่วนตัวรู้สึกว่าเค้าดีที่สุดในพวก drug store brand

แต่จริงๆ ก็แล้วแต่ชอบเลยค่ะ... เลือกพวกแบรนด์ที่ติดตลาดหน่อย ก็ใช้ได้หมดนะคะ

อืมมม รองพื้นกับไพเมอร์แนะนำ ลอรีออไพเมอร์ กับ บีบี ตัวใหม่ (780 บาท) เพราะไม่ต้องกับเรื่องหน้าหมอง
แป้งแนะให้ใช้แฟ้งฝุ่นค่ะ เลือกที่ไม่ผสมกันแดด ถ้ามีแป้งผสมรองพื้นก็เลือกแบบที่มีกันแดดต่ำๆ

ส่วนตัวเราใช้แป้งข้าวผสมกับทานาคา (แป้งข้าว35 บาท+ ทานาคา 25บาท)

อายไลน์สีดำอารอน 59บาท,  IN2IT 189 บาท

อายแชโดว์  แล้วต่สะดวก KMA, maybelline,  IN2IT 

บลัช  แล้วต่สะดวก KMA, maybelline,  IN2IT

ลิป แล้วต่สะดวก KMA, maybelline,  IN2IT NYX

กาวติดขนตา BSC 159บาท

แนะนำให้ไปเดินที่ Eveandboy เลยค่ะ บีเอน่ารักค่ะลองไปปรึกษาเขาก็ได้ค่ะว่าอยากได้แบบไหน ของเขาจะถูกกว่าที่อื่นด้วยคะ :)

ขอบพระคุณทุกความเห็นมากๆค่ะ ช่วยตัดสินใจได้ดีมากทีเดียวค่ะ

ตอนนนี้ซื้อ คสอ ไปหมดแล้วค่ะ หมดไปราวๆ 3 พันบาทค่ะ 

ส่วนใหญ่จะเป็น  Revlon Bsc maybelline ส่วนมาสคาร่า อายไลน์เนอร์ ใช้ของเรา

เพราะเรามีค่อนข้างเยอะส่วนใหญ่จะเป็น mac ค่ะ 

งานเสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ดูกันค่ะ ^^

แนะนำeveandboyอีกคนค่ะ พึ่งไปมาเมื่อวันจันทร์ของถูกมากถูกกว่าวัตสันอีก

-รองพื้นเรฟรอน รุ่นฝาดำเหลือ369บาทค่ะเราซื้อมา ถ้าตัวใหม่ล่าสุดจาก550เหลือ399เองจ้า(แต่แนะนำฝาดำดีกว่าเนาะติดแน่นทนนานเนียบกริ๊บมากกว่าเพราะเราซื้อฝาดำมาเพื่อนเราซื้อตัวใหม่จึงสัมผัสได้จริงว่าฝาดำในตำนานเจ๋งกว่าจริง อิอิ)

-บรัช...ถ้าจะเอาเป็นเนื้อครีมก็มีของcanmakeจ้า เหลือ349เองจาก399บาท,เมเบอรีนก็ดีนะรุ่นใหม่แต่อาจจะหลุดง่ายไม่แน่นทนนานแล้วของแบรนด์แพงๆ

ลองไปที่ร้านนี้ดูแล้วจะไ่ม่ผิดหวังจ้า ^^

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again