HOW TO* สนุก.เริงร่า.บ้าบอ BRIGHT&FUN Alice in Wonderland!

90 38

สวัสดีค่ะ สาวๆ จีบันทุกท่าน,,

พอดีกำลังจะไป winter wonderland เย็่นนี้ค่ะ 

พลอยจึงอยากจะนำเสนอลุคที่หวาน สนุก และสดใส สำหรับการออกไปงานเทศการให้กับเพื่อนๆ

โทนสี Alice in Wonderland หรือสีขาว ฟ้า จะเป็นโทนหลักที่พลอยมาแต่งตาในวันนี้ค่ะ

แบบว่่าชื่อมันเข้ากันพอดีเลยเกิดแรงบันดาลใจเล็กน้อย (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย แม่คุณ 

)

พลอยแอบแซมสีชมพูเข้าไปด้วยเพื่อเพิ่มความหวาน สาวๆคนไหนไม่ชอบก็เปลี่ยนเป็นสีอ่ืนได้นะคะ

ด้วยความที่สถานที่ ที่กำลังจะไปมีแสงน้อย จึงต้องปัดแก้มและเขียนตาเข้มหน่อยนะคะ

THE TOOLS

1. Etude Eyebrow Kit ขอประทานอภัยอย่างสูงค่ะ ทำตก กรอบแตก เอาเข้าไป
  2. M.A.C. Crème Eyeshadow Palette มีคนให้เป็นของขวัญ ไปเดินที่shopไม่เคยเห็นสักทีค่ะ
  3. Etude House Highlighter 01
  4. Too Faced Natural Eye Palette
  5. The Face Shop Make up Base – green
  6. Chanel Powder Blus4 64 Pink Explosion
  7. Maybelline Newyork Hypersharp Eyeliner (black)
  8. Too Faced Perfect Eyes Eyeliner (black) เป็นอินเนอร์ไลน์เนอร์ค่ะ
  9. Dejavu Fiberwig Mascara (black)
  10. Benefit Pocket Pal Benetint+gloss
  11. Dior Lip Maximiser lip gloss

BEFORE – AFTER

GET THE LOOK

BASE ใบหน้าขาวซีดเล็กน้อย บางเบา เพราะเดี๋ยวต้องทาแก้มหนักนะคะ กลัวไม่ขาวแล้วจะหมอง

1.ลงคอนซีลเลอร์ใต้ตา กลบแพนด้าน้อย ขอโทษที่ไม่ได้นำภาพbeforeมาลงนะคะ พอดีภาพเบลอมาก

2.นำเบสเขียวมาทาให้ทั่วหน้าค่ะ ที่พลอยเลือกใช้เบสเขียว เพราะบางเบา ไม่ปกปิดมาก แต่กลบโทนแดงบนใบหน้า ทำให้หน้าขาวกว่าเดิม สามารถนำมาปกปิดรอยแดงได้ด้วย ระวังอย่าทามากนะคะ เดี๋ยวจะวอกเกิน 

3.ก่อนทา(ซ้าย) หลังทา(ขวา) เห็นความแตกต่างเลยใช่ไหมคะ หน้าจะแลดูไบร์ทขึ้น อย่าลืมทาคอด้วยนะคะสาวๆ

BROWS หนาปานกลาง โค้ง ยาวกว่าคิ้วเดิมเล็กน้อย

นำสีน้ำตาลมาทาคิ้วดังรูป เน้นความโค้งมนค่ะ

หากใคคิ้วสั้นอย่างพลอยก็เขียนให้เลยคิ้วจริงมาหน่อยก็ได้นะคะ 

เงยหน้าให้ดูความโค้งค่ะ แหะๆ ถ่ายมุมบนไม่ค่อยเห็น

EYES ชมพู ฟ้า ขาว ,, กรีดไลน์เนอร์หนาปานกลาง ไม่ตวัดปลาย ปัดขนตา สดใส บ้องแบ๊ว อั๊ยย่ะ

1.นำสีชมพู มาทาลงบนบริเวณชั้นพับตา ตั้งแต่หัวตาไปจนถึงหางตาค่ะ

2.ลงสีฟ้าตรงบริเวณหางตา ทั้งบนและล่าง ไม่ต้องเลยชั้นพับตามาก

3.ทาสีขาวลงบนบริเวณหัวตา ทั้งบนและล่าง เพิ่มความสดใสให้กับดวงตา

4.นำสีน้ำตามาทาเน้นชั้นพับตาให้ดูลึกและยาวขึ้น ไม่ต้องเขียนเป็นตัววีนะคะ แค่วาดตามรอยพับชั้นตา และให้เลยออกมาเล็กน้อย พอลืมตาแล้วจะดูมีมิิติขึ้นค่ะ

5.กรีดอายไลน์เนอร์ให้เลยหางตาออกมาเล็กน้อย ปลายไม่ตวัดมากนะคะ

6.ถมอินเนอร์ให้เต็มด้วยสีดำ

7.ปัดมาสคาร่าค่ะ พลอยปัดสองครั้งเพื่อให้ขนตาอันน้อยนิดดูหนาขึ้นมาหน่อย สู้กับไลน์เนอร์สีเข้ม 

CHEEKS ปัดสีชมพูเป็นวงกลม ให้หน้าดูอ่อนเยาว์ และเป็นการสร้าง rosy effect

ปัดแก้มเป็นวงกลม ตามที่มาร์คไว้ในรูปค่ะ พลอยทาเข้มหน่อยนะคะ เพราะข้างนอกแสงน้อย

การที่ปัดเป็นวงกลม บางทีอาจทำให้แก้มดูใหญ่ได้ แต่พลอยอยากได้ลุคที่เด็กๆใสๆหน่อยเลยเลือกปัดแบบนี้

LIPS แดงระเรื่อ อวบอิ่ม

ทาทิ๊นท์ก่อนบริเวณด้านในของริมฝีปาก และทากลอสอีกด้านของลิปทับนะคะ 

เพื่อเพิ่มความอวบอิ่ม พลอยจึงนำvolume maximiser gloss มาทาบริเวณกลางขอบปากบนและล่างดังที่มาร์คไว้ในรูป

เสต็ปนี้แล้วแต่สาวๆเลยนะคะ จะทาหรือไม่ทาก็ได้ เอาตามความชอบค่ะ 

เท่านี้ลุคของเราก็เสร็จสมบูรณ์แล้วค่ะ !! 

พลอยขอนำบรรยากาศมาฝากกันเล็กน้อยนะคะ 

เป็นอย่างไรบ้างคะ สาวๆ 

พลอยทราบว่าลุคนี้อาจไม่ได้นำมาใช้บ่อย และหลายๆคนอาจไม่ชอบ 

แต่ยังไงก็ช่วยติชมด้วยนะคะ พลอยจะพยายามปรับปรุงค่ะ

ขอบคุณมากๆๆเลยค่า

มาติดตามกันต่อได้ที่ instagram @ploys_r นะคะ ชุบุ 

บ๊ายบายยยย

ployrarin

ployrarin

" พลอยระรินทร์ "
facebook: www.facebook.com/PloyrarinBlog
instagram: ploys_r :)
old username:princessz
nice to meet u all ! pls follow me <3

FULL PROFILE