ทาแป้งยังไงหน้าก็มัน ทาแล้วเหมือนไม่ทา ช่วยแนะนำแป้งทาหน้าที่ค่ะ!! >_<!

มีปัญหาเรื่องแป้งมากๆเลยค่ะ เวลาแต่งหน้า ทำยังไงหน้าก็ดูมันๆ สเต็ปการแต่งหน้าเราคือ

ครีม>>กันแดด>>ไพรเมอร์/รองพื้น>>แป้งฝุ่น 

บางทีก็ไม่ทารองพื้น 

ปัญหาคือทาแป้งยังไงมันก็ไม่เนียน (ปรกติใช้ พาลกันตองค่ะ)

ยังไม่เคยใช้แป้งฝุ่นผสมรองพื้นเลย มันโอเคมั้ยคะ?

แงๆ ช่วยด้วยค่าาาาา

>__<!! 

ลองใช้แป้งผสมรองพื้นดูมั้ยคะ

ตอนนี้พริมค้นพบวิธีแล้วค่ะ อิอิ ถูกใจมาก (แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วยน้า)

วิธีถูก >> หลังจากทากันแดดเสร็จ ใช้พัฟกดแป้ง มิสทีน ริบบ้อน ค่ะ ถูก คุมมันดี ขนาดหน้ามันเยิ้ม เหงื่อออก แต่ไม่เป็นคราบ แป้งตรงจมูกก็ยังอยู่ดี แต่ข้อเสียคือแป้งเนื้อหยาบไปนิด

วิธีปานกลาง  >> เช่นเดิม ลงกันแดดก่อน คราวนี้ใช้แป้ง cezanne สีฟ้า ค่ะ นำพัฟไปผ่านน้ำ บิดหมาดนิดนึง อย่าชุ่มช่ำน้า แล้วก้ค่อยๆ กดแป้งลงบนหน้าเช่นเดิมค่ะ แป้งตัวนี้เนียนมาก พริมชอบสุดๆ ตอนกลางวัน บ่ายๆ ก้มีมันบ้าง ซับๆ เอา ก็โอเคแล้วค่า

วิธีแพง >> อันนี้อาจจะไม่แพงสำหรับบางคน แต่สำหรับพริมมันแพงสุดแล้วค่ะ T^T ซื้อเบสคิสค่ะ 600 กว่าบาท ผสมกะ BB เวลคอส (BBคุมมันขั้นเทพ) ไม่ต้องเยอะนะคะ อย่างละนิดพอ แล้วก้คนๆ ให้เข้่ากัน เสร็จก็ปาด ตบๆๆๆ เลยจ้า หลังจากนั้นก็เอา แป้ง cezanne นี่แหละ ใช้พัฟกดแป้งลงบนหน้า อย่าเยอะนะคะ เอาให้น้อยที่สุด ไม่งั้นมันจะดูหนักหน้าไป เท่านี้ก็ไม่มันละค่ะ ^_^

ขอบคุณมากค่าาาาา ^__^

ทำยังไงหน้าก็ดูมันๆ ลองเชคดูว่า แป้ง และ รองพื้นที่เราใช้มี finish แบบไหน แบบ Matt หรือว่า แบบ Dewy ถ้าแบบ Dewy คือเค้าจงใจทำมาให้หน้ามันอยู่แล้วค่ะ ให้ลองเปลี่ยนมาใช้แบบ Matt finish หน้าจะได้ไม่มันค่ะ

พวกผลิตภัณท์เกาหลีส่วนใหญ่ชอบเน้น look dewy เงาๆสไตล์เกาหลีวิ๊งๆ ไม่เหมาะกับคนหน้ามันนะคะ

ถ้าผิวหน้ามันมาก ต้องเลือกใช้ของที่คุมมันเป็นพิเศษ เราหน้ามันมากเหมือนกัน แต่ไม่จำเป็นต้องใช้แป้งผสมรองพื้นก็ได้ค่ะ เราใช้แป้งผสมรองพื้นเฉพาเวลาออกงาน วันธรรมดาใช้แค่ BB กับแป้งฝุ่นค่ะ

แป้งที่ใช้แล้วหน้า matt มากๆก็แป้งฝุ่นของ Laura Mercier  แต่จะแพงหน่อยนะคะ

ถ้าไม่อยากเสียเวลาหาซื้อแป้ง/รองพื้นใหม่
ดูจากขั้นตอนการแต่งหน้าแล้ว เรานะนำให้เปลี่ยนครีมกันแดดค่ะ
เพราะโดยทั่งไปครีมกันแดดจะมัน ลองหาครีมกันแดดที่เซ็ตตัวแล้วmatt ไม่มัน

เราไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ใช้ครีมกันแดดแบบไหน

ครีมกันแดดแบบmattที่เคยลอง และไม่แพง (เรามันงบน้อย 555) ก็จะมี ZA และ Biore ค่ะ ลองเชิร์จหาดูจากอากู๋นะคะ พวกกันแดดคุมมัน มีรีวิวเยอะเลย
สำหรับเรา ZA คุมมันบนหน้าเราได้นานสุดค่ะ

ส่วนรองพื้น/แป้ง ไม่สามารถค่ะ ทุกวันนี้ก็แค่กันแดด แล้วก็แป้งฝุ่นอย่างเดียว
ขอบคุณคุณeveกับคุณAnattaมากค่าา เดี๋ยวสงสัยจะถึงเวลากระเป๋าแบนแล้ว ปลายเดือนด้วย~~ >_

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again