ปรึกษาเรื่องขนรักแร้คุดค่ะ

ปรึกษาเพื่อนๆ หน่อยค่ะ

ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ เป็นขนคุดซึ่งเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ เลยค่ะ

ตอนนี้ไม่กล้าใส่เสื้อแขนกุดเลย ทั้งผิวหนังอักแสบ รอยแดงจากการขุด รอยดำจากแผลเป็น และขนที่คุดอยู่ใต้ผิวหนัง

ต้องใช้เข็มเจาะ ขุดตลอดเลย บางทีขุดออกมายาวเป็นนิ้วเลยก็มี ยิ่งตอนอักแสบนี่จะเป็นตุ่มเหมือนสิว แต่มีหนองและเจ็บมาก ทรมานที่สุดเลยค่ะ

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าจะรักษายังไง ทำเลเซอร์จะหายไหมคะ? มีรูปให้ดูด้วย
ทำใจก่อนดูนะค่ะ รูปไม่ค่อยน่าดูเท่าไหร่  T^T

V

V

V

V

มันเกิดจากอะไรหรอคะ จขกท.ใช้อะไรกำจัดขน? ถ้าเลเซอร์ขนรักแร้จนหายหมด ไม่มีขนเกิดมันก็จะไม่เป็นอีกค่ะ 

เหมือนคุณfangbifค่ะ เพื่อนเรามีปัญหาเหมือนคุณจขกท.เลย เพื่อนไปปรึกษาหมอแล้วตัดสินใจเลเซอร์ตามคำแนะนำ ตอนนี้ไม่มีปัญหามากวนใจเลยจ้ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ อยากเลเซอร์ มากมาก แต่ไม่มีงบ :( ตอนนี้ก็พยายามรักษาด้วยตัวเองไปก่อนค่ะ ลองมา 2 สัปดาห์แล้ว แหะๆ ก็ดีขึ้นในระดับนึงนะคะ โดยใช้สครับ กะใยบวบ ถูๆขัดๆตอนอาบน้ำค่ะ สัก 2-3ครั้ง/สัปดาห์ เพื่อทำให้เซลผิวเก่าที่มันหนาๆ ค่อยหลุด แล้วก็ช่วยลดให้ขนไม่คุดมากไปกว่านี้ด้วย โรลออนก็มีส่วนค่ะ เพราะว่ามันจะไปอุดรูขุมขน ไม่ให้ขนงอกออกมาค่ะ เราเลิกใช้โรลออนไปเลย ก็ดีขึ้นนะคะ ใช้น้ำหอมฉีดตรงเสื้อบริเวณใต้แขนเสื้อแทนค่ะ แถมจิ๊กกุแร้ที่เคยดำมากๆๆ เพราะแพ้โรลออนมากๆก็ดูจางลงด้วยค่ะ :)

ขอบคุณทุกคนเลยค่ะ

คุณ fangbif : ตอนแรกนู๋ใช้โกนนี่แหละค่ะ แล้วอยู่ๆ ก็กลายเป็นขนคุด ก็เลยเปลี่ยนจากโกน มาเป็นการถอนแทนค่ะ แล้วขนมันก็หนาขึ้นด้วย 

คุณ pandamandalin : จริงๆคิดว่าจะเลเซอร์ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำได้ไหม เพราะเหมือนเคยอ่านเจอว่า เลเซอร์ขน ต้องรอให้ขนงอกใหม่ด้วย 

คุณ Smilemymint : เดี่ยวกลับไปลองทำเลยค่ะ สงสัยต้องเลิกใช้โรออนด้วยซะแล้วล่ะค่ะ

ลองเลเซอร์ดูมั้ยค่ะ  เสียเยอะหน่อย แต่ปัญหามันหายไปเลยอ่ะ

โกน ขนจะคุดเยอะกว่าถอนนะคะ แข็งกว่าเดิมด้วย อันไหนที่มันไม่คุดแล้วก็ปล่อยมันยาวออกมาก่อนนะ อย่าไปดึงบ่อย มันจะยิ่งอักเสบระคายเคืองกว่าเดิม อันที่คุดต้องแน่ใจว่าจะเอาออกได้จริงๆ เพราะถ้าแคะบ่อยมันจะยิ่งอักเสบค่ะ จะโกนหรือถอนต้องทำหลังจากอาบน้ำทำความสะอาดแล้วนะคะ เชื้อโรคจะได้ไม่เข้าไปทำให้อักเสบค่ะ ที่ที่เคยคุดก็มักจะเป็นได้อีก แต่ก็เป็นบางช่วงนะคะ ยิ่งถ้าสนใจมันบ่อยยิ่งเป็นบ่อยค่ะ  อยากเลเซอร์เหมือนกัน แต่ไม่มีเงิน 555

คุณ mynammin : ถ้าทำแล้วปัญหามันจะไม่กลับมากวนใจอีก จ่ายเยอะหน่อยก็ยอมค่ะ คุณ fangbif: จะพยายามไม่สนใจมันล่ะกันค่ะ แต่ปกติจะถอนทุกเช้าเลยนี่สิ เรืองเลเซอร์ยังไงคงต้องทำล่ะค่ะ แต่คงไม่ใช่ช่วงนี้ ขอเก็บเงินก่อน T^T

เป็นเหมือนกันค่ะ เป็นยิ่งกว่าเจ้าของกระทู้อีก เป็นจนชนิดที่ว่าเป็นฝีฝักบัวที่รักแร้ 3-4 ที่/ข้าง

ต้องรักษาโดยการฝ่าตัดอย่างเดียว  //  

เคยไปหาหมอมาเหมือนกันค่ะ

หมอแนะนำให้เลเซอร์ขนถาวรแล้วค่อยฝ่าตัดฝีออก

แต่เวลายังไม่พอดีเลยไม่ได้ทำซักดีเลยค่ะ  //  

เสื้อผ้าที่มีอยู่ในตู้นะคะจะไม่มีตัวไหนเลยที่เห็นรักแร้ได้  แล้วก็ทุกข์มากๆเวลาออกงาน

หาชุดใส่ยากมาก  แต่ถ้าจำเป็นต้องใส่ชุดที่เห็นรักแร้ ถึงกับต้องให้ช่างลงรองพื้นที่รักแร้ให้เลยค่ะ

มีวิธีแนะนำเจ้าของกระทู้และคนที่เป็นเหมือนๆกันนะคะ

-  เราเปลี่ยนโรลออนค่ะ กล่าวคือ ไม่ใช้เลย เปลี่ยนไปใช้สารส้มแทน

-  ห้ามการกระทำต่อไปนี้ คือ ถอน โกน แคะ ขุด และ บีบ ห้ามเด็ดขาด!!

แล้วก็จะมีคนสงสัยว่า "เอ แล้วถ้าขนมันขึ้นทำยังไงค่ะ?"  "ปล่อยให้ยาวไปเลยค่ะ!!!"

"ห๊ะ!!"  "ใช่ค่ะ ปล่อยให้ยาวไปเลยซัก 1 เซนติเมตร แล้วให้ไปแว็กซ์ 'ร้อน' ที่ร้านตามแต่ละท่าน      สะดวก"  วิธีนี้จะเป็นการเอาขนออกได้ดีต่อกลุ่มอาการที่เป็นอยู่ค่ะ  

ส่วนตัวเราทำที่ร้าน "ความงามสีเขียวจากฝรั่งเศษ(คำใบ้นะคะ ไม่กล้าบอกชื่อจริง)"  

ขนคุดหายไปเยอะ จนเกือบหมดเลยค่ะ เหลือแค่รักษาตามที่หมอบอก แต่เสลายังไม่เป็นใจให้ค่ะ 

อ้อ!! เราใช้วิธีแว็กซ์ร้อนนี้ติดต่อกัน 1 ปีเต็มแล้วนะคะ คิดถูกมากๆที่ทำ

ไม่งั้นรอยแผลเป็นคงเยอะกว่านี้  ว่างๆจะเอารูปรักแร้มาโชว์ค่ะ 

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ค่ะ

ช่วยแนะนำร้านหรือคลินิกที่ไปเลเซอร์หน่อยนะคะ แล้วราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่คะ

แต่ก่อนเราก็คล้ายๆ จขกท.ค่ะ ทั้งดำทั้งขนคุด บางทีมีสิวขึ้นมาด้วย 55

ก็เลยอาศัยใช้ฟองน้ำติดห้องน้ำไว้เลยค่ะ ที่มันยาวๆถูหลังได้ หรือจะใยบวบ เอามาถูกับสบู่ให้เกิดฟองเยอะๆ แล้วก็เอามาถูวนไปวนมาเป็นวงกลมตรงรักแร้ ขนคุดก็เริ่มหายไปค่ะ ^^ ส่วนรอยดำเราแก้โดยใช้ AHA ค่ะ  The Musique Skin AHA 15% Exfoliating Serum +โลชั่น เช่น วาสลีน มิสทีนไรงี้  รวมถึงเอาไปทาก้น ข้อศอก เข่า ตาตุ่ม เพื่อลดพวกจุดด่างดำ 

ปัจจุบันตอนนี้รักแร้ขาว+เนียนวก่าแต่ก่อนมาก ตอนนี้จับรักแร้เพลินเลยค่ะ 555 เมื่อก่อนจับแล้วเจอแต่หนังไก่ เดี๋ยวนี้มันเนียนๆ ใสบริ๊งกว่าหน้าอีก -*- 

คุณ parwankaew : ขอบคุณค่ะ แต่ว่าต้องปล่อยยาวนี่คือมันจะไม่งอกออกมาค่ะ แต่มันจะคุดอยู่ใต้ผิวหนัง และอักเสบขึ้นมาเลยค่ะ คุณ foryour : ขอบคุณค่ะ จะลองทำดูนะคะ
ทำไงดีคะ เป็นขนคุดเหมือนกัน ใช้ วีท ครีมกำจัดขนสีฟ้าไป แต่มันไม่ถึงราก เลยคุด ดำ ทุเรศมากเลยคะ ใครมีวิธีให้หายบ้างคะ รบกวนบอกหน่อย แล้วขนคุดงี้แว๊กแล้วจะหายปะคะ ใครมีไรดีๆรบกวนบอกหน่อยนะคะ เราจะเปิดเรียนแล้วกลัวอายอะคะ
แล้วเลเซอร์มันก็แพงมากเลย เราก็ไม่กล้าไปทำหรอกคะ ใครมีแว๊กหรือไรดีๆรบกวนบอกหน่อยนะคะ ด่วนๆคะ มันคุดเป็นตอๆ จับไปรู้สึกยังมีขนอยู่เลย ใครมีครีม หรือแว๊กอะไรที่ให้รากมันหลุดได้รบกวนบอกหน่อยนะคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again