[มือใหม่หัดแต่งหน้า]สอบถามเรื่องไฮไลท์และเฉดดิ้งเนื้อแมทและถามอื่น ๆ

กระทู้นี้ขอถามยาว ๆ นะคะ ไม่อยากตั้งหลายกระทู้ กลัวรกบอร์ด เข้าเรื่องกันเลยนะคะ

แฮ่ พอดีเป็นมือใหม่นะคะ ตอนนี้หารองพื้นเนื้อแมทราคานักศึกษาได้แล้วคือฝาดำในตำนานของ revlon

สภาพหนังหน้าเรามีอุดตันบ้าง บางเวลา ส่วนใหญ่จะเป็นสิวไม่มีหัวที่หน้าผากเสียมากกว่า

น่าจะสิวผดนะคะ มากันเป็นกองทัพ ไล่ก็ไม่ไป เป็นรอยจุดด่างดำจากสิวที่หน้าปากค่อนข้างจะมีพอประมาณด้วยคะ

กำลังตามหาเฉดดิ้งและไฮไลท์ในราคาที่ไม่กระเป๋าฉีกเกินไปนักสำหรับนักศึกษา

ถ้าเป็นไปได้ขอไม่มีชิมเมอร์นะคะ พอดีว่าหน้ามันเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

แล้วก็ตัวแป้งฝุ่นที่ไม่ทำให้สิวอุดตัน และแน่นอนวาไม่ขออะไรที่ทำให้ดูโกลวว์ๆ มัน ๆ วิ้ง ๆ

ขอแบบที่เป็นเนื้อแมทนะคะ เค้าเรียกแบบนั้นรึเปล่า - -"

สาว ๆ ใช้ลิปมันอันไหนกันหรอคะ ที่ถูกและดีและไม่พาปากเราดำนะคะ

พอดีปากเราชอบแตกแล้วปากทีก็เลือดซิบ เราชอบแกะด้วยละคะ ไม่ใช่อะไร 55

ขอถามเรื่องน้ำแร่ที่ฉีดหน้าให้รองพื้นเซตตัวนะคะ ว่ายี่ห้อไหนดี ราคาโอเค

ไพรเมอร์ที่ลงเพื่อให้รองพื้นติดทน ถ้าเป็นeveryday look มันต้องใช้ไหมคะ เพราะอากาศเมืองไทยก็ช่างโหดร้ายจริง ๆ

ถ้าควรต้องใช้แนะนำทีนะคะ เพราะหน้าเรามันมาก ๆ แล้วเหงื่อออกง่ายอยู่นะคะ แต่ไม่เยอะ

อ้อแล้วเรื่องสุดท้ายมาสคาร่าปัดขนคิ้วค่า ถูกและดี คุณภาพใช้ได้ราคานักศึกษา

โอเคถามมาเยอะมากแล้ว สำหรับวันนี้ ขอบคุณทุกท่านมากค่า 

เฉดดิ้ง ถ้าเอาที่ราคาน่ารัก ชอบของ ของ canmake ค่ะ... 

เนื้อแมตต์ มีสองเฉดให้เลือก...

เบอร์ 1 สีเข้มหน่อย แต่เป็นสีน้ำตาลจริงๆ เหมาะกับเอามาคอนทัวร์ หรือไล้ดั้งค่ะ

(สาวผิวขาวใช้ได้ แต่เวลาปัดต้องเบามือนิดส์ค่ะ)

เบอร์ 2 สีอ่อน แต่จะติดออกสีแดงๆหน่อย ใช้ปัดเป็นบรอนเซอร์กึ่งบลัชสวย แต่ไม่เหมาะคอนทัวร์ แดงไป

ส่วนไฮไลท์ เนื้อแมตต์ เคยเห็นแต่ของ Cezanne นะคะ...

ยี่ห้ออื่นจะทำเป็นแบบที่มีกลิตเตอร์ หรือไม่ก็เป็นเนื้อประกายมุกหมดเลย (เท่าที่เคยเห็นนะคะ)

แต่เราไม่เคยใช้อ่ะค่ะ... ตอนนี้ใช้ของ holika อยู่ เป็นเนื้อเพิร์ล...

จริงๆเราผิวมันเหมือนกัน แต่ตัวนี้โอเคอยู่ค่ะ...

มันก็ดูโกลว์ๆ ไม่ได้ทำให้หน้ามันขึ้น... ไม่เยิ้มค่ะ (ถ้ารองพื้นเอาอยู่)

ส่วนแป้งฝุ่น ส่วนตัวใช้และชอบ ของ Revlon ค่ะ (รุ่น touch&glow)

คุมมันได้ดีในระดับของแป้งฝุ่น... และส่วนตัว ไม่อุดตันค่ะ

หลายคนไม่ชอบเพราะมันใส่น้ำหอม แต่ส่วนตัวไม่แพ้.. และมันก็หอมดี 555 ชอบค่ะ

ลิปมัน ถ้าราคาน่ารัก ชอบของ Nivea หรือ Labello ก็ได้

สูตร original ที่ปลอกสีน้ำเงินธรรมดาเลยอ่ะค่ะ

และ Maybelline Baby Lips ก็ดีค่ะ...

ของ Nivea กับ Labello จะชุ่มชื้นกว่า... แต่ว่าทาแล้วปากจะมันมาก เลยเอาไว้ใช้กลางคืน

เพราะถ้าใช้กลางวัน.. มันจะมันเกินไป จะทำให้ทาลิปสติกไม่ค่อยติดอ่ะค่ะ

น้ำแร่ฉีดหน้า ราคาเบาเคยใช้แต่ cute press อ่ะค่ะ

มันไม่ใช่ "น้ำแร่" จริงๆ... เป็นลักษณะของน้ำ ผสมวิตามินมากกว่า

หลายคนไม่ชอบ เพราะมันใส่น้ำหอม(อีกแล้ว) แต่ส่วนตัวไม่แคร์ค่ะ เพราะไม่แพ้ แถมหอมดี ชอบๆ

เซตรองพื้นและ คสอ. ได้ดีค่ะ

(น้ำแร่เอเวียง นับเป็นราคาเบาไหม? ถ้าใช่ก็ดีกว่า cute press ค่ะ)

แต่ว่าส่วนตัว สำหรับน้ำแร่ตอนนี้ เราซื้อขวดสเปรย์เปล่าๆมา...

แล้วซื้อน้ำแร่เอเวียงสำหรับดื่มมากรอกใส่อ่ะค่ะ

ไม่รู้ว่าจริงๆ คุณสมบัติของน้ำแร่สำหรับฉีดหน้าของเอเวียง ต่างจากที่สำหรับดื่มหรือเปล่า

แต่เอฟเฟคคุณสมบัติในการเซต คสอ. ทั้งสองอย่างไม่รู้สึกว่าต่างกันค่ะ

(ต่างแค่ ที่เค้าทำสำหรับฉีดหน้า ขวดเค้าเป็นแบบอัดแรงดัน ดีกว่า ฉีดแล้วน้ำเป็นละอองฝอยกว่าค่ะ)

MaeMhor โอ้ ขอบคุณมากนะคะ จริง ๆ ตอนนี้ก็สน baby lips อยู่คะ แต่กลัว ๆ อยู่ว่าใช้ไปแล้วปากจะคล้ำ น้ำแร่เอเวียงไว้สำหรับฉีดหน้าวันนี้ไปเจอมาอยู่นะคะ ขวดเล็ก 175 ราคาสำหรับก็โอเคนะคะ แต่พอฟังย่อหน้าสุดท้ายคิดว่าซื้อป็อกกี้มาใส่น้ำแร่ธรรมดาดีกว่าคะ 55555555555555

พอดีพี่สาวใช้ที่ฉีดหน้าน้ำแร่ (ไม่มั่นใจว่าน้ำแร่รึเปล่า ลืมอ่านจากขวดนะคะ)ของกิฟฟารีนอยู่ ที่เป็นสารสกัดจากดอกบัวมั้งคะ ชอบมากคะ หอมดอกบัวอ่อน ๆ พี่สาวลองฉีดให้คะ ไม่แพ้ไม่อะไรนะคะ

เรื่องปากคล้ำกับ baby lip นี่เราว่าแล้วแต่คนจริงๆค่ะ

หลายคนบอกว่าดี ไม่มีปัญหา ชุ่มชื้นดี ไม่ช่วยให้หายคล้ำแต่ก็ไม่ทำให้คล้ำมากขึ้น (เราก็เป็นหนึ่งในนี้)

แต่บางคนก็บอกว่าทำให้ปากคล้ำ... ในขณะที่ก็มีบางคนบอกว่า มันช่วยให้หายคล้ำด้วยซ้ำ~!! -*-

แล้วแต่คน จริงๆค่ะ... ต้องลองดู :)

ถ้าไม่ใช่คนผิวแพ้ง่ายจริงๆ ก็จะไม่ค่อยแพ้พวกน้ำหอมที่เค้าใส่ใน คสอ. หรอกค่ะ

เพราะว่าเค้าก็คิดมาแล้วว่าน้ำหอมที่จะใส่ใน คสอ. ได้ ต้องอ่อนโยน ไม่ระคายเคืองง่าย ในระดับนึง

ถ้าเป็นคนผิวธรรมดา ใช้ได้ สบายมากค่ะ ^^

น้ำแร่ที่เป็นกระป๋องสเปรย์อัดกระป๋องฉีดแล้วหน้านุ่มชุ่มชื่นกว่าน้ำแร่ปกติที่เราใช้กินจริงๆ นะเออ แต่แพงอ่ะ   พ่นไม่นานก็หมดแล้วนะ ต้องไปซื้อขวดใหญ่ๆ เลยอ่ะค่ะ เ่ท่าขวดน้ำหอมปรับอากาศที่ฉีดห้องเลย ซื้อร้านขายส่งแถวประตูน้ำจะถูกสุด แล้วก็แช่ตู้เย็นไว้ฉีด เย็นชื่นใจ หน้าจะชุ่มชื่นขึ้นเวลาแต่งหน้าเครื่องสำอางก็จะติดทน เกลี่ยรองพื้นก็ง่ายคุ่ 

ตอบเป็นข้อๆ เฉพาะข้อที่ช่วยได้นะคะ :)

1. เฉดดิ้งเราใช้ของ NYC ค่ะ เป็นเนื้อแมท แต่ต้องพรีฯในเนตเอาค่ะ ราคาไม่แพงสองร้อยกว่าบาท ส่วนตัวเราว่าดีเลยชอบมากๆ ตลับใหญ่ดี แล้วก็ที่เคยอีกแล้วชอบก็ของ Etude ค่ะ ทั้งรุ่นที้เป็นบลัชตลับกลม และรุ่น Aloha ที่มีทั้งไฮไลท์และเฉดดิ้งเลย เราว่าโอเคทั้งคู่​ (แต่ชอบรุ่นบลัชเดี่ยวๆมากกว่า) ราคาไม่แพง แต่ต้องพรีฯเอาไม่ก็ฝากคนซื้อจากเกาหลีถึงจะถูก

2. ไฮไลท์ ตอนนี้เราใช้ Etude Aloha ที่มันมาคู่กับเฉดดิ้งแต่เป็นแบบชิมเมอร์ค่ะ เราหน้ามันเหมือนกัน แต่พอไฮไลท์แมทด้วยเราแอบรู้สึกว่าหน้าแมทไปไม่มีมิติ เลยชอบไฮไลท์ที่มีชิมเมอร์มากกว่า นอกจาก Etude แล้วเราก็มักจะใช้พวกอายแชโดว์สีขาวสุด หรือบลัชออนที่มีหลายๆสีในอันเดียวช่องขาวสุดมาแทนอะค่ะ ถ้าจขกท.มีอะไรพวกนี้ลองเอามาใช้ดูก็ได้น้า ประหยัดดีจ้า

3. แป้งฝุ่น ถ้าราคาเบาๆนี่เรายังไม่เคยซื้อค่ะ ปกติเราใช้ Laura Mercier ราคาแพงหน่อย แต่ให้ลุคแมท หน้าไม่มัน และเนื้อดีมากๆ เราเลยรู้สึกคุ้มค่ากับการลงทุน ไม่กล้าเปลี่ยนค่ะ 555 // แต่เคยได้ยินหลายๆคนบอกว่า revlon ดีนะคะ เคยไปลองมาเหมือนกันเราว่าใช้ได้อยู่เหมือนกัน

4. Primer ตามที่เราเข้าใจไพรม์เมอร์สำหรับหน้านี่มันจะช่วยในการปรับผิวให้ดูเรียบเนียน กระชับรูขุมขนอะไรพวกนี้นะคะ แต่ช่วยให้ติดทนด้วยนี่ก็ด้วยแหละ เพียงแต่สำหรับเราเราว่าถ้าบอกว่า everyday look สำหรับนักศึกษามันอาจจะดูมากเกินไปหน่อยนะคะ เพราะ revlon ฝาดำเองก็หนาและติดทนระดับใช้ได้อยู่แล้ว น่าจะใช้แค่เฉพาะวันที่ต้องการเป๊ะมากจริงๆ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ)

มีสิวอุดตัน ระวังจะอุดตันเพิ่มนะคะ ดูแลดีๆกับรองพื้นฝาดำ
เฉดดิ้งไฮไลท์ ลองเอาเป็นชอล์ค muji มั้ยคะ ไม่วิ้ง...

ลิป EOS ค่ะ

น้ำแร่เอเวียงค่ะ

ไพรเมอร์ ถ้าไม่ต้องอยู่ข้างนอกร้อนๆทั้งวันก็ไม่ต้องใช้ก็ได้นะคะ
แป้งฝุ่นเนื้อแมทก็นึกได้อันเดียวคือ LM ค่ะ

มาคาร่าคิ้วมาจอลิก้าค่ะ

มาสคาร่าคิ้ว Fasio ก็โอเคค่ะ (:

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again