Nail Me..How to HELLO HALLOWEEN!!

63 25

สวัสดีค่ะ สาวๆJebanทุกท่าน .. หลังจากwonder woman nailแล้วก็แว่บไปรีวิวโน่นนี่นั่น

ตอนนี้ถึงเดือนแห่งHalloween!!..ช่วงเวลาที่อุ้มและสาวๆหลายคนนิยมชมชอบเป็นพิเศษ(อาจจะเป็นรองแค่X'mas)

ทำไมถึงชอบHalloweenเหรอคะ..ก็คงเหมือนทุกๆท่านล่ะค่ะ ได้แต่งตัว แต่งหน้า ทำเล็บให้มันสุดๆ

แล้วก็ยังไม่มีใครมองว่าแปลก(เหรอ??) กลายเป็นเข้ากับเทศกาลซะ555

เอาล่ะไม่พูดพร่ำทำเพลง เข้าเรื่องเลยดีกว่า..สำหรับวันนี้เป็นhow toแรกของhalloween..แน่น๊อนนน

จะต้องมีตามมาอีก บอกแล้วว่าชอบบบบบ..อุ้มเลือกลายนี้มาเพราะมันดูcreepy ให้มันสมกับเป็น

1st halloween how to(ของอุ้ม) และเพื่อนๆก็ลองทำตามกันได้ไม่ยากเย็นนักค่ะ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วจะเป็นเยี่ยงนี้ค่ะ..โพสประหนึ่งเป็นกรงเล็บvampire^^

อุปกรณ์ที่เราจะใช้ในครั้งนี้

1.base coat - อะไรก็ได้ เพื่อปกป้องเล็บของเราค่ะ อุ้มใช้seche rebuild

2.สีสีนู๊ด - อุ้มใช้สีที่ผสมเองค่ะ หรือถ้าอยากลองทำแบบไม่ลงสีพื้น ใช้เล็บเปลือยๆแล้วลงสีแดง

ไปเลยก็ได้นะคะ แล้วแต่ชอบค่ะ..แต่ที่อุ้มเลือกลงสีนู๊ดที่ใกล้กับสีผิวที่สุดเพราะ มันจะได้ไม่ดูโดดออกมาเกินไป

โดยแบบมันแรงอยู่แล้วนะที่รัก 555..และดูเหมือนกับเลือดไหลออกมาจากนิ้ว อั๊ยยย!!

3.สีขาว - ยังคงเป็นBBเหมือนเดิมค่ะ

4.สีดำ - อุ้มใช้ของBB

5.สีแดงเข้ม - ถ้าใครมีสีmaroonอยู่แล้วก็ใช้ได้เลยค่ะ หรืออยากจะเปลี่ยนเป็นสีแดงสดก็ได้ตามชอบค่ะ

แต่อุ้มเลือกใช้สีแดงสดๆผสมสีดำนิดหน่อย ให้ดูเหมือนเลือดจริงๆ..>.<

6.พู่กันsizeไหนแล้วแต่ถนัด - อุ้มใช้พู่กันทั่วไปค่ะ เลือกแบบที่เราจับถนัดมือ หาซื้อง่าย

หายไม่เป็นไร

7.Top coat - อะไรก็ได้..อุ้มใช้Essie good to go(ว่าจะเอามาลองเทียบกับSeche Viteเดี๋ยวจะมารายงายผลนะคะ)

เตรียมอุปกรณ์ครบแล้วก็ลงมือเลย!!

ขั้นแรกทาbase coatก่อนเพื่อปกป้องเล็บเรา ไม่ให้หัก เปราะ เหลือง แล้วก็ลงสีพื้นได้เลยค่ะ

อุ้มลงสีนู๊ดไว้ทุกนิ้ว ยกเว้นนิ้วนางที่เราจะทำเป็นVampire Fangs เราจะใช้สีขาวเป็นเบสค่ะ

จากนั้นเราเอาสีแดงมาผสมกับสีดำเล็กน้อย พอให้ออกเป็นสีแดงเข้ม ตรงนี้จะใช้สีแดงสดก็ได้ตามชอบนะคะ

แล้วก็เอามาแตะๆแต้มๆเป็นแนวโค้งตามโคนเล็บ ให้หนาประมาณครึ่งเซ็นต์ หรือตามความยาวเล็บแบบนี้

ลงให้ครบทั้ง4เล็บ แล้วเราจะได้แบบนี้ค่ะ

ต่อไปมาทำหยดเลือด ที่ไหลออกมาจากนิ้วเรากัน..หยึ๋ยยย!!..ใช้dotting tools(ที่เดี๋ยวนี้หาซื้อง่ายแล้ว)

หรือพู่กัน/กิ๊บติดผม/ไม้ขีดไฟได้หมดค่ะ(ลองมาแล้วทุกขนานก่อนจะหาdotting toolพบ555)

จุดใหญ่ๆตามที่เราจะให้หยดลงมา แล้วค่อยๆใช้ปลายที่เล็กกว่าลากขึ้นไปจนไปจบที่ขอบสีแดงด้านบน

ตรงนี้ง่ายๆมากๆ ไม่ต้องเป๊ะทั้งรอยหยด และรอยลาดเส้นขึ้นไป กะเอาที่เรามองว่าสวยแล้วเป็นใช้ได้

มีทริคตรงนี้นิดนึง คือ อย่าให้เส้นที่ลากต่อจากจุดเล็กเกินไป ไม่งั้นจะดูเหมือนLollipopมากกว่าจะน่าสยองนะจ๊ะ

เหมือนหยดลงมาจริงๆมั้ยคะ>.<

ทำให้ครบทั้ง4เล็บ แล้วมาต่อกันที่พระเอกของเราVampire Fangs..ขั้นตอนนี้อุ้มไม่ได้ถ่ายรูปจากเล็บจริง

แบบstep by stepนะคะ เพราะว่าตอนที่เพ้นท์นั้น ไม่ได้มีแบบไว้ในใจค่ะ แค่ต้องการจะให้มันดูชัดเจนว่าเป็น

Vampire Fangsและดูสยองๆ..แต่ว่าอุ้มทำเป็นภาพแบบนี้ซึ่งจะเข้าใจง่ายกว่าเวลาทำตามบนเล็บค่ะ

ตามนี้เลยค่ะ 4ขั้นตอน

ออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ..

เรียบร้อยแล้วก็เคลือบtopcoatลงไปเป็นอันเสร็จ!!

หวังว่าคงจะถูกใจสาวๆบ้างไม่มากก็น้อยสำหรับhow toแรกของhalloweenนี้นะคะ..

ชอบ ไม่ชอบ แนะนำ ติ-ชมได้เต็มที่นะคะ..ถ้าชอบก็likeหรือcommentไว้เป็นกำลังใจ>.<ด้วยน๊าาา

แล้วพบกันnext Halloween how toค่ะ

XOXO

Adorable Akira

Adorable Akira

FULL PROFILE