สาวๆ คนไหนเล่นบาร์บี้บ้างค้าา~

สวัสดีค่า ^^

อันที่จริง มันไม่เกี่ยวกับเรื่องสวยๆ งามๆ เลยนะเนี่ยนะ =_= นอกเรื่องไปไกลเลย555

เรื่องของเรื่องก็คือ เราเพิ่งสั่ง บาร์บี้ myscene มาน่ะค่ะ รุ่นค่อนข้างเก่าละ ประมาณ 7-8 ปีที่แล้วมั้ง

รุ่นนี้เราเห็นตั้งแต่ม.ต้น ตอนนี้เราปีสามแล้ว -_-;;

แล้วทีนี้เหมือนของคงแบบ เก่าเก็บในสต็อก มันนานขนาดนี้ ( มือ1นะคะ แค่นานมากกก )

พลาสติกกล่องแอบแตกนิดนึง ทางร้านคงซ้อนๆ กันไว้ ตรงนี้ไม่ได้ถือสาอะไรค่ะ

เข้าใจว่ารุ่นนี้นานมากแต่เราอยากได้เอง ตัวตุ๊กตาแอบหน้าเลอะรอยดำๆ นิดนึงน่ะค่ะ

เราอยากถามเกี่ยวกับ วิธีดูแลตุ๊กตาให้ถนอมๆๆน่ะค่ะ คือเรามีอีกสองตัว แต่แบบ ผมมันก็ตามสภาพ =_=

ตอนนั้นเด็กไงเลยเข้าใจว่าผมต้องหวีบ่อยๆ ทีนี้แหละ เยินราวกับแตกปลายฝอย 55555 แต่ยังดีอยู่น้าาา

แล้วเราใส่กล่องพลาสติกของมันตั้งโชว์ไว้ในห้องนอน แต่เหมือนอากาศมันร้อนมั้งคะ

หนังยางที่มัดผมตุ๊กตานี่เปื่อยยุ่ยหลุดเป็นขุยใส่ตุ๊กตาเลยค่ะ เหมือนมีรังแค่เล้ยย =[]= ช็อกโลกก

ก็เลยแอบอยากถามสาวๆ ที่เล่นบาร์บี้ หรือเล่นตุ๊กตาเหมือนกัน ( จะมีคนเล่นมั้ยเนี่ยTT )

1. หน้าเลอะ เอาอะไรเช็ดอ่ะคะ น้ำเกลือ คลีนซิ่ง เบบี้ออยล์ สเตคลีน(แรงไปมั้ยอันนี้)

2. ควรหวีผม หรือสระผมอะไรมั้ยคะ ทำยังไงให้ผมมันสวยแบบนี้ไปนานๆ อ่ะคะ

3. ควรเก็บไว้ในไหนถึงจะอยู่ในสภาพดีอ่ะคะ เราไม่ค่อยได้เล่นหรอกค่ะ นานมากกกกกกกกกกก ถึงจะเล่นที

ตอนแรกกะจะซื้อกระเป๋าใส่บลายธ์มาใส่ค่ะ แต่ใบนึงเกือบพัน แพงไปมั้ยย ชั้นยังต้องซื้อเครื่องสำอางนะ T^T

( แต่ถ้ามันเวิร์คสุดหรือมีกระเป๋าราคาไม่แพงมากก็ยอมนะคะ =O=;; )

4. ในอดีตเมื่อหลายปีมามากแล้วววว เราเคยซื้อพวกตุ๊กตา พวกชุดที่ พันธุ์ทิพย์งามวงศ์วาน น่ะค่ะ

เพราะมันถูกและมีให้เลือกเยอะมากกกกก แต่ปัจจุบันมันยังมีอยู่มั้ยคะ เห็นมีแต่พระเครื่อง กับพวกคอม -_-;;

ถ้ามีมีชั้นไหนอ่ะคะ หรือใครมีแหล่งที่ไหนแนะนำบ้างคะ เผื่อจะแว้บไปโฉบๆ

ว่าแล้วก็ว่าจะไปแกะก่อน 5555 เมื่อวานเพิ่งแกะพัสดุค่ะ ยังไม่ได้แกะกล่อง -..-

เราว่าคนเล่นตุ๊กตา มันไม่ได้หมายความว่าเด็กนะ คือมันเหมือนกับว่า เป็นสิ่งที่ชอบ อยู่ด้วยแล้วมีความสุข

เติมพลังให้กับชีวิตตัวเองเวลาเหงาๆเซงๆ ประมาณนี้มากกว่าเนาะ ไม่ได้เอาออกมาเล่นบ่อยๆ

( จริงๆแต่ก่อนมีแอบเยอะเพราะตอนเด็กๆเล่นบ่อย แต่น้ำท่วมไปแล้วTT เหลือแค่ตัวกับชุดค่ะ )

ตอนนี้กระแสบาร์บี้ลงไปมากกกกก คงเพราะมีตุ๊กตาใหม่ๆ เข้ามา และบาร์บี้ที่ขายตามห้างตอนนี้หน้าตาไม่สวยเหมือนแต่ก่อนแล้ว รุ่นเก่าๆ ที่ยังสวยอยู่ แต่ก่อนตัวละ 200-300 ก็สวยเป๊ะแล้ว เดี๋ยวนี้ หารุ่นหน้าสวยยากมากค่ะ Y_Y

( เราไม่ได้ซื้อดะเก็บสะสมอะไรจริงจังนะคะ  แค่ซื้อเก็บเฉพาะรุ่นที่อยากได้จริงๆ มีแค่ 3 ตัวเองค่ะ ไม่เยอะ ปีนึงจะเล่นซักครั้งสองครั้ง )

ทุกวันนี้สนใจตัวเองมากกว่า 5555

ขอบคุณทุกคนนะคะ

ใครเล่นตุ๊กตา ( อะไรก็ได้ค่ะ ) ก็มาเล่ามาแชร์กันได้นะคะ ^^

ตามที่คุณ HappySom ขอ แกะแล้ววค่ะ >_<

กว่าจะแกะได้ล่อไปครึ่งชั่วโมงค่ะ ลำบากมากกกกก T^T

ล็อกแขนขาแน่นหนาทั้งลวดทั้งยางมัดกันแน่นหนา แกะออกมาที่หัวฟูเลยค่ะ =_=;;

รุ่นนี้ชื่อรุ่นอะไรไม่รู้ เป็นรุ่นแรกๆ เลยมั้ง ประมาณ 7-8 ปีแล้วว เพื่อนเคยซื้อค่ะ

ภูมิใจมากที่หามือหนึ่งมาได้ค่ะ แต่แพงกว่าสมัยนั้นเยอะ TT

ก็จะมีของแถมมาเท่าที่เห็น แล้วก็มีโปสเตอร์กับขาตั้งแถมมาด้วย ของเยอะอยู่ค่ะ

พี่มีตุ๊กตาค่ะ ความชอบส่วนตัว

ทั้งบลาย์ ทั้งบาร์บี้  ทั้งตุ๊กตาหัวโต เปลี่ยนหัว เปลี่ยนผม

คือเก็บเค้าให้พ้นจากฝุ่น ใส่กล่องไว้ หรือหากระเป๋าใส่ตุ๊กตา ใบใหม่ ถ้ากล่องชำรุด

เสื้อผ้าบาร์บี้ ในห้างเยอะมากค่ะ เดอะมอลล์ เซ็นทรัล  แต่ราคาไม่ถูกค่ะ 

ไม่ค่อยได้เล่นค่ะ ส่วนมากตั้งไว้เฉย ๆ นาน ๆ เอามาตรวจความเรียบร้อย เปลี่ยนชุดที

ไม่เคยทำความสะอาดค่ะ ใช้ผ้าแห้ง ๆ เช็ด ๆ เอา เพราะยางบางอย่าง ทำความสะอาดแล้วยิ่งเลอะ ค่ะ

ตอนเด็กๆก็สะสมเหมือนกันจ้ะ มีเป็นสิบๆเลย แต่ตอนนี้บางตัวก็เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา แล้วก็ไม่ได้ซื้อมานานมากแล้วค่ะ เพราะอายุมันล้ำไปไกลแล้ว 55

เราก็ไม่รู้ว่าวิธีดูแลที่ถูกมันต้องยังไงนะคะ ที่ทำอยู่ก็แบบบ้านๆเลยค่ะ
1. หน้าเลอะ เอาผ้าชุบน้ำเช็ด ถ้าเปื้อนมากเราจับไปอาบน้ำเลยค่ะ 55 ใช้แชมพูเด็กอาบน้ำสระผมค่ะ
2. ผมถ้าไม่พันกันส่วนมากจะไม่หวีนะคะ คือรุ่นเก่ามากๆ อย่างตัวแรกของเราก็ยี่สิบกว่าปีแล้ว ผมมันจะไม่เหมือนรุ่นหลังๆ จะเหนียว พันกัน ร่วงง่าย อันนั้นทำใจไปแล้ว ก็รวบไว้แล้วปล่อยไว้อย่างนั้นน่ะค่ะ แต่ถ้ารุ่นหลังๆผมมันดีขึ้น ปัญหาน้อยกว่า ก็เลยปล่อยได้ ถ้ามีพันกันก็หวีๆบ้าง บางทีก็ใส่เบบี้ออยที่หวีนิดนึงจะได้หวีง่ายๆ ลองแล้วก็ไม่ได้ทำให้ผมเสียหรืออะไรนะคะ
3. เราใส่ตู้กระจกค่ะ นานๆถึงจะเอามาเช็คสภาพที
4. ไม่ได้ซื้อนานแล้วเหมือนกันค่ะ จริงๆเห็นในห้างก็มีรุ่นที่ไม่แพงน้า ถูกกว่าสมัยก่อนที่เคยซื้อเยอะเลย ที่เคยซื้อข้างนอกล่าสุดก็แถวประตูน้ำจ้ะ สามสี่สิบบาทเอง สวยและถูกมาก แต่จะเป็นร้านขาจรแบบปูผ้าขายน่ะค่ะ ไม่รู้แหล่งประจำเหมือนกันค่ะ

เห็นด้วยว่าบาร์บี้สมัยนี้หน้าตาแปลกๆไงไม่รู้เนอะ ที่ไปเดินๆดูมา มีแบบแปลกๆเยอะเลย ออกเรียลๆ หรือไม่ก็หัวโตๆน่ากลัวยังไงไม่รู้ 55 สมัยก่อนน่ารักเต็มไปหมด หน้าหวานๆจิ้มลิ้ม รุ่นถูกๆยังสวยเป๊ะ เลือกกันแทบไม่ถูกเลย

ปล.แอบอยากดูรูปน้องบาร์บี้ตัวใหม่จังเลย แกะกล่องแล้วถ่ายรูปมาโชว์บ้างน้าาา

เอ่อ ไม่ได้เล่นเอง แต่ลูกสาวชอบมากค่ะ  หน้าเลอะ ใช้โลชั่นเด็ก ชุบสำลีหมาดๆเช็ดๆ เพราะลูกสาวชอบเอา คสอ. เราไปแต่งหน้าให้บาร์บี้ ผมยุ่ง อันนี้แก้ไม่ค่อยได้ ส่วนมาก ก็ค่อยๆสางๆ  ส่วนพวกชุดนี่ สำเพ็งเลยค่ะ เยอะมาก แต่เป็นแบบที่ไม่แพงนะคะ ล่าสุดเพิ่งซื้อที่เป็น เมอร์ลีอาร์ให้ ชอบมาก ซื้อได้มะกี่เดือน เก่ามาก

แอมเล่นค่ะบาร์บี้ ก้เรเอาครีม มา มืาตัวมัน ส่วนอาบน้ามใช้แชมพูค่ะและขัดตัว ผม ก็ เอายาสระผมขิงเด็กมาสระค่ะ แร้วเป่าได ก็อ อกมาสวยและค่ะ ส่วนเรื่องชุด เอาชุดทั้งหมดใส่กระผแองและแช่แฟ๊บซักผ้าและตากค่ะ อุปกรณ์พวกหวี ตู้ รองเท้า เป๋าไรงี้ ก็ ทำเหมือนวิทีซักชุดค่ะ ^^

ขอบคุณทุกความเห็นนะค้า ^^ จะพยายามดูแลน้องอย่างระมัดระวังค่ะ จะได้อยู่กันไปชั่วลูกหลานเลย =w=

ตอนนี้ก็หาชุดอยู่ค่ะ จำได้ว่าซื้อชุดล่าสุดนี่ประมาณม.ต้น (ไม่ค่อยซื้อตัวค่ะ จะซื้อชุดไว้เปลี่ยนมากกว่า)

เลยไม่รู้ว่ายังมีที่ไหนขายเยอะๆ อยู่มั้ยนะ

คุณ HappySom

ลงรูปแล้วนะคะ  รุ่นเมื่อนานมาแล้วว หน้ายังสวยกว่ารุ่นที่ออกมาสมัยนี้ค่ะ ดูเนี้ยบกว่า

ในรูปอาจจะผมฟูไปบ้างค่ะ เพราะมันล็อกแน่นหนาจริงจังโดยเฉพาะพลาสติกที่เย็บตรงผม

แต่ตอนนี้เรียบลงมาหน่อยแล้วเพราะเอาลีฟออนใส่ผมลูบๆค่ะ 555

แล้วก็ลามไปลูบให้น้องอีก 2 ตัวด้วย เรียบสวยขึ้นมาเลย ^^

อยากให้บาร์บี้สมัยนี้หน้าสวยๆ บ้างจังค่ะ แต่ก่อนหน้าสวยมากกกกก เลือกกันแทบไม่ถูก

เดี๋ยวนี้หน้าตาแปลกๆ เหวอๆ =_= หัวล้านด้วยค่ะ แต่ก่อนผมจะหนาๆ นุ่มๆ

เดี๋ยวนี้ผมจะเป็นแบบไหมเหนียวๆ เราว่าพันกันง่ายมากเลย

ว้าววว พรอพเยอะเนอะ น่ารักเชียวค่ะ ^^

เห็นแล้วเริ่มอยากไปหยิบน้องๆในตู้มาเล่นบ้าง อิอิ

ตัวนี้เพื่อนแพรวเคยซื้อเมื่อตอนมันออกมาแรกๆค่ะ

ซื้อที่พันธุ์ทิพย์งามวงศ์วาน ประมาณ 400 บาทได้ แต่แพรวซื้ออีกรุ่นแทนค่ะ

วันนี้เพิ่งจับนางมาไดร์ๆ หนีบๆผมแล้วใส่ลีฟออนให้ สมัยยังเด็กอาจจะเยินไปบ้าง แต่ตอนนี้โตแล้วว เลยอยากถนอมไว้ให้ดีที่สุดค่ะ รุ่นนี้แพรวว่าคุ้มน้าา มีแถมเยอะเลย เสื้อผ้าน่ารักด้วย

ส่วนของแพรว หาสั่งในเน็ตยากม้ากกก เบ็ดเสร็จประมาณ 975 บาทค่ะ T^T

มันแพงขึ้นม้ากกกกกก

แปะรูปให้ดูบ้างนะคะ

หน้าน้องเลอะเอาคอตต้อนบัดจิ้มยาแต้มสิวหายค่ะ พวกคลินดาเอ็มไรเงี้ยค่ะ

เคยเจอพวกที่เค้าเล่น Blythe,Dal เค้าบอกมา ^^

หรือไม่ก็ Magic Sponge ที่เป็นฟองน้ำเมลามีนขายในไดโซะอ่ะค่ะ จุ่มน้ำหน่อยนึงมาถูเบาๆก็ออกค่ะ

ผมก็ใช้น้ำยาบำรุงวิกเอานะคะ ดูสภาพโดยรวมแล้วน้องยังสวยเช้งอยู่เลย :))

ชุด ต้องไปสำเพงค่ะ เจอหลากหลายมาก แต่อุปกรณ์แต่ก่อนที่โลตัสมี ค่ะ ตอนนี้ไม่เห็นแล่วอ่าคะ

คุณ CandyApple

ตัวนี้เพิ่งแกะค่ะ เพิ่งซื้อมาเลย เลยยังใหม่อยู่ แต่หัวแอบฟูเพราะไอ้ที่ล็อกผมอ่ะค่ะ กว่าจะแกะได้ทรมานเลย

ตอนนี้แอบดีขึ้นเพราะเอาลีฟออนลูบๆค่ะ ไม่มีน้ำยาบำรุงวิกง่ะ TT

เห็นทีต้องลองหาฟองน้ำแบบนั้นดู ได้ยินมาเยอะแล้วเหมือนกัน ขอบคุณนะคะ ^^

คุณ Barbiekiku

เคยซื้อที่สำเพ็งค่ะตอนเด็กมากกก(ก่อนที่จะรู้จักพันธุ์ทิพย์งามวงศ์วาน แต่ไม่รู้มันเลิกขายหรือยัง)

พอจะบอกพิกัดได้มั้ยคะ เพราะมักจะเจอแต่ชุดที่ไม่ค่อยสวยอ่ะค่ะ (ตรงโซนบาร์บี้ปลอมอ่ะค่ะ )

ขออนุญาติแนะนำนะคะ เราก้อเล่นบาร์บี้เหมือนกับ เลิฟๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆด้วย 

ถ้าอยากให้บาร์บี้ผมตรงใช้น้ำร้อนค่อยๆจุ่มตรงปลายผมแล้วใช้ผ้าขนหนูซับน้ำแล้วรอให้แห้งเอง

แต่เก็บไว้นานๆหน้าดำมากๆก้อใช้แอลกอฮอลชุบสำลีเช็ดออก เวลาเก็บไว้นานๆใส่รองเท้าแล้วสีมาตกใส่ก้อใช้น้ำยาล้างเล็บล้างออก ถ้าอยากให้ผมสวยนานๆใส่พวกออยบำรุงผมแต่อย่าใส่มากเพราะมันจะเยิ้มแนะนำวิธีเก็บไม่ควรใส่รองเท้าให้บาร์บี้เพราะสีมันจะตกใส่

ปล.วิธีนี้ทำให้บาร์บี้อยู่กับเราไปอีกนาน Love Barbie 

อยาได้มากเรยคร้า
เราก้อมีนะของแท้3ตัวเพิ่งซื้อมาทึ่เซนทรัล
แต่มันแพงมากๆเลยเราอยากซื้ออีกอะ
อยากได้ของแท้แต่ราคาถูกๆพร้อมอุปกรณ์
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะที่ไหนดี
ผมเป็นชายแท้ครับรักผู้หญิงรักตุ๊กตาด้วยครับเป็นของพี่สาวนานมากเกือบ 11ปีแร้วสำหรับตุ๊กตาตัวนี้ ผมอยากทราบว่าผมบาร์บี้มันพันกันติดเป็นก้อนๆต้องแก้อย่างไงครับใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again