การจัดฟันทำให้หน้าเรียวขึ้น..จริงไหม?

7 32

เห็นเพื่อนๆ ถามกันมามากว่า การจัดฟันทำให้หน้าเรียวขึ้น จริงไหม?

เราเลยขออนุญาต คัดลอกบทความจากคุณหมอที่เราจัดฟันอยู่มากบอก ดังนี้ค่ะ

คนไข้จัดฟันไม่จําเป็นว่าจะต้องหน้าเรียวและ/หรือหน้าตอบทุกคนนะคับ. 

หน้าไม่เรียวในกรณี
1.ไม่ถอนฟัน
2.นํ้าหนักตัวเพิ่มขึ้น

หน้าจะเรียวในกรณี
1.ถอนฟันกรามน้อยบน 2 ซี่. หรือร่วมกับฟันล่างอีก 2 ซี่. รวมเป็น 4 ซี่ ร่วมกับ
2.นํ้าหนักตัวคงที่หรือลดลง. ร่วมกับ
3.มีการแก้ไขการสบลึกของฟัน. โดยการดึงฟันกรามบนลง และหรือดึงฟันกรามล่างขึ้น ส่งผลให้ขากรรไกรล่าง
มีการหมุนตามเข็มนาฬิกา ทําให้ใบหน้าช่วงล่างตั้งแต่ริมฝีปากล่างถึงปลายคางยาวขึ้น. 

แก้มอาจจะตอบในกรณี
1.โหนกแก้มค่อนข้างสูง. ร่วมกับ
2.ถอนฟันกรามน้อย 4 ซี่. ร่วมกับ
3.เป็นคนค่อนข้างผอมหรือนํ้าหนักลดลงมากหลังการจัดฟันคับ

อย่างไรก็ตามลักษณะแก้มตอบก็พบได้ไม่มากนะคัฟ. ส่วนใหญ่มีแต่อยากให้ยุบแล้วไม่ยุบคัฟ

หวังว่าคงไขข้อข้องใจสำหรับผู้ที่กำลังหาข้อมูลในการตัดสินใจจัดฟันอยู่นะคะ 

ปล.ไม่แน่ใจว่าสามารถหรือต้องลงลิ้งที่มาไหม ถ้าต้องลงรบกวนเตือนด้วยนะคะ จะมาลงให้ค่ะ 

iannska

iannska

Hi, I'm Ann(22). Nice to meet you all my beauty friends. I am a master's degree student at TAIST Tokyo Tech with NSTDA and SIIT scholarship in ICTES program. Bachelor's degree from RMUTT in Computer Science field.

FULL PROFILE