[[[ Jeban s Talk ]]] มาสครับผิวสวยๆกันเถอะ

9 9

Jeban's Talk >>> มาสครับผิวเพื่อความงามของผิวกาย+ผิวหน้ากันดีกว่าค่ะ

สาวๆพอทราบกันใช่ไหมคะ ว่าเจ้าสครับเนี่ย มีประโยชน์อะไรบ้าง ที่เราทราบกันมาคือ

สครับจะช่วยเร่งการผลัดเซลล์ผิวของเราให้เร็วขึ้นกว่าปกติค่ะ ปกติเราจะมีการผลัดเซลล์ผิวได้เองทุกๆ 28 วันค่ะ

เพราะฉะนั้ัน การสครับผิวเป็นการเร่งการผลัดเซลล์ผิวของเราให้เร็วขึ้น ก็หมายความว่าเราจะขจัดพวกเซลล์ที่ตาย

แล้วออกไปได้เร็วขึ้นกว่าปกติค่ะ นอกจากนี้สครับยังสามารถกระตุ้นการไหลเวียนของระบบน้ำเหลืองได้ด้วยนะคะ

ทีนี้เรามาดูกันดีกว่าค่ะว่า ก่อนที่เราจะทำการสครับมีข้อควรรู้ 8 ประการที่ควรทราบไว้ค่ะ

1. ความถี่ที่เหมาะสมในการใช้สครับ คือ 1 - 2 ครั้ง/ สัปดาห์ เพื่อเปิดโอกาสให้กระบวนการผลิตเซลล์ผิวใหม่ได้ทำงานในการสร้างเซลล์ผิวขึ้นมาทดแทนเซลล์ที่สูญเสียไป

2. ช่วงเวลาที่เหมาะสำหรับการสครับผิวหน้ามากที่สุด คือ เวลากลางคืน เพราะในขณะที่หลับผิวจะได้รับการซ่อมแซม และฟื้นตัวจากการสูญเสียน้ำมันหลังจากการสครับ

3. หลีกเลี่ยงการใช้ผลิตภัณฑ์สครับผิวที่มีเนื้อขรุขระ โดยหันมาใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีส่วนผสมสกัดจากพืชประเภทข้าว เพราะเม็ดสครับที่ได้จะมีขนาดที่เล็กกว่า จึงไม่ขีดข่วน และทำอันตรายต่อผิว ทั้งนี้ จากการวิจัยเชิงเคมีของ The International Dermal Institute ยังระบุว่า กรดไฟติกและกรดเฟอรูลิค ซึ่งเป็นส่วนผสมในรำข้าวจะช่วยย่อยสลายเซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพอย่างอ่อนละมุน 

ในขณะเดียวกันก็จะช่วยเร่งการสร้างเซลล์ผิวใหม่อย่างเต็มประสิทธิภาพ ผิวจึงเนียนใส มีสุขภาพดี นอกจากนี้การใช้สำลีแผ่น หรือการถูผลิตภัณฑ์สครับลงบนมือที่เปียกน้ำก่อนนำไปขัดผิวหน้าอย่างเบา ๆ ยังสามารถช่วยลดการเสียดสีของเม็ดสครับกับผิวได้อีกด้วย

4. เลือกใช้ผลิตภัณฑ์ผลัดเซลล์ผิวประเภทใดประเภทหนึ่งเท่านั้น นั่นคือ หากใช้ผลิตภัณฑ์ที่เป็นกายภาพ ก็ไม่ควรใช้ผลิตภัณฑ์ที่เป็นเคมีควบคู่กันไป เพื่อหลีกเลี่ยงการขจัดเซลล์ผิวในปริมาณที่มากเกินไป

5. สำหรับคนที่มีปัญหาผิวเป็นสิว ควรเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีส่วนผสมของกรดไกรโคลิค (AHA) หรือซาลิไซลิค (BHA) ซึ่งการวิจัยพบว่าสารทั้ง 2 ชนิดนี้ไม่เพียงช่วยขจัดเซลล์ผิวที่ตายแล้วอย่างมีประสิทธิภาพเท่านั้น แต่ยังช่วยกระตุ้นกระบวนการผลิตคอลลาเจน รวมถึงกระบวนการสร้างเซลล์ผิวใหม่ และชะลอกระบวนการผลิตเม็ดสีผิวอีกด้วย แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นควรเลือกใช้ผลิตภัณฑ์สครับที่ออกแบบโดยเฉพาะสำหรับผิวเป็นสิว

6. หากรู้ว่าต้องไปในสถานที่ที่มีแดดจัด เช่น ชายทะเล ควรหลีกเลี่ยงการสครับผิวอย่างน้อย 48 ชั่วโมง

7. หลังจากสครับผิว สิ่งที่ขาดไม่ได้ คือ การใช้ผลิตภัณฑ์กันแดดที่มีค่าของสารป้องกันแสงแดดไม่ต่ำกว่า SPF 15

8. สำหรับผู้ที่ใช้บริการผลัดเซลล์ผิวตามศูนย์บริการด้านความงามต่าง ๆ ควรงดใช้ผลิตภัณฑ์ผลัดเซลล์ผิวอย่างน้อย 2 วัน และต้องไม่ลืมที่จะปกป้องผิวด้วยผลิตภัณฑ์กันแดด และทางที่ดีควรอยู่ในที่ร่มเป็นเวลาอย่างน้อย 2สัปดาห์

เอาล่ะค่ะ ทีนี้มาดูดีกว่า ว่า ตัวว่านเองเคยใช้สครับอะไรมาบ้าง จะแยกเป็นสครับผิวกาย กับผิวหน้านะคะ

ผิวหน้า เวลาเลือกจะเลือกที่มีเม็ดสครับละเอียด เพื่อหลีกเลี่ยงไม่ให้โดนสครับบาดหน้ามาก แล้วเคล็ดลับการสครับไม่ว่าจะเป็นหน้าหรือตัว คือเวลาลงสครับอย่ากดน้ำหนักมือไปที่ผิวค่ะ แตะเบาๆ ถูวนเป็นวงกลม ก็เป็นการขัดผิว โดยไม่ทำร้ายผิวของเรามากจนเกินไปแล้วล่ะค่ะ

Clinique 7 days scrub cream rinse off formula 

ตัวนี้ได้มาจากการซื้อ Clinique แบบเซตเล็กมาค่ะ แล้วได้เจ้าสิ่งนี้มาด้วย เลยเอามาใช้ซะเลย

สีของสครับจะเป็นสีขาวค่ะ กลิ่นหอมอ่อนๆ ส่วนเม็ดสครับละเอียดดีค่ะ เวลาขัดไม่บาดหน้ามาก

หลังสครับเสร็จรู้สึกได้ว่าหน้าสะอาดสดชื่นขึ้น แล้วก็เนียนๆขึ้นด้วยค่ะ ถือว่าเป็นอีกตัวนึงที่ชอบเลยล่ะค่ะ

User Reveiw:  https://www.jeban.com/reviews_product.php?review=80519

ตัวที่สองนะคะ มาจากคำร่ำลือของสาวๆในจีบันนี่ล่ะค่ะ 

Black Sugar Mask Wash Off  จาก Skin Food 

อดใจไม่ได้เลยซื้อมาลองดูค่ะ ผลปรากฏว่า เริ่ดสมคำร่ำลือจริงๆค่ะ

ชอบกลิ่นของเค้ามากๆ หอมเลมอนมากๆค่ะ แต่ข้อเสียคือเม็ดสครับใหญ่ไป เม็ดสครับน้ำตาลค่อนข้าง

มีเหลี่ยมเยอะ จะบาดหน้าได้ง่ายมากค่ะ ฉะนั้นเวลาขัดผิวต้องเบามือที่สุดเลยนะคะ แต่พอทำแล้วมหัศจรรย์

บังเกิดขึ้นค่ะ หน้านุ่มเนียนขึ้นมากกกกกกกกกกก!!! แบบไม่เคยมีสครับไหนทำได้มาก่อน

เฮ้ย ไม่ได้เว่อร์เกินจริงค่ะทุกท่าน มันให้ความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ปลื้มเว่อร์เลยค่ะตัวนี้ มีติดไว้ตลอดเลย

User Review: https://www.jeban.com/reviews_product.php?review=80520

ผิวกาย      สำหรับผิวกายว่านเคยใช้มาหลายอย่างค่ะ แต่จะยกตัวเด่นๆมาให้ชมกันนะคะ

Falke Away by Soap & Glory

เป็นแบรนด์โด่งดังจากทางฝั่งอเมริกาค่ะ ทางบ้านเราก็มีขาย อยู่ที่ Boots นั่นเอง

ยอมรับกันตรงๆว่าตอนแรกเดินผ่านหลายรอบมาก แต่ไม่เคยคิดจะซื้อค่ะ

แต่ด้วยความที่สครับเก่าๆหมด ก็เลยว่่าลองดูสักหน่อยแล้วกัน เลยจัดมาค่ะ

สครับตัวนี้เนื้อละเอียดนะคะ แต่เม็ดสครับค่อนข้างหยาบค่ะ เพราะฉะนั้นอย่าขัดแรงนะคะ

เบามือจ้าเบามือ จากผิวจะเนียนๆจะเป้นผิวถลอกไปซะก่อน พอขัดเสร็จจะรู้สึกได้เลยค่ะว่า

ผิวเนียนนุ่มขึ้นมากๆ เรียบลื่น ชอบมากๆเลยค่ะเวลาสครับเสร็จรู้สึกดีมากๆ ว่านไม่ชอบแค่อย่างเดียว

ในผลิตภัณฑ์ ตัวนี้คือกลิ่นค่ะ กลิ่นมันฉุนมากเกินไปสำหรับเรา เราไม่ค่อยชอบผลิตภัณฑ์กลิ่นฉุนๆอยู่แล้ว

มีเท่านี้ค่ะสำหรับผิวกาย เพราะที่ผ่านๆมาว่านก็ใช้ของตามตลาดหรือพวกสมุนไพรทั่วๆไปขัดตัวจ้า

ที่ซื้อเป็นกระปุกก็จะมีแต่อันนี้แหละค่ะ

สำหรับตัวนี้ User Review ไม่มีนะคะ เนื่องจากว่าไม่มีแบรนด์นี้ในระบบจีบันจ้า

ขอบคุณทุกคนสำหรับการติดตามรีวิวครั้งนี้นะคะ  เข้ามาชมแล้ว กดเลิฟ

หรือคอมเม้น

ให้กันบ้างนะคะ จะได้ชื่นใจ ขอบคุณมากค่ะ

yuynoowan

yuynoowan

Love make up and creative things.

FULL PROFILE