ใครเคยกินยาคุมไดแอนมั้งอ่าคะ

อยากรู้ว่าเพื่อนๆในนี้ใครเคยกินอยากคุมไดแอนมั้งอ่าคะ
คือเหงเพื่อนคนหนึ่งบอกว่ากินแล้วหน้าอกใหญ่ขึ้น จิงป่าวคะ
แล้วมานมีผลกระทบอะไรบ้างป่าวว
ช่วยรบกวนตอบกันหน่อยนะคะ สนใจทานอะคะ
เปงคนไม่มีหน้าอกเลย -*-
ขึ้นมานิดนีงค่ะขอย้ำ นิสนึง

ที่ขึ้นก็ไม่แน่ใจว่าจะอวบขึ้นด้วยหรือเปล่า
หมอสูของพี่บอกว่าตัวนี้เป็นยาที่มีโฮโมนมากนะค่ะ ค่อนข้างแรง กินระยาวจะไม่ดี พี่เคยกินเมื่อก่อนก็ไม่เห็นจะมีอะไรเกิดขึ้นเลย อย่าเลยดีกว่ามั้ง อันตรายเปล่าๆ
ยาคุมหรากินมากระวังมีลูกไม่ได้นะ แถมเปนมะเร็งอีก

แต่เรานะ กินมาจะ 10 ปีแล้ว หมอสูเราบอกว่ากินได้จนหมดประจำเดือนเลย ไม่เป็นอันตราย ยังงี้เชื่อใครดี หมอคงจะจบคนละสถาบันแหงๆ ทำไมบอกไม่เหมือนกัน (คิดหนักเลยนะเนีย) แต่เรื่องหน้าอกน่ะ จริงๆ กินยาคุมแล้วมันจะอ้วนขึ้นกว่าเดิมอยู่แล้วล่ะ มันก็เลยทำให้หน้าอกใหญ่ตามไปด้วย (เราอวบระยะสุดท้ายแล้ว) ว่ะฮ่าฮ่า  เรื่องมะเร็งทำใจซะ คนเป็นกันเยอะ หาสาเหตุไม่ได้  ยาแก้ก็ไม่มี  อย่าไปกลัวมัน ทำชีวิตให้มีสุขไว้ทุกวัน ก็พอแล้ว  ว่ะฮ่าฮ่า  (ไม่มีใครปลอบ ปลอบตัวเอง)

เราเคยกินเมื่อหลายปีก่อน ของเราไม่อ้วน แต่ผิวใสขึ้นหน้าใสขึ้น หมอเป็คนให้กินเพราะตอนนั้นเราเป็นซีสต์ กินอยู่ประมาณ 6 เดือน แตเ
ยาคุมไดแอน ประกอบด้วยฮอร์โมน 2 ตัว
1 estrogen ปริมาณ 0.35 ซึ่งถือว่าไม่ต่ำ ฮอร์โมนตัวนี้พูดให้เข้าใจง่ายๆ คือเป้นฮอร์โมนเพศหญิง จังทำให้ผู้หญิงมีน้ำมีนวล (อวบ อ้วน) มีหน้าอก แต่ผลข้างเคียงคือทำให้ คลื่นไส้อาเจียน มึนศีรษะ ในบางคน มากน้อยต่างกัน
2 progesterone ซึ่งตัวนี้ปริมาณไม่เกี่ยว ยาคุมแต่ละยี่ห้อต่างกันที่รุ่น มันเป้นฮอร์โมนชนิดเดียวกันแต่คนละรุ่นกันอะค่ะ (พูดให้ฟังง่ายอะนะ) คือยี่ห้อที่แพงๆจะพัฒนาเพื่อลดผลข้างเคียง ฮอร์โมนตัวนี้เป็นฮอร์โมนเพศชาย (อะงง อะดิกินฮอร์โมนชายทำไม มันซับซ้อนไม่พูดถึงแล้วกันนะค่ะ)มีผลทำให้เป็นสิว หน้ามัน ยี่ห้อไดแอนใช้ฮอร์โมนรุ่นที่พัฒนาแล้วทำให้ไม่หน้ามัน ไม่เป้นสิว อ่า... คราวนี้เลยเอามาโฆษณา เป็นยารักษาสิว ซะงั้นไป
แล้วถ้าจะถามว่า
....เอาไปกินให้มีหน้าอก จะได้ผลมั้ย ได้ผลค่ะ แต่มากน้อยไม่รู้ แล้วแต่คน
....กินนานๆ เป็นมะเร็งมั้ย จากการศึกษา (ทางวิทยาศาสตร์ หรือที่เค้าเรียกกันว่า paper) เค้าว่ามีผลค่ะ ถ้าจะคุมกำเนิดนานๆ แนะนำยาฉีด ยาฝัง หรือทำหมันเลยดีกว่าค่ะ
....กินมา 10 ปี แล้วให้กินต่อจนหมดประจำเดือน คือ แล้วแต่อะนะค่ะ แต่ต้องอธิบายก่อนว่า อย่าเชื่อคำพูดคนแค่คนเดียว ลองคุยกับเภสัชกรหลายๆคน หมอ หลายๆคนดีกว่ามั้ยค่ะ สุขภาพของเรา ปรึกษาหลายคนก็ไม่เห็นเป็นไร แล้วส่วนใหญ่เขาว่างัย ตัวเราเองก็ค่อยมาคิดเองอีกที มาประมวลผลเองอะค่ะ หมอก็ไม่ได้รู้ไปทุกเรื่องหรอก หมอก็คนธรรมดาหละค่ะ หนูก็ไม่ได้ว่า ว่าคุณหมอคนนั้นพูดผิดนะค่ะ แล้วก็ไม่ได้บอกว่าหนูพูดถูก คือความรู้หนูมีเท่านี้ ก็ลองคุยให้ฟังอะค่ะ แล้วพี่ก็ต้องไปพิจารณาดูอีกที ดีกว่า
....ผลกระทบ พูดถึงยาคุมโดยรวม ไม่เฉพาะไดแอนนะค่ะ
ในระยะสั้น ก็คลื่นไส้ อาเจียน เวียนหัว น้ำหนักขึ้น อวบ มีหน้าอก อันนี้มากน้อยแล้วแต่คน ประจำเดือนมากระปิดกระปอย เป็นอยู่สัก 2-3 เดือนแรก
ในระยะยาว ก็มะเร็งมดลูก ไมเกรน โรคหัวใจ... อย่าเพิ่งตกใจนะค่ะ อาจเป็นหรือไม่ก็ได้ แต่จากการศึกษาพบว่าทำให้มีโอกาสเป็นโรคพวกนี้ได้มากกว่าคนไม่กินยาคุม
มีเพื่อนกินเหมือนกันค่ะ เค้ากินรักษาสิวอักเสบที่ผดๆตามแก้มน่ะค่ะ หายจิงๆด้วยค่ะ อายุ 27 แล้วมาเป็นสิวตอนแก่ คือตอนวัยรุ่นหน้าใสกิ๊งเลย มันคงจะช่วยเรื่องฮอร์โมนน่ะค่ะ ใครที่เป็นสิวลองดูสักเดือน ก็เริ่มเห็นผลค่ะ อย่างว่ายาคุมมีทั้งผลดี ผลเสียนะคะ
เพื่อนเคยกิงไดแอนนะค่ะ หน้าอกขึ้นจริงๆ ค่ะ แต่ก็อ้วนขึ้นด้วยนะค่ะ พี่ๆ หลายคนก็เคยกินค่ะ  ส่วนมากน้ำหนักขึ้นทุกคนนะคะ  แต่ตอนนี้ เพื่อนเราเปลี่ยนมากินยัสมินน่ะค่ะ หน้าอกมันขึ้นมาหลังแผงที่สอง แต่ไม่อ้วนขึ้นนะคะ
แต่จริงๆ แล้วจะบอกว่า ยาคุมอาจทำให้หน้าอกใหญ่ขึ้นก็จริงค่ะ แต่ว่าถ้าเราหยุดกินมันก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมนะคะ

ลอง ยาสมิน มั้ยค่ะ เพราะมันฮอร์โมนต่ำสุด แต่กลับแพงสุด ประมาณสามร้อยกว่า

ทานอยู่เหมือนกันค่ะ เกือบ10ปีแล้วเหมือนกัน
หน้าอกใหญ่เพราะอ้วนก็เลยไม่รู้ว่าเกี่ยวกับยารึเปล่า
แต่ที่แน่ๆไม่มีสิวค่ะ
ลองศึกษาให้ดีก่อนทานนะคะ

http://www.clinicrak.com/birthcontrol/lady_pills06.html
เคยกินค่ะ แต่ไม่อ้วนขึ้น แล้วก็หน้าอกไม่ใหญ่ขึ้นนะ
เรากินให้ประจำเดือนมาสม่ำเสมอตรงเวลา แล้วก็ช่วยให้ไม่ค่อยปวดท้องเวลาที่มีประจำเดือน
เราว่า ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับฮอร์โมนของแต่ละคนด้วยว่า เข้ากับยาตัวนั้นมั้ย
ก่อนหน้าจะกินไดแอน เคยกินยาสมิน มาก่อนคะ ก็ไม่อ้วนขึ้นแล้วก็หน้าอกไม่ใหญ่ขึ้นเหมือนกัน
แต่เรากินแล้วมีเลือดออกประปิดกระปอย ไปหาหมอ หมอเลยบอกให้กินตัวอื่นที่มีฮอร์โมนมากกว่า
ก็เลยมากินไดแอนนี่แหละค่ะ แต่ตอนนี้เลิกกินไปแล้วน๊า

มาแลกข้อมูลด้วยอีกคนจ้า
กินมา 10 ปีแล้ว มีลูกแล้ว 1 คน นะจะบอกให้
จะบอกว่า สาเหตุที่กินไดแอนเพราะแม่แนะนำด้วยอ่ะ เชื่อป่าว กินแล้วหน้าใส ผิวใสขึ้นนะ ตอนนั้นเป็นสิวเยอะมากๆๆเลย และเราก็แนะนำให้เพื่อนๆกิน อ่ะแปลกไหม สิวหายด้วยแหละ พากันหน้าใสยกแก๊งส์ เลยนะจะบอกให้
ก็กิน 6 เดือน เว้น 1 เดือนอ่ะ หมอที่รู้จักกันเค้าก็แนะนำอีกที ลดภาวะเสี่ยงอะไรเนี้ยแหละจำไม่ได้แล้ว อ่ะ 555
ส่วนอึ๋มไหม ไม่อึ๋มเลยอ่ะ แบนเหมือนเดิม จิงๆๆนะ ที่ได้ก็อวบขึ้นนิดนึง น้ำหนักขึ้นด้วยแหละ ถ้ากลัวอ้วนก็ไม่ต้องกินน๊า

ถ้าไม่เป็นสิวกินแล้วสิวจะขึ้นมั้ยคะ ช่วยตอบด้วย
อืม เจง ๆๆๆ!! กินแล้วหน้าผ่องโคตๆๆๆ
หน้าอกมะค่อยใหญ่หรอก แล้วแต่คนด้วยจ้าๆๆๆ
กินแล้วจะมีขนขาไหม
เค้ากินได้ 5 เดือนแล้วยีห้อไดแอน หน้าใสจริง หน้าอกก็ไม่ค่อยใหญ่เท่าไร แตที่สำคัญนำหนักเพื่มขึ้นมาก ก่อนกินแค่ 48 กก. พอกินถึงตอนนี้ 52 กก. ขนาดไม่กินฃ้าวเย็นแล้วนะเนี่ย จะเปลี่ยนยี่ห้อใหม่แล้ว ไม่ไหวอ้วนมากเกินแล้ว
กินไดแอนแล้วอ้วนจริงๆๆเหรอเพราะก่อนนั้นกินของอะไรจำไม่ได้แล้วกินแล้วโครตผอมเลยนะตก่อนเลยสมส่วนแต่ตอนนี้ดิผอมมากๆๆๆเลย
กิงไดแอนแล้วหน้าอกใหญ่จิงๆๆแล้วมั้ยมีสิวด้วยค่ะ อวบ มีน้ำมีนวลด้วยค่ะกิงแค่3แผงเองคร้า
ลองกิงดูโครตปวดหัวตาก็เหมือนจะหลับเพิ่งกินได้วันดียวนะ
กินได้แอนต้องกินตามวันด้วยหรือเปล่าถ้าหากเรากินสลับกันได้ไหมแล้วตัวยาแต่ละเม็ดเหมือนกันหรือเปล่า
กินไดแอนสิวขึ้นเยอะมาก เป็นเพระอะไร
กินไดแอน มาได้ประมาณ 3 ปี กว่า ๆ แล้วค่ะ มีลูกแล้ว 1 คน

ที่กินเพราะ หมอแนะนำให้กินค่ะ เขาก้ไม่ได้บอก สรรพคุณหรอก

แต่ผลก็คือ ผิวเปล่งปลั่งมาก "อ้วนขึ้น" ไม่เป็นสิว ไม่ท้อง 55+

แต่หนักใจตรงที่อ้วนค่ะ ปกติเปนคนทานเก่งอยู่แล้ว ยิ่งทานยา

เหมือนมัน คูณสองของความอ้วน จาก หนัก 51 ปัจจุบัน 70 แล้วค่ะ

เครียดดดด อยากเปลี่ยน แต่ไม่กล้ากินยี่ห้ออื่น กลัวสิวขึ้น คือ ตอนนี้ อ้วน

แต่ผ่องมากๆ ไม่ต้องใช้แล้วค่ะ แป้งพัฟ หน้าขาวเว่ออ่ะ แล้วกินมากๆ มีผล

กับการมีบุตรในอนาคตไหมคะ อยากรู้จัง กลัว
กินไดแอนเหมือนกัน่ะกินมาประมาณ1ปีแล้วค่ะ

ก้เรื่องหน้าอกเนี๊ยไม่แน่ใจน่ะเห็นอยู่เหมือนเดิม

แต่เรืองผิวพรรณ หน้าตาก็ใสเปล่งปลั่งขึ้นอ่ะค่ะ

ส่วนน้ำหนักก็ขึ้นมาประมาณ 3 Kg

เพราะก่อนแต่งงานช่วงปีที่แล้วน้ำหนัก43กิโลกรัม

ตอนนี้ 46 กิโลกรัม แต่ทานอาหารเยอะขึ้นน่ะค่ะ

5เดือนก่อนก็แนะนำให้พี่ที่ทำงานลองกินดูพี่เค้าก็ดูดีขึ้นน่ะ

สรุปว่าใช้แล้วมีแต่คนทักว่าหน้าเด้ง อ้วนขึ้นดูดีขึ้นอ่ะค่ะ

(อืมแต่แฟนบอกว่าเหมือนเดิม)

อิอิอิ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again