[Review] โฟมเต้าหู้จากญี่ปุ่น SANA Nameraka Honpo Cleansing Foam

65 40

สวัสดีค่ะ วันนี้จะมารีวิว SANA Nameraka Honpo Cleansing Foam
หรือที่คนไทยเรียกกันว่าโฟมนมถั่วเหลือง หรือ โฟมเต้าหู้ นั้นเอง ^^
โฟมเต้าหู้นี้เป็นสินค้่าของแบรนด์ญี่ปุ่นชื่อ SANA ค่ะ
ตอนนี้ไม่มีขายในประเทศไทย แต่ก็มีหลายบางร้านออนไลน์นำเข้ามาขายอยู่เหมือนกัน
สินค้าชื่อดังของ SANA ก็มีโฟมเต้าหู้และผลิตภัณฑ์ไลน์ที่สกัดจากถั่วเหลือง
และที่ดังอีกตัวของ SANA คือคอนซีลเลอร์ใต้ตาที่เป็นรูปน้องหมี

สำหรับเจ้าโฟมเต้าหู้ตัวนี้ เราฝากเพื่อนซื้อจากญี่ปุ่นนะค่ะ (เพื่อนเป็นคนญี่ปุ่นจ้า)

ปริมาณ: ขนาดปกติของโฟมเต้าหู้คือ 150 กรัมนะ
แต่หลอดของเราที่ได้มารู้สึกจะเป็นโปรโมชั่นเพิ่มปริมาณ 30 กรัม
เลยทำให้หลอดใหญยักษ์กลายเป็น 180 กรัมเยี่ยงนี้ (ดีใจ แอบคุ้ม 555)

ราคา: ประมาณ 300 บาท (เรื่องราคาไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรนะ เพราะเพื่อนเรามันก็เก็บค่าโฟมแบบงงๆ -_-")

Ingredients: water, glycerin, myristic acid, palmitic acid, potassium hydroxide, stearic acid, 
glyceryl stearate, diglycerin, cocamidopropyl betaine, lactobacillus/soybean extract ferment filtrate, 
tocopherol, butylene glycol, alcohol, glycine soja (soybean) seed extract 

ส่วนฉลากและคำอธิบายหลังหลอด แน่นอนว่าเพราะมันมาจากญี่ปุ่น มันก็เลยมีแต่ภาษาญี่ปุ่น
ซึ่งเรา... อ่านไม่ออกจ้า T______T พี่แกเล่นไม่มีอังกฤษสักตัว (ยกเว้น made in japan -__-")
งานนี้ด้วยความอยากรู้และอยากทำรีวิวเพราะใช้แล้วรู้สึกว่าชอบจริงรักจริง
เราเลยต้องดั้นด้นไปให้เพื่อนคนญี่ปุ่นช่วยแปล (ซึ่งพูดไทยคำอังกฤษคำ สื่อสารกันได้มึนมาก T_T)
 + บวกกันการหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตเพิ่มเติม (ซึ่งแทบไม่มีภาษาไทย มีแต่ภาษาอังกฤษ T^T)
ก็ได้ความว่า...

โฟมเต้าหู้เป็นโฟมล้างหน้าสำหรับผู้หญิงที่จะช่วยให้ผิวหน้าของผู้หญิงนุ่มชุ่มชื่นขึ้น
เพราะในโฟมได้ผสมสารสกัดถั่วเหลืองที่มีสาร Phytoestrogen (ไฟโตเอสโตเจน)
ซึ่งมีคุณสมบัติคล้ายฮอร์โมนเอสโตเจนในเพศหญิง สามารถช่วยฟื้นฟูผิวพรรณให้สดใส

• ไม่มีส่วนผสมของน้ำหอมและ mineral oil + ไม่ผสมสี
• โฟมเต้าหู้นี้ถูกแนะนำในรายการทีวีชื่อดัง "Nu Ren Wo Zui Da" ของไต้หวันด้วย

วิธีใช้
1. ใช้ปริมาณประมาณ 1 ซม. สำหรับการล้างที่ไม่ได้แต่งหน้า
2. ใช้ปริมาณประมาณ 2-3 ซม. สำหรับการล้างเครื่องสำอางค์
3. ก่อนต้องจะใช้ต้องตีให้เป็นวิปโฟมก่อน เพราะไม่งั้นอาจเกิดอาการแพ้/หน้าแดงได้

หมายเหตุ : ผลิตภัณฑ์นี้ห้ามโดนแสงแดด

รูปนี้แอบน่าสนใจนิดหน่อย คาดว่าน่าจะสื่อประมาณ
ถั่วเหลือง --> นมถั่วเหลือง --> สกัดน้ำนมถั่วเหลือง

ทดลองใช้ในปริมาณ 1 ซม.

ใช้ตาข่ายตีวิปโฟมจากร้าน Daiso ตีประมาณ 1 นาที ก็ได้วิปโฟมเยอะแยะขนาดนี้แล้ว

จากประสบการณ์ส่วนตัว
ข้อมูลส่วนตัวของผู้รีวิว (ออยล์)
สภาพผิวหน้า: ผิวผสม (แห้งช่วงแก้ม มันช่วงทีโซน)
ปัญหาผิวหน้า: มีกระบริเวณโหนกแก้ม + มีรอยสิวเล็กน้อย + สีผิวไม่สม่ำเสมอ

• ชอบเจ้าโฟมเต้าหู้ตัวนี้เพราะชอบความรู้สึกที่ได้ใช้วิปโฟมล้างหน้าค่ะ
เพราะมือไม่ได้สัมผัสกับผิวหน้าโดยตรง ตัวเนื้อวิปโฟมก็แน่นมาก ใช้เวลาไม่นานก็ตีวิปโฟมได้เยอะ
• ตัวนี้สามารถใช้ล้างได้ทั้งกลางวันและกลางคืน และสามารถล้างเมคอัพได้ด้วย
แต่ส่วนตัวชอบใช้ตอนกลางคืนหลังจากใช้ Make Up Remover แล้ว
เพราะรู้สึกว่าใช้ Make Up Remover ก่อนน่าจะสะอาดกว่า (อย่างน้อยก็อุ่นใจว่าล้างเมคอัพออกหมดชัวร์ -.-)
แล้วก็ชอบใช้ตอนกลางคืนเพราะตอนเช้าตื่นมาเร่งรีบ ขี้เกียจตีวิปโฟม 555 
• ที่สำคัญอย่างนึงของเจ้าโฟมเต้าหู้ตัวนี้คือ รู้สึกใช้แล้วหน้านิ่มขึ้น!! (ปลื้มใจมากจุดนี้ 55)
ตอนใช้ครั้งแรกก็ไม่ได้รู้สึกถึงความนิ่มอะไรนะค่ะ แต่พอใช้ไปประมาณ 3-4 ครั้ง
เริ่มรู้สึกหน้านิ่มขึ้นละ ^^ (คาดว่าเป็นผลมาจากสาร Phytoestrogen)
• ล้างเสร็จแอบรู้สึกผิวตึงๆนิดหน่อยนะ แต่โอเค ไม่ได้ตึงและแห้งมาก รับได้จ้า :)

สรุปข้อดีข้อเสีย

สำหรับสาวๆคนไหนสนใจอยากลองใช้ ก็ลองหาร้านออนไลน์ดูนะค่ะ
โฟมเต้าหู้มีอยู่หลายสูตรด้วย (แอบสนใจสูตร Q10) ยังไงก็ลองเสิร์ชหาดูนะค่ะ
สำหรับผู้ชายที่อยากลองใช้ จริงๆก็ใช้ได้ไม่มีปัญหานะ เพียงแต่ว่าอาจไม่ได้ผลลัพท์หน้านุ่มได้ดีเหมือนผู้หญิงเท่านั้น
ที่สำคัญคือถ้าจะใช้ต้องตีเป็นวิปโฟมก่อน ไม่งั้นอาจแพ้ได้

ปิดท้ายด้วยความเหน็ดเหนื่อยนิดหน่อยด้วยหน้าจอตอนหาข้อมูล
(เค้าตั้งใจทำรีวิวจริงนะตัวเธอ T^T)

ไว้เจอกันใหม่โอกาสหน้านะค่ะ
คอมเม้นติชม ถามคำถามได้ตามสบายเลยจ้า บายค่ะ :)

OilPiAN

OilPiAN

FULL PROFILE