Mini Harem :เล็บสวยด้วยมือเรา

19 14

สวัสดีค่ะหลังจากกิจกรรมมินิฮาเร็มหายหน้าหายตาไปเสียนาน คราวนี้พอกลับมาความสนุกสนานไม่ได้ลดน้อยลงเลย เราได้ตั้งกระทู้ชวนสาวๆ มา Mini Harem เล็บสวยด้วยมือคุณคัด เลือกผู้โชคดีมาเข้าร่วมกิจกรรมกับเราทั้งหมด 5 ท่าน มาทำเล็บกันที่ออฟฟิศจีบัน เมื่อวันที่ 14 กรกฏาคม 2555 บรรยากาศจะเป็นอย่างไรกันบ้างทรายเก็บภาพมาฝากค่ะ

บ่ายวันเสาร์เป็นช่วงเวลาสบายๆ เรานัดสาวๆ ทั้ง 5 มาเจอกัน โดยผู้นำทีมในวันนี้คือคุณบั๊บเบิ้ล log in BubblyBubble เจ้าของเพจ Nailing You Nail Art เพจที่ให้สาวๆ มาแชร์กันเรื่องทำเล็บ และ 5 สาวที่มาในวันนั้นฝีไม้ลายมือของแต่ละคนนั้นไม่ธรรมดากันเลยทีเดียว

เริ่มกันที่สาวสวยร่างเล็กคนแรกน้องเก่ง- Akazuiya สาวคนนี้มาพร้อมเทคนิคดีๆ ในการดูแลเล็บเพียบ น้องน้ำตาล - bemynails สถาปนิกสาวที่เมื่อก่อนเคยมีร้านทำเล็บเป็นของตัวเอง น้องฮุ้ง-hungychan น้องเล็กสุด มาซุ่มเก็บความรู้ น้องมะปราง-oncedays และคนสุดท้าย น้องปัด - pad-pad มัณฑนากรสุดเปรี้ยว 

ก่อนที่จะลงมือทำเล็บ เราก็พูดคุยแลกเปลี่ยนวิธีการดูแลเล็บของแต่ละคน ซึ่งต่างก็มีเทคนิคในการดูแลเจ๋งๆ มาฝากพวกเราเพียบเลย ไม่ว่าจะเป็นปัญหาเล็บเหลือง เล็บเปราะ เล็บฉีก เล็บเป็นคลื่น จมูกเล็บฉีก สารพัดปัญหาที่กล่าวมาข้างต้นสาวๆ เค้าเจอมาครบแล้วค่ะ

แต่สาวๆ เหล่านี้เค้ามีวิธีแก้ปัญหากันทุกขั้นตอนเลยนะ ลองมาดูกันค่ะว่าเค้าเจอปัญหาอะไรกันบ้าง

• เล็บเหลือง ปัญหาสุดฮิตอันดับแรกๆ ใครที่ชอบทาเล็บมาก ไม่เคยพักเล็บเลยต้องพบเจอกับปัญหานี้แน่นอน วิธีแก้แบบเบสิคบ้านๆ เลย ก็ใช้มะนาวถูๆ ที่เล็บ ตามด้วยน้ำอุ่นผสมเบกกิ้งโซดา และใช้แปรงสีฟันเก่ามาขัดๆ เล็บก็จะขาวขึ้นนิดนึง แต่!!! ถ้าอยากแอดวานซ์ ขาวทันใจภายในวันนั้น น้ำตาลเค้าแนะนำมาว่า ให้ใช้ไฮเตอร์ (อ่านถูกแล้วค่ะไฮเตอร์) ซักผ้าขาว เทออกมา แล้วใช้คอตตอนบัด จิ้มจุ่มลงไปในน้ำยา ไม่ต้องผสมน้ำนะคะ ขัดตรงบริเวณที่เล็บเหลืองๆ ตรงไหนไม่เหลืองก็ไม่ต้องขัด แต่วิธีนี้ไม่แนะนำให้ทำบ่อยนะคะ ต้องสุดจะทนจริงๆ แล้วเท่านั้นค่อยทำค่ะ เพราะหน้าเล็บจะบาง
  • จมูกเล็บแข็ง ข้อนี้ถึงใครจะไม่ชอบทาเล็บก็เจอปัญหานี้ได้ วิธีแก้ของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ของสาวๆ กลุ่มนี้เค้าบอกว่าให้ใช้ตะไบ ตะไบตรงจมูกเล็บเอาส่วนที่แข็งๆ ออก วิธีนี้จะไม่ทำให้จมูกเล็บเป็นแผล
  • เล็บเปราะ เล็บแยกชั้น ถ้าเอาตามหลักวิชาการก็ต้องทานอาหารที่มีประโยชน์ก็ต้องเน้นทานพวกวิตามินเอ แคลเซี่ยม และต้องบำรุงรักษาด้วยการทาเบสโค้ท ซึ่งจะช่วยบำรุงให้เล็บไม่เปราะง่าย น้องเก่งบอกว่า ถ้าช่วงไหนที่เล็บเปราะก็จะพักการทำสี แต่จะทาเบสโค้ทสำหรับบำรุงเล็บไว้ตลอด แค่นี้เล็บก็จะกลับมาแข็งแรงขึ้น 
  • เล็บขึ้นรา อาการนี้หลายคนอาจจะไม่เคยเจอ แต่ถ้าหากว่าเจอแล้วอาการหนักมากควรไปพบแพทย์ค่ะ แต่ถ้าหากว่าเป็นแรกเริ่ม สาวๆ เค้าบอกว่าให้ทาทิงเจอร์ไอโอดีน แต่อย่าปล่อยให้เล็บขึ้นราเลยค่ะ หมั่นทำความสะอาดรักษาดูแลเล็บของเราให้ดีดีกว่า เพราะเล็บขึ้นรานี่ถ้าหนักๆ อาจจะต้องถอดเล็บเลย แค่คิดก็สยองแล้ว 

หลังจากพูดคุยเรื่องการดูแลเล็บและเทคนิคเคล็บลับต่างๆ ก็ถึงเวลาลงมือทำแล้ว สาวๆ ต่างออกแบบลวดลายของตัวเอง มาดูกันดีกว่าค่ะว่า จะสวยขนาดไหน

กิจกรรมสนุกมาก...ก ขอบคุณทุกคนที่มาร่วมแชร์วิธีการดูแลเล็บและมาร่วมสนุกกันนะคะ จบแล้วถ่ายภาพเป็นที่ระลึกกันสักนิด แล้วพบกันใหม่ กับมินิฮาเร็ม ครั้งหน้าจะเป็นอะไรโปรดติดตามกันให้ดีค่ะ

ปิดท้ายด้วย VDO บรรยากาศมินิฮาเร็มมาฝากกันค่ะ

<br/>

เคล็ดลับในการดูแลมือและเล็บ

- เวลาที่ไปทำเล็บ/ต่อเล็บ แล้วต้องนำมือเข้าเครื่อง UV เราควรทาครีมกันแดดก่อน เพราะทุกคนรู้ดีว่ารังสียูวี เป็นตัวการทำร้ายผิว ถ้าหากว่าเราปล่อยให้มือของเราโดนยูวีบ่อยๆ มือของเราก็จะเหี่ยว อย่าลืมนะจ๊ะว่า...มือเหี่ยวมันแก้ยาก

- เล็บฉีก/หัก แต่ยังอยากเก็บเอาไว้ก่อน เพราะเดี๋ยวต้องไปออกงานจะมีเล็บแหว่งๆ อยู่ 1 นิ้วก็กระไรอยู่ วิธีการก็คือเอาถุงชามาตัดให้เท่ากับขนาดของเล็บ ใช้กาวติดเล็บ ติดถุงชาบนเล็บที่กำลังจะหัก แล้วทาสีทับแค่นี้ก็เรียบร้อยค่ะ วิธีนี้เป็นเคล็ดลับที่บั๊บเบิ้ลใช้และเคยทำเป็นฮาวทูเอาไว้ด้วย

- เวลาที่เราทาเล็บจะมี 1 ข้างที่ทาไม่สวยเพราะไม่ถนัด คำแนะนำคือให้ทาข้างที่ไม่ถนัดก่อนจะทำให้เรียบ เพราะยาทาเล็บเมื่อโดนอากาศมันจะแห้งแล้วจะทำให้ทาลำบากมากกว่า

- ยืดอายุยาทาเล็บด้วยการเอายาทาเล็บไปแช่ในช่องผัก พอถึงเวลาใช้นำมากลิ้งๆ ในอุ้งมือ ให้อุณหภูมิของร่างกายทำให้ยาเล็บไม่เป็นฟอง (ห้ามเขย่าเพราะจะทำให้ยาทาเล็บเป็นฟอง)

Link การดูแลเล็บ

How to สาวๆ ที่ชอบทาเล็บ แล้วเล็บเหลือง แก้ได้อย่างไรมาดูกันค่ะ

How to วิธีแก้ไขเล็บเหลืองจากคราบยาทาเล็บ

How to ซ่อมเล็บที่กำลังจะหักด้วยถุงชา

ไผ่ไร้กอ

ไผ่ไร้กอ

Love you Jeban ^_^

FULL PROFILE