รีวิว พอกตัวด้วยน้ำผึ้งเดือน5ผสมกับครีมมะขามพะเยา

17 18

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เมื่อตะกี๊ที่ผ่านมาเฟิร์นพึ่งอาบน้ำและพอกตัวมาค่ะ ก็เลยคิดว่าเราน่าจะแชร์เคล็ดลับการพอกตัวให้เพื่อนๆได้ดูกันบ้าง เฟิร์นพอกตัวด้วยน้ำผึ้งเดือน5และครีมมะขามพะเยาค่ะ ซึ่งเพื่อนๆก็คงจะรู้จักกันดีสำหรับครีมมะขามนะคะ แต่สำหรับเจ้าน้ำผึ้งเดือน5แล้ว เฟิร์นคิดว่าเพื่อนๆอีกหลายคนคงอาจจะไม่รู้จักกันนะคะ วันนี้เฟิร์นเลยมีข้อมูลเกี่ยวกับน้ำผึ้งเดือน5มาฝากกันคร่าวๆด้วยค่ะ ติดตามชมกันได้เลยค่ะ(อย่าพึ่งขี้เกียจอ่านกันนะคะ)

* ที่จริงครีมมะขามก็มีส่วนผสมของน้ำผึ้งอยู่แล้ว แต่เฟิร์นคิดว่ามันผ่านกระบวนการต่างๆมา น่าจะสูญเสียคุณค่าของมันไปบ้าง เลยเติมน้ำผึ้งลงไปอีก เพื่อไม่ให้สูญเสียประโยชน์ไปค่ะ

และนี่คืออุปกรณ์ค่ะ ก็จะมีครีมมะขามกับน้ำผึ้งเดือน5  ซึ่งดูน้ำผึ้งเดือน5เผินๆแล้วก็มีลักษณะคล้ายๆกับน้ำผึ้งทั่วไปค่ะ แต่ลักษณะพิเศษของมันคือ มันจะมีเพียงปีล่ะ1ครั้ง ในช่วงเดือน5 หรือช่วงเดือนพฤษภาค่ะ จริงเป็นที่มาของชื่อมันนั่นเอง มันเป็นน้ำผึ้งป่าที่หายากค่ะ ไม่ใช่น้ำผึ้งจากผึ้งเลี้ยงที่เรากินอยู่ทุกวันนี้นะคะ ลักษณะเด่นของมันมีหลายอย่างค่ะ อาทิเช่น

1. จะะมีกลิ่น และรสชาติที่หอมหวานกว่าน้ำผึ้งเลี้ยงทั่วไป
  2. มีคุณสมบัติเป็นยาอย่างที่โบราณว่าไว้ คือ เป็นยาอายุวัฒนะและคนโบราณจะใช้ผสมยาลูกกลอนด้วย นอกจากนี้ยังใช้ในยารักษา บาดแผล เพื่อฆ่าเชื้อโรคด้วย
  3. มีวิตามินแร่ธาตุจากเกสรดอกไม้ในป่าตามธรรมชาติต่างจากน้ำผึ้งเลี้ยงเนื่องจากน้ำผึ้งจะได้ความหวานจากเกสรดอกไม้เฉพาะอย่าง และในฤดูที่ไม่มีดอกไม้นั้นๆ ผู้เลี้ยงจะต้องให้น้ำหวานที่ผสมจากน้ำตาล ซึ่งส่งผลให้คุณค่าของน้ำผึ้งด้วยลง
  4.  ในน้ำผึ้งป่าจะประกอบด้วยเอนไซม์ นมผึ้ง ยางผึ้งตามธรรมชาติ ไม่มีการสกัดเอาประโยชน์ต่างๆออกมาขายแยกเหมือนน้ำผึ้งเลี้ยง ที่มีการสกัดเอาส่วนต่างๆมาแยกจำหน่าย จะสังเกตเห็นว่าด้านบนของน้ำผึ้งจะมีสีเข้มกว่า ซึ่งส่วนนี้จะเป็นประโยชน์ที่มีประโยชน์อยู่ในน้ำผึ้งป่า ไม่จำเป็นต้องตักทิ้ง
  5. เก็บได้นาน เพียงแต่สีสามารถเข้มข้นได้ แต่เมื่อเทียบกับน้ำผึ้งเลี้ยงแล้ว สีที่เข้มข้นจะช้ากว่ามาก

*ถ้าสังเกตนะคะ น้ำผึ้งป่าเดือน5 จะมีลักษณะเป็นฟองขี้ผึ้งลอยอยู่ ตามรูปภาพที่เฟิร์นได้วงไว้ค่ะ โชคดีมากๆค่ะ เฟิร์นได้น้ำผึ้งแท้มาจากคุณพ่อ เพราะคุณพ่อทำงานอยู่ที่แม่ฮ่องสอนค่ะ คุณพ่อได้มาจากพวกชาวกระเหรี่ยงที่เค้าชอบหาของป่าอยู่แถวนั้นค่ะ

มาเริ่มทำกันเลยดีกว่าค่ะ วิธีก็ง่ายๆเพียงผสมครีมมะขามกับน้ำผึ้งในอัตราที่เหมาะสม (เฟิร์นไม่รู้อัตรานะคะ) แล้วกวนๆให้เข้ากันดังภาพค่ะ

ต่อมาก็พอกผิวแบบนี้เลย ทิ้งไว้ประมาณ 5-15นาทีนะคะ แล้วล้างน้ำออก

ผลออกมาเป็นไงบ้างค่ะ อาจจะไม่เห็นถึงความแตกต่างมากนักนะคะ แต่โดยส่วนตัวแล้วชอบค่ะ ผิวดูสดใส สว่างและสะอาดขึ้น เพราะตัวของน้ำผึ้งเองมีคุณสมบัติฆ่าเชื้อโรคค่ะ 

*ทิ้งท้ายเราอยากให้เพื่อนๆลองซื้อน้ำผึ้งป่ามาใช้และทานกันดูนะคะ มันดีกว่าน้ำผึ้งเลี้ยงทั่วไปจริงๆ เพราะมันมีสรรพคุณทางยาเยอะมาก คุณแม่เราก็ทานอยู่ ใส่ในกาแฟหรือของโอวัลตินก็ได้ค่ะ แถมทำให้ผิวสะอาดและสวยอีกด้วยนะค้า :) 

Baifernindy

Baifernindy

สามารถดูรีวิวเพิ่มเติมของเฟิร์นได้ที่ Blog ดังลิ้งค์ด้านล่างนี้นะคะ..
https://sabaisri.blogspot.com/ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ <3

FULL PROFILE