[ HOWTO ] Use Jeban App : Step by Step !

45 55

ฮูวววเร่ ~   ในที่สุดดด สาวๆก็สามารถเข้าถึงเรื่องสวยๆ งามๆ ได้ทุกที่ทุกเวลาแล้ววันนี้

ผ่าน Jeban App โดยเวอร์ชั่นแรกนี้ขอ support ให้กับ iOS ก่อนนะคะ :D

Download : https://itunes.apple.com/th/app/jeban/id541868286?mt=8

หรือ Search : Jeban 

หลังจากที่โหลดเข้าเครื่องกันมาเรียบร้อยแล้ว

พอเปิดแอพมาครั้งแรก แนะนำให้ Log in เข้าสู่ระบบกันก่อนนะคะ

เพื่อการใช้งานที่เป็นระบบมากขึ้นฮัฟฟฟ ~

เมนูหลักของแอพจะมีสองส่วนด้วยกัน ได้แก่ User Review และ Beauty Check ค่ะ

กด Login ที่มุมบนขวา , พิมพ์ Username+Password ที่ใช้ใน www.jeban.com

หรือต้องการสมัครใหม่ก็ Register โลดดดด

U S E R    R E V I E W

เข้ามาในส่วนของ User Review 

หน้าแรกจะแสดงหมวดหมู่ Category ของ Products 

หรือจะเลือกให้แสดงแบบ Brand ก็ได้ค่ะ 

เพื่อให้ค้นหาได้ง่ายขึ้นสาวๆ สามารถพิมพ์ search หาได้จ้า 

แต่ถ้าจำไม่ได้ว่าพิมพ์ยังไง หรือ มีจุดไม่มีจุด

แนะนำให้เลือกจากแถบชื่อในหน้า By Brand จะง่ายกว่าค่ะ

ในหน้า Hot ก็จะมีสองส่วนด้วยกัน คือ 

Privileges ที่จะแสดงสิทธิพิเศษต่างๆ ของสาวๆ ที่มี Jeban App

We Picked แนะนำ Product เด็ดๆ ที่คัดสรรมาแล้วว่าต้องมี เริ่ดจริง อะไรจริง :D

ในหน้า Pin เป็นหน้าที่เก็บ product เด็ดๆ ที่สาวๆ ได้ pin เอาไว้

ในหน้าของ Product นั้นๆ .. ปุ่ม pin จะอยู่มุมบนของรูป product จ้าา (ในวงเขียวๆนั่นแล)

อยากบอกต่อว่าตัวนี้ดีจริงจริ๊งงงง หรือจะส่งไปบอกว่านี่ไงน้ำหอมที่ฉันบอกให้เธอซื้อน่ะ ตัวนี้ๆ

ก็กดแชร์ที่ปุ่มบนขวามือค่ะ

ในการใช้งานครั้งแรก ระบบจะทำการขออนุญาต Authorized App 

กลับมาดูในส่วนของการ Review Product กันบ้างน้าา

เมื่อเข้ามาตาม Category หรือ Brand สาวๆก็จะเห็น Product ต่างๆ มากมาย

เลือก view ได้ทั้งแบบ Grid และแบบ Lists 

เข้ามาในหน้าของ Product นั้นๆแล้ว  ก็จะมีข้อมูลและกราฟแสดงผลเฉลี่ยที่สาวๆ รีวิวกันเข้ามา

มุมบนขวามือ มีปุ่มที่เอาไว้แชร์ Facebook , Twitter และ Google+ ด้วย

ถ้าต้องการดูหรือจะเขียนความเห็นต่างๆ ของตัวนี้ ก็กดปุ่ม Review เลยจ้าา

หลังจากกดปุ่ม Review จะเห็นรีวิวต่างๆ ที่เพื่อนๆ รีวิวเอาไว้แล้ว

อยากเขียนบ้าง กดปุ่ม +Add Review ที่มุมบนขวาได้เลยค่ะ  เสร็จแล้วกด Submit โลดด

User Review การใช้งานก็มีเพียงเท่านี้ละค้าา

ส่วนต่อไป ไปดู Beauty Check กันบ้าง

B E A U T Y    C H E C K

เข้ามาในส่วนของ Beauty Check แล้ว จะเห็นปุ่มด้านล่างอยู่ 4 อันด้วยกัน

Newest : Check ล่าสุด 

Hot Looks : Check ที่ได้ Love มากที่สุด

Snap : Check มั่ง

Me : Beauty Check ของเรา

ชอบ Beauty Check ของใครอันไหน ก็สามารถกดหัวใจสีเทาๆ 

ให้ LOVE ได้เลยค่ะ , ถ้าอันไหนให้ LOVE แล้วก็จะเป็นหัวใจสีชมพู

เข้ามาส่วนของ Snap สาวๆ สามารถ "ถ่ายสด" หรือ "เลือกรูปที่มี" ก็ได้ค่ะ

การถ่ายสด ใช้การแตะที่หน้าจอค้างไว้ในการ แช๊ะรูป 

และถ้าจะใช้รูปจากที่มีอยู่แล้ว ให้เลือกปุ่มสีเหลี่ยมที่มุมล่างซ้าย

แนะนำให้ เลือกรูปแรกเป็นรูปเต็มตัว นะคะ จะได้ tag item ได้

และขอเน้นย้ำสาวๆ ซักนิดนึง

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยในบ้านของเรา

ให้เป็น Lookbook ของเมืองไทยกันเน้อ

• ใช้รูปเต็มตัวหรือครึ่งตัวอย่างน้อย 1 รูป

• ไม่เช็คแต่หน้า ผม หรือ เฉพาะส่วน

• ห้ามขายของเด็ดขาด

ระบบจะทำการดึงรูปแรกขึ้นมาให้ Tag item ต่างๆ ค่ะ

Title or Style : ชื่อ หัวข้อ หรือ สไตล์หลักในการแต่งตัว

Description : รายละเอียดการแต่งตัว (ไม่ใส่ก็ได้ค่ะ)

Select tone : เลือกโทนของเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า

My Point : จุดเด่นของสไตล์การแต่งตัว ที่ทำให้ทุกคนเหลียวมองงงง O.O

หากต้องการแชร์ไปที่ Facebook หรือ Twitter ให้เลือก On ค่ะ

กรอกข้อมูล โพสรูป tag ของ เรียบร้อยแล้ว , กด Submit ได้เลยจ้าาา

รอซักพัก ระบบจะขึ้นมาให้แชร์ไปที่ Facebook , ไม่ต้องการให้แชร์ก็กดออกได้เลยค่ะ

หลังจากโพสเสร็จแล้ว สาวๆ ก็จะเห็นตัวเองใน Feed Newest อันล่าสุดแล้วค่าา

ดู Item Info หรือ Comment ต่างๆ ก็เลือกจากปุ่มด้านล่าง

จะแชร์ไปที่ Google+ , Facebook , Twitter ก็ได้เลยยยยยยยยย :P

หลังจากที่ระบบได้บันทึกข้อมูลเรียบร้อยแล้ว

Check นั้นๆ ก็จะอยู่บนเว็บด้วยนะค้าา

หรือถ้าจะเข้าไปดู Beauty Check ของคนอื่นก็เลือกดู Item , Info , กด Love , กดแชร์

Comment ต่างๆ ทำแบบเดียวกันเลยค่าา

อ๊ะ! หรือถ้าสาวๆ รู้สึกชอบการแต่งตัวของคนนี้จังเลย แอบเข้ามากดดูทุกกวัน

กดปุ่ม More ที่มุมขวาบน ในหน้า Beauty Check

สาวๆ ก็จะเห็น Beauty Check ทั้งหมดของคนนั้นนั้น อารมณ์เดียวกับ Instagram เลยค่ะ

เข้ามาในหน้า Profile ก็จะแสดงข้อมูลที่ได้ลงไว้ใน www.jeban.com 

หากต้องการจะแก้ไขข้อมูล ต้องเข้าไปแก้ผ่านเว็บอย่างเดียวค่ะ

Logout เข้าไปที่หน้า Setting ได้เลยค่ะ

ณ ตอนนี้ Jeban App ของเราเป็น Beta Version 

อาจจะมี Bugs หรือปัญหาต่างๆ อยู่บ้าง

กานต์อยากจะให้สาวๆ ที่ได้ใช้แล้ว ช่วยกันคอมเม้น ติชม แนะนำ หรือแจ้งปัญหา

ผ่านกระทู้นี้หน่อยนะคะ , เพื่อการปรับปรุงที่ดีขึ้นค่ะ ^^

ถ้าปัญหาอันไหนที่สาวๆ แจ้งแล้วมีการแก้ไข 

จะอัพเดทให้ทราบกันนะคะ

ปัญหาที่พบ :

• รูปซ้ำใน Beauty Check ขณะเลื่อนดู
  • จากหน้า Check Info/ กด More ... จำนวน Check, Idol, Love รวมถึงรูปโปรไฟล์ไม่ขึ้น
  • หลังจากโพส Beauty Check แล้ว หน้าที่เด้งขึ้นมาให้แชร์ไปที่ Facebook คีย์บอร์ดไม่ขึ้นมาให้พิมพ์ แต่ถ้าเข้าไปแชร์ Beauty Check ของคนอื่นไม่เป็น
  • กด Following แล้ว ระบบไม่แสดงข้อมูลในหน้า Me ว่าเรามีใครเป็น Idol บ้าง

* update 19.07.12

Jebanista

Jebanista

FULL PROFILE