[Review] Guerlain Parure Pearly White Brightening Compact Foundation SPF 20 แพงมาก...ผลเป็นยังไงมาดูกัน

1 8

พูดถึงเครื่องสำอางยี่ห้อนี้เราถึงกับหน้าซีดเลยค่ะ ราคามันแพงอ่ะ 

ยิ่งพวกครีมบำรุงนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยถึงกับช็อคแบบว่า พระเจ้า...ถ้าจะใช้ครีมแพงขนาดนี้ไปทำเลเซอร์เหอะ!!

ทั้งๆ ที่คิดแบบนั้นแต่เราก็คาใจอ่ะ ออกแนวอยากรู้ว่ามันจะดีเร้อ ทาแล้วใช่ว่าจะทำให้ศพกลายเป็นคนได้ - -*

ดังนั้นเราเลยเอาข้อมูลเบื้องต้น+ผลการใช้ของตัวเองมาแชร์ค่ะ ซึ่งต้องขอย้ำสภาพผิวหน้าเราเหมือนกับก่อนรีวิวทุกครั้งดังนี้นะคะ

ปาย - ผิวแห้ง มีลอกบ้างนิดหน่อยช่วงคาง มีสิวเสี้ยนประปราย รูขุมขนกว้างช่วงทีโซน ผิวละเอียดมากและอุดตันง่ายมากเช่นกัน มีรอยกระกับจุดด่างดำนิดหน่อยค่ะ

อันดับแรกมาดูข้อมูลที่เราแปลตามมีตามเกิดจากในเว็บก่อน

Guerlain Parure Pearly White Brightening Compact Foundation SPF20

แป้งรุ่นนี้สามารถปรับระดับโทนสีให้เข้ากับสภาพอากาศได้ แม้จะอยู่ในหน้าร้อนหรือสภาพอากาศชื้นก็ตาม เนื่องจากมีอณุภาคขนาดเล็กเป็นพิเศษจึงช่วยให้มีเนื้อสัมผัสที่เบาสบายต่อผิว ก่อให้เกิดผลลัพธ์แบบโปร่งแสง เรืองรองเหมือนไข่มุก พร้อมช่วยดูดซับความมันส่วนเกินและเหงื่อ แล้วเค้าก็บอกอีกว่าถ้าจะให้ดีต้องใช้ร่วมกับเบสของเค้าค่ะ

มาเช็คทีละจุดที่เค้าเคลมกันบ้าง

แป้งปรับระดับโทนสีได้ --> ทีแรกเราอ่านแล้วอึ้งค่ะ มันมีแบบนี้ด้วยเหรอ แต่พอลองใช้ดู อ้อ...มันคือแบบนี้นี่เอง นั่นก็คือว่า ปกติเวลาเราทาแป้งสีจะดรอปลงนิดนึง หรือเมื่อหน้าเราเริ่มมันก็จะให้ลุคดิวอี้ๆ แล้วแป้งจะเซ็ตกลืนไปกับผิวหน้า แต่เจ้าเกอแลงตัวนี้ไม่ดรอปเลยยยยยยยยยยยย ซักนิดเดียว แล้วก็ไม่ต้องทิ้งไว้เพื่อให้แป้งเซ็ตตัวด้วยค่ะ ทาปุ๊บแป้งจะกลืนกับผิวไปเลย (ในกรณีที่ตรงสีผิวเด๊ะ เพราะแ้ป้งไม่ได้ทิ้งเนื้อฝุ่นหรือดูเค้กตามรูขุมขน เป็นแป้งผสมรองพื้นที่ละลายไปกับผิวคล้ายแป้งฝุ่นแม้จะใช้พัฟแตะไม่ได้ใช้แปรงช่วยก็ตาม) แต่ถ้าเลือกสีผ่องกว่าผิวยังไงก็ดูออกค่ะว่าแต่ง 

แป้งทนต่อสภาพอากาศ - สำหรับเรา คิดว่าถ้าพิจารณาด้วยตัวแป้งเดี่ยวๆ ไม่เกี่ยวกับน้ำมันในผิวเราจะพบว่าแป้งทนต่อสภาพอากาศร้อนได้ค่อนข้างมากค่ะ ปกติเราออกแดดแล้วหน้าจะแดงและแป้งจะหมองลง พอทาตัวนี้คิดว่ามันทนต่อสภาพอากาศร้อนและเย็นได้ คืออยู่ในห้องแอร์แล้วผิวไม่ลอก การกันแดดก็มีประสิทธิภาพดีนะคะ วันที่ทาตัวนี้เดี่ยวๆ หน้าก็ไม่ไหม้แดด

แป้งทนต่อความชื้น/มัน/เหงื่อ - อันนี้ไม่จริงค่ะ แป้งกันน้ำและกันเหงื่อจริง แต่พอถึงระดับหนึ่งเริ่มไม่ไหวนะคะ ตอนที่ร้อนเหงื่อไหลโชกแป้งก็หลุดค่ะ แต่มันหลุดแบบจางไปเรื่อยๆ ไม่ได้เป็นคราบอะไร ส่วนความมันนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย ขนาดเราหน้าแห้ง ก็ยังมีน้ำมันออกมาช่วงจมูกได้ แต่มันไม่เลอะนะคะ แป้งจะอุ้มน้ำมันเอาไว้ทำให้จมูกดูโชกๆ เลื่อมๆ (ไม่ดิวอี้นะจ๊ะ) พอซับออกแล้วจะมีแป้งบางส่วนหลุดออกมา สภาพผิวเราแป้งคุมมันอยู่ได้ประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ แต่เราไม่เติมนะคะ เพราะแป้งไม่หลุด แค่โชกเฉยๆ ซับปุ๊บก็เนียนเหมือนเดิม

(เห็นหลายคนเค้าลือว่า) เครื่องสำอางยี่ห้อนี้กลิ่นน้ำหอมแรงมาก - ไม่จริงค่ะ อ่อนกว่าแอนนาซุยแบบโคตรเยอะอ่ะ 555+

แพคเกจ - นี่สิ...คุณค่าที่ดิฉันคู่ควร มันเป็นพลาสติกอย่างดี เคาะมีเสียงแป๊กๆ เหมือนพวกไฟเบอร์กลาส สีขาวโทนเดียวกันไอโฟนเด๊ะ >_<  ฟองน้ำเกลี่ยง่าย เกลี่ยดี เนียน เรียบ สรุปคือ แพคเกจสมราคามากๆ ถึงมากที่สุดค่ะ มีรูปๆ

แป้งให้ลุคซาติน+เรืองแสงเหมือนไข่มุก - จริงจัง!! เป็นผลที่ตรงมาก เดี๋ยวข้างล่างมีอธิบายต่อ 

นี่เป็นคู่หูในการทดลองใช้นะคะ

Kiss mat chiffon uv base moist + Guerlain brightening compact foundation 

เบสคิสที่ใช้มีคุณสมบัติแค่ช่วยปรับสภาพผิวให้เนียนเรียบ อำพรางรูขุมขนและริ้้วรอบเล็กๆ เท่านั้นนะคะ ไม่มีคุณสมบัติในการปกปิดหรือปรับโทนสีผิวค่ะ

ปาดเนื้อให้ดูค่ะว่าเบสไม่ได้มีเอี่ยวในการปกปิดจริงๆ

เนื้อแป้งบ้างนะคะ

ตามรูปที่เห็นนี้เราใช้เบอร์ 02 beige clair ค่ะ เหมาะกับผิวขาวเหลือง

ผลที่ได้จากการใช้งานจริงตามวันปกติ, เที่ยวเล่น และไปงานสำคัญต่างๆ

ตอนที่เราไปเกาะเคาน์เตอร์เลือกรุ่นแป้งนี่มันเป็นอะไรที่ตื่นเต้นมากเลยค่ะ ของสวยๆ ละลานตาไปหมด อยากจะเหมา ต้องยอมรับว่าเกอแลงเป็นเครื่องสำอางที่สวยจริง ซึ่งในจุดนี้เราว่ามันมีผลต่อราคาอย่างแรง 555+ แต่มันก็ให้ความรู้สึกดีในประเด็นที่ว่า ในเมื่อมันแพงขนาดนี้วัสดุที่ใช้ทำแพคเกจประมาณนี้ก็ดีแล้ว บางยี่ห้อมันมาแนวกล่องกระดาษ ตลับพลาสติกเบาๆ ก๊องแก๊ง มันดูเสียความรู้สึกอ่ะ แต่บางทีก็ต้องซื้อเพราะบางตัวมันใช้ดี

มาดูแป้งกันบ้าง แป้งเนื้อละเอียดมากนะคะ เบาด้วย เล่นเอาดิออร์ และแอนนาซุยคู่ชีพเราหนักไปเลยอ่ะ ทั้งๆ ที่แต่ก่อนไม่เคยรู้สึก แป้งเบามากจริงๆ และมีประสิทธิภาพในการปิดบังความชั่วร้ายสูงมาก! ไม่ได้ออกแนวเห็นจะๆ ว่าหายวั๊บแบบ bsc นะคะ มันคนละฟีลลิ่งกันเลย เจ้าตัวนี้ทั้งๆ ที่เนื้อเบา แต่กลบเกลื่อนได้ค่อนข้างเยอะนั่นก็เพราะแป้งมีพิกเม้นที่แน่นและละเอียดมาก แนบเนียนไปกับผิว ทำให้พวกรอยต่างๆ มันเบลอไป

ข้อเสียของเจ้าตัวนี้ก็มีนะคะ เนื่องจากเรามีกระและจุดด่างดำที่ไม่เข้มมาก มันเลยอยู่ได้ค่ะ แต่สำหรับหน้าที่สิวหนักจริงๆ ผิวมันมาก เราไม่แนะนำนะคะ เพราะเนื้อแป้งมีลักษณะที่เหลือบเล่นแสงตามมุมตกกระทบ หน้าจะเรืองแสงชมพู/น้ำเงิน/ขาว/ทอง แล้วแต่สภาพอากาศค่ะ โดยส่วนตัวแล้วเราคิดว่ามันเป็นแป้งผสมรองพื้นที่มีประสิทธิภาพสูงมาก และให้ลุคที่ไม่ค่อยคุ้นตาในบ้านเราซักเท่าไหร่ คือมันไม่ออร่าแบบลังโคม ไม่ซาตินแบบชาแนล ไม่ดิวอี้แบบดิออร์ ไม่แมทแบบลอร่า แต่ให้ลุคตามที่เค้าเคลมไว้ล่ะค่ะ ว่าเรืองแสง (แอบคิดไม่ได้ว่าพวกแบรนด์ไฮเอนด์ที่เค้าขายได้ก็เพราะว่าแต่ละแบรนด์มีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันไปแบบนี้นี่เองเนอะ)

พูดเยอะเหมือนเราอวยเลยใช่มั้ยเนี่ย 555+ ไม่ได้อวยเกินจริงหรอกค่ะ ให้รูปเป็นตัวยืนยันทุกอย่างดีกว่า เราใช้แต่งเล่นมาพักใหญ่แล้วสุดท้ายเลยเลือกเบสและแป้งคู่นี้แต่งหน้ารับปริญญา ผลคือช่างภาพเราไม่ได้รีทัชรูปเราซักใบเลยค่ะ

กล้อง Sony d200 ตั้งค่าที่ normal

ผิวเรืองแสงแบบไร้ชิมเมอร์ เหมือนเอ็ดเวิร์ดตอนอยู่ในร่มเด๊ะๆ 

สุดท้ายนี้ขอให้สาวๆ เจอแป้งที่ถูกใจนะคะ พยายามอ่านรีวิวเยอะๆ ช้อปแบบมีสติ เวลาไปซื้อของอย่าลืมขอ ba ลองก่อน แล้วไปบุกป่าฝ่าดงให้หนักๆ จะได้รู้ว่าเป็นยังไง ถ้าเครื่องสำอางดรอปลงในระดับนี้เราโอเคมั้ย รับได้มั้ย ปายเองก็จะมาแชร์ข้อมูลเรื่อยๆ ค่ะ อาจรีวิวได้ไม่ดีนักเพราะเราพิมพ์เรียบเรียงเรื่องไม่เก่ง แต่ก็จะพยายามเอามาปล่อยนะคะ มีอีกหลายชิ้นที่อยากจะรีวิวค่ะ 

ขอให้สวยกันถ้วนหน้านะคะ ^___^

lllusion

lllusion

ชอบกิน เที่ยว ฟังเพลงเพราะๆ แต่งหน้า ช้อปปิ้ง
แอดเฟสบุคมาคุยกันได้นะคะ
https://www.facebook.com/buasri

FULL PROFILE