ขอคำปรึกษาค่ะ กลุ้มใจกับปัญหาโรคริดสีดวง

0 34

มีเพื่อนๆ คนไหนเคยเป็นโรคริดสีดวงทวารกันบ้างรึเปล่าค่ะ คือก้อนมันเริ่มใหญ่ขึ้นๆ เรื่อยๆ ค่ะ
พื้นฐานเป็นคนท้องผูกค่ะ ไม่ได้ขับถ่ายทุกวันมาตั้งแต่เด็กๆ ก็คิดว่าน่าจะไม่เป็นอะไร แต่พอเราเริ่มโตขึ้นมันไม่ใช่..
ท้องผูกบ่อย จนเริ่มถ่ายแล้วมีเลือดออก แล้วตอนนี้มันมีก้อนที่เริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ เราเคยซื้อยาระบายมากิน

แต่เวลาถ่ายก็ปวดท้องมาก เลยอยากถ่ายเอง แต่ไม่คิดว่าอาการจะหนักขนาดนี้ มีคนแนะนำให้แช่ก้นในน้ำอุ่นแล้วจะดีขึ้น

เราก็ลองทำดูแต่ว่ามันไม่ดีขึ้นเลย แบบนี้ควรทำไงดีคะ คือถ้าไปหาหมอ เค้ารักษายังไง แล้วจะต้องผ่ารึเปล่าคะ

* ผ่าตัดดีไหมค่ะ หายขาดแน่นอน จริงมั้ย..??

** หากผ่าตัด แล้วใช้เวลาพักฟื้นนานแค่ไหน ..??

*** แล้วถ้าไม่ผ่าตัด จะใช้ยาทานหรือยาเหน็บอะไรได้มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำของทุกๆ  คนค่ะ

needcute

needcute

^____^

FULL PROFILE