หน้ามันเป็นสิวใช้โฟมล้างหน้าของอะไรดีค่ะ

หน้ามันเป็นสิวอักเสบ สิวอุดตันเยอะมากจะใช้โฟมล้างหน้าของอะไรดีค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอพวกครีมด้วยก็ดีนะคะเป็นที่แพ้ง่ายนิดนึงใช้อะไรไม่ค่อยได้ ขอที่มันไม่แรงมากอ่อนๆ ก็ดีค่ะ

เป็นสิวหรอ แนะนำสองอย่างนะคะ

1. ปรึกษาแพทย์ เพราะมีบางกรณีเป็นสิวที่ต้องรักษาจากฮอร์โมนในร่างกาย หรือสิวที่เป็นเพราะมาจากกรรมพันธุ์ คือเป็นกันทั้งครอบครัว ถึงช่วงอายุนึงจะหายเองค่ะ

2. สำหรับโฟมล้างหน้า ขอแนะนำพวกเวชสำอาง หรือไม่ก็บิโอเรหลอดสีแดง นูโทรจีน่าที่เป็นแบบเจล และสมูทอีค่ะ แต่ไม่ควรใช้ตัวที่เป็นสครับนะคะ จะยิ่งรบกวนสิวค่ะ 

สำหรับครีมหรอ เราว่าต้องเทสเองค่ะ ปรึกษาหมอจะดีที่สุดนะ เพราะสภาพผิวแต่ละคนรับครีมได้ต่างกันนะค่ะ  ช่วยไรไม่ค่อยได้เลยแฮะ TT'

แอคเน่ เอด ครับบ ใช้ดีมาก

ช่วงอาทิตย์ก่อนเป็นสิวหนักเลยปรึกษาแพทย์ได้ยามาทาค่ะ ยาก็เบสิกมาก ๆ คือ benzoyl peroxide 10% ทาทิ้งไว้ก่อนล้างหน้า 10 - 30 นาที เราใช้โฟมล้างหน้าของ Tea Tree สูตรสีเขียวสำหรับคนหน้ามัน ชอบค่ะสะอาดดี ราคาเป็นมิตรกลิ่นหอม หลังล้างหน้าเสร็จเช็ดให้แห้งแล้วตามด้วย คลินด้าไมซิน ทาทั่วหน้าค่ะ ถ้ามีสิวอักเสพก็แต้มด้วยแป้งน้ำ มีเท่านี้ค่ะ step ที่หมอสั่งเรา ตอนนี้สิวอุดตันลดลงมากกก หรือกระเดนออกมาอย่างง่ายดาย ^___^ ลองดูนะคะ

แนะนำเป็นในรูปเจล ล้างหน้าหรือลิควิดนะคะ ไม่แนะนำโฟม ในท้องตลาดเวชสำอางก็เยอะคะ เช่นลาโลซ และแนะนำ ตัวทาลดสิว Diffarin ดีมากคะ หน้าไม่ลอก มีตามร้านขายยานะคะ

หาหมอก่อนค่ะ ดีที่สุด

แล้วสอบถามเขาเลยว่าควรใช้โฟมล้างหน้าแบบไหน

จริงๆแล้วคนเป็นสิวไม่ควรใช้โฟม หรือสครับ
แต่ควรใช้แบบที่เป็นเจลมากกว่าค่ะ

ตอนนี้เราใช้ SEBAMED ค่ะเป็นเจล

สภาพหน้าเราก็มีสิวอุดตัน สิวเสี้ยนค่ะ

รูขุมขนกว้างก็เยอะเหมือนกัน

acne aid ค่ะ ดีมากๆ เหมาะมากมาย เราก่เคย ใช้แล้วสิวหาย หน้าไม่ค่อยมันค่ะ

เจลล้างหน้าของนูโทรจีน่าค่ะ เริ่ดสุด อิอิ

นูโทรจีน่า กับ การ์นิเย่ร์เพียวแอคเน่ค่ะ

Acne aid อีกเสียงค่ะ 

ณ ตอนนี้ ขอยกให้นูโทรจีน่าอีกเสียง ใช้แล้วหน้าไม่แห้งไม่ก่อให้เกิดสิวใหม่ สำหรับเราใช้ดีเห็นผล แต่ก็แล้วแต่สภาพผิวของแต่ละคนด้วยนะคะ

เราใช้โฟมล้างหน้าของฮาดะอ่าาจ่ะ ใช้ควบคู่กับโลชั่นของฮาดะเหมือนกานแต่ต้องใช้เป็นสูตรสีน้ำเงินหรือที่เรียกว่าสูตรอาบูตินอ่าาาาจ่ะ เพราะมานเปนสูตรที่ให้ความชุ่มชื้นพอเหมาะกับคนหน้ามันและมีส่วนผสมที่ช่วยให้ลดรอยสิว และพวกจุดด่างดำได้อ่าาาาจ่ะ:D

เชียร์ acne aid อีกคนค่ะ

น้องเราเป็นคนสิวเยอะมากๆๆ  ทั้งสิวอุตตัน แล้วก็สิวอักเสบเลย

พอใช้แล้ว ประมาณ หนึ่งเดือน สิวลดลงเยอะ มากเลย

Vichy Normaderm ค่ะวัตสันมีขายเหมาะกับผิวแพ้ง่ายด้วย เมื่อก่อนอ๊อฟก็สิวเขรอะมาก

พี่สาวแนะนำมาอีกทีติดใจเลยค่ะ ถ้าพวกสิวอักเสบก็ใช้ครีมแต้มสิวคืนเดียวแห้งเลย

ตอนนี้อ๊อฟใช้ทั้งเชตเลยยิ่งเดย์ครีมไตรแอคทีฟนี่ขาดไม่ได้แล้ว หน้าดีขึ้นมาก ลองดูนะคะ

เชียร์ Hada Labo อีกเสียงคะ ดีจริงอะไรจริง

อันนี้เป็นวิธีส่วนตัวนะค๊ะ  ก่อนอื่นถ้าไม่อยากให้สิวอุดตันกลายเปนสิวอักเสบเม็ดใหญ่

จะทาพวก benzac ก่อนล้างหน้า ส่วนโฟมล้างหน้าบางทีไม่อยากแนะนำ  น่าจะใช้เปนพวกเจล

ล้างหน้าจะดีกว่า ลองพวกนูโทรจีน่าน้ำเหลืองๆ  ไม่ก็สมูทอีเจลก็ได้ค่ะ หลังจากนั้นส่วนตัว

จะใช้ตัวแต้มสิวของมาดามเฮงอ่ะค่ะ  รู้สึกว่ามันได้ผลดี  ส่วนพวกครีมบำรุงแนะนำให้ใช้

อะไรที่มันเป็นเจล  ไม่ก้อ oil free เข้าไว้ก่อนลำดับแรก   และที่สำคัญคือพยายามอย่านอนดึก

กินนำ้เยอะๆ  ลดแป้งกะน้ำตาล นม ชีส  คือพวกนี้เราว่ามันสำคํญกว่าพวก คสอ.นะ  เคยช่วยนึง

ที่ลดๆ การทานแป้งลง รู้สึกว่าหน้ามันใสขึ้นมาก ดีกว่าไปทำทรีตเม้นตามร้านหมออีกอ่ะ

แนะนำน่ะคร้า ว่าให้ลองใช้ปริมาณน้อยๆ และทาตรงบริเวณคางก่อนเพื่อทดสอบว่าแพ้หรือไม่ก็ได้น่ะคร้า แต่จิงๆแล้ว ฮาดะ เหมาะกับผิวแพ้ง่ายน่ะ เพราะไม่ผสม น้ำหอม แอลกฮอล์ น้ำมันแร่ อ่ะคร้าาาาา:D

นูโทรจีน่า เพียว มาย

เราใช้สมูทอีโฟม หลอดสีเขียวค่ะ
สิวลดลงจริงๆ แต่ว่าการเป็นสิวมีหลายสาเหตุ ลองปรึกษาหมอด้วยก็ดีค่ะ
เราใช้สมูทอีโฟม หลอดสีเขียวค่ะ
สิวลดลงจริงๆ แต่ว่าการเป็นสิวมีหลายสาเหตุ ลองปรึกษาหมอด้วยก็ดีค่ะ
แว๊กกก ไม่เห็นว่าขึ้นแล้ว โทดทีค่ะ ขึ้นเพียบเลย
เราแนะนำสบู่ Natoral Beauty 100% soap ค่ะ ใช้แล้วสิวหายจิง ๆ ^^ เราใช้แค่อาทิตย์แรกสิวก็ยุบแล้วอ่ะ ฝากคนหิ้วมาจากออสเตรเลีย ก้อนละพันกว่าบาท เพิ่งมารู้ว่ามีคนหิ้วมาได้ถูกกว่า ในเน็ตอ่ะ ก้อนละ 650 ลองซื้อมาใช้ก็รู้ว่าเป็นของจริงค่ะ ดีใจได้ซื้อของถูกแล้ว หน้าขาวขึ้นด้วยค่ะ
ผมใช้ นัมเบีวัน ฮะหายเร็วๆ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again