how to :)) มหกรรม D.I.Y. เครื่องประดับใช้เอง ต่างหู แหวน จัดเต็ม !

34 18

สวัสดีค่ะทุกคน
เมื่อกี้ลุ้นวอลเลย์บอลไทยกันมั้ยจ๊ะ
เอิร์ธกับที่บ้านลุ้นกันมันส์มากกกกกกก ! 55555 5

สืบเนื่องจากที่เอิร์ธได้ไปเห่อต่างหูที่เอิร์ธทำขึ้นมาเองในกระทู้นี้

ตามสัญญาจ้า วันนี้เอิร์ธเอาฮาวทูมาฝากกันค่ะ
มีทั้งหมด 4 ฮาวทูเลย

มาเริ่มกันเลยค่ะ
อันแรกเป็นฮาวทู ต่างหูแบบระย้า อ๊า อ๊าาา า
เค้าลืมใส่รูปอุปกรณ์ TT^TT

แต่อุปกรณ์ก็มี สายสร้อยคริสตัล แป้นต่างหูแบบห้อย กาว กรรไกร 
ความจริงควรมีที่แง่บๆ เอิร์ธไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรนะคะ แต่อารมณ์ว่ามันมีตัวที่จะรวมสายสร้อย
ก่อนที่จะไปติดกันแป้น แต่เอิร์ธหาซื้อไม่ได้ เลยไม่ใช้มันซะเลย 

วิธีทำ 
1. ตัดสายสร้อยตามที่ต้องการ
2. ติดกาวจ้า
3.แปะมันไปเลยที่แป้น อย่างของเอิร์ธก็แปะไป 3 ด้านให้ห้อยเป็นพวง
รอให้แห้ง ก็เป็นอันเรียบร้อยจ้า 

เฮ้ มาต่อกันที่ต่างหูแบบที่ 2 คือต่างหูแบบลูกปัดติดหู 

อุปกรณ์  
- สายสร้อยคลิสตัล ลูกปัด  แป้นต่างหู กรรไกร  กาว ค่ะ - 

วิธีทำ
1.ตัดสายสร้อยคลิสตัลออกตามขนาดที่ต้องการ
2.ออกบบสายสร้อยกับลูกปัดตามชอบ
3.เก็บรายละเอียดให้พอดี
4.ติดกาวโลดดดดดดดด แล้วรอจนกาวแห้งค่ะ เอิร์ธใช้เวลารอ 1 วันเต็มๆจ้า เผื่อให้มันแห้งสนิท
5.ติดกาวที่ต่างหูกับแป้น รอจนแห้งก็เป้นอันเรียบร้อยค่ะ ><

ต่างหูลูกปัดอีกแบบก็ใช้วิธีเดียวกันจ้า สามารถออกแบบได้ตามใจชอบเลย  

มาต่อกันที่ฮาวทูที่ 3 จ้า
คือสร้อยข้อมือที่เค้าฮิตกันตอนนี้

อุปกรณ์
- ริบบิ้น สายสร้อยคริสตัล ตะขอ ห่วง กาว กรรไกร

วิธีทำ 
1.ตัดสายสร้อยตามขนาดที่ต้องการ
2.ติดกาวที่สายสร้อยโดยตอดที่สายสร้อยระหว่างคริสตัลแต่ละเม็ด
3.ใช้ริบบิ้นพันทับตามรอยกาวให้ทั่ว
4.ร้อยห่วง-ตะขอลงไปในปลายริบบิ้นที่เหลือ ทั้ง2ข้าง
5.ติดกาวปิดที่ปลายริบบิ้น 
รอกาวแห้งก็เรียบร้อยค่า

ต่อมาที่ฮาวทูสุดท้ายยย แฮ่กๆ เค้าเหนื่อย 555555 5
เป็นฮาวทูที่ง่ายที่สุด ที่เค้าชอบมากที่สุดเลยน้าาา

ก็คือนี่เลย แหวนน้องเป็ดดดด

อุปกรณ์
- ฐานแหวน (เอิร์ธเอามาจากแหวนที่หักไป 555 ) กาว ตุ๊กตาน้องเป็ด ><

วิธีทำ
1. ติดกาวที่ฐานแหวน 
2. ติดน้องเป็ดกับฐานแหวน  รอจนกาวแห้ง บร๊ะะะะะ !
ได้แล้วจ้า กับแหวนน้องเป็ดเก๋ ๆ ><

เรียบร้อยแล้วค่า
แค่นี้เราก็จะได้เครื่องประดับใช้เอง แถมมีชิ้นเดียวในโลกอีกต่างหาก
ราคาก็ถูกมากถ้าเทียบกับที่ขายกันทั่วไป แถมภูมิใจอีกต่างหาก
เอิร์ธก็ทำไว้เพียบเลย ถ้าใครตามเพจก็จะรู้ว่านังนี่อยู่ไม่สุข สรรหาอะไรมาทำตลอด 5555 

วันนี้ไปแล้วจ้า แล้วจะมาอัพเดทกันใหม่นะคะ
ใครว่างๆก็ลอง DIY  เครื่องประดับไว้ใช้เองกันนะคะ
เจอกันใหม่กระทู้หน้าค่ะ 

บ๊ายบาย
จุ๊บบ

allearth

allearth

earthpynn .

เคยเป็นสาวจีบัน แต่ตอนนี้เป็นคนบ้ารีวิว 5555
คสอ. กิน ช็อป รีวอวให้หมดไปเลยค่ะซิสส

FULL PROFILE