how to :)) มหกรรม D.I.Y. เครื่องประดับใช้เอง ต่างหู แหวน จัดเต็ม !

สวัสดีค่ะทุกคน
เมื่อกี้ลุ้นวอลเลย์บอลไทยกันมั้ยจ๊ะ
เอิร์ธกับที่บ้านลุ้นกันมันส์มากกกกกกก ! 55555 5

สืบเนื่องจากที่เอิร์ธได้ไปเห่อต่างหูที่เอิร์ธทำขึ้นมาเองในกระทู้นี้
http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=147570 

ตามสัญญาจ้า วันนี้เอิร์ธเอาฮาวทูมาฝากกันค่ะ
มีทั้งหมด 4 ฮาวทูเลย

มาเริ่มกันเลยค่ะ
อันแรกเป็นฮาวทู ต่างหูแบบระย้า อ๊า อ๊าาา า
เค้าลืมใส่รูปอุปกรณ์ TT^TT

แต่อุปกรณ์ก็มี สายสร้อยคริสตัล แป้นต่างหูแบบห้อย กาว กรรไกร 
ความจริงควรมีที่แง่บๆ เอิร์ธไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรนะคะ แต่อารมณ์ว่ามันมีตัวที่จะรวมสายสร้อย
ก่อนที่จะไปติดกันแป้น แต่เอิร์ธหาซื้อไม่ได้ เลยไม่ใช้มันซะเลย 

วิธีทำ 
1. ตัดสายสร้อยตามที่ต้องการ
2. ติดกาวจ้า
3.แปะมันไปเลยที่แป้น อย่างของเอิร์ธก็แปะไป 3 ด้านให้ห้อยเป็นพวง
รอให้แห้ง ก็เป็นอันเรียบร้อยจ้า 

เฮ้ มาต่อกันที่ต่างหูแบบที่ 2 คือต่างหูแบบลูกปัดติดหู 

อุปกรณ์  
- สายสร้อยคลิสตัล ลูกปัด  แป้นต่างหู กรรไกร  กาว ค่ะ - 

วิธีทำ
1.ตัดสายสร้อยคลิสตัลออกตามขนาดที่ต้องการ
2.ออกบบสายสร้อยกับลูกปัดตามชอบ
3.เก็บรายละเอียดให้พอดี
4.ติดกาวโลดดดดดดดด แล้วรอจนกาวแห้งค่ะ เอิร์ธใช้เวลารอ 1 วันเต็มๆจ้า เผื่อให้มันแห้งสนิท
5.ติดกาวที่ต่างหูกับแป้น รอจนแห้งก็เป้นอันเรียบร้อยค่ะ ><

ต่างหูลูกปัดอีกแบบก็ใช้วิธีเดียวกันจ้า สามารถออกแบบได้ตามใจชอบเลย  

มาต่อกันที่ฮาวทูที่ 3 จ้า
คือสร้อยข้อมือที่เค้าฮิตกันตอนนี้

อุปกรณ์
- ริบบิ้น สายสร้อยคริสตัล ตะขอ ห่วง กาว กรรไกร

วิธีทำ 
1.ตัดสายสร้อยตามขนาดที่ต้องการ
2.ติดกาวที่สายสร้อยโดยตอดที่สายสร้อยระหว่างคริสตัลแต่ละเม็ด
3.ใช้ริบบิ้นพันทับตามรอยกาวให้ทั่ว
4.ร้อยห่วง-ตะขอลงไปในปลายริบบิ้นที่เหลือ ทั้ง2ข้าง
5.ติดกาวปิดที่ปลายริบบิ้น 
รอกาวแห้งก็เรียบร้อยค่า

ต่อมาที่ฮาวทูสุดท้ายยย แฮ่กๆ เค้าเหนื่อย 555555 5
เป็นฮาวทูที่ง่ายที่สุด ที่เค้าชอบมากที่สุดเลยน้าาา

ก็คือนี่เลย แหวนน้องเป็ดดดด

อุปกรณ์
- ฐานแหวน (เอิร์ธเอามาจากแหวนที่หักไป 555 ) กาว ตุ๊กตาน้องเป็ด ><

วิธีทำ
1. ติดกาวที่ฐานแหวน 
2. ติดน้องเป็ดกับฐานแหวน  รอจนกาวแห้ง บร๊ะะะะะ !
ได้แล้วจ้า กับแหวนน้องเป็ดเก๋ ๆ ><

เรียบร้อยแล้วค่า
แค่นี้เราก็จะได้เครื่องประดับใช้เอง แถมมีชิ้นเดียวในโลกอีกต่างหาก
ราคาก็ถูกมากถ้าเทียบกับที่ขายกันทั่วไป แถมภูมิใจอีกต่างหาก
เอิร์ธก็ทำไว้เพียบเลย ถ้าใครตามเพจก็จะรู้ว่านังนี่อยู่ไม่สุข สรรหาอะไรมาทำตลอด 5555 

วันนี้ไปแล้วจ้า แล้วจะมาอัพเดทกันใหม่นะคะ
ใครว่างๆก็ลอง DIY  เครื่องประดับไว้ใช้เองกันนะคะ
เจอกันใหม่กระทู้หน้าค่ะ 

บ๊ายบาย
จุ๊บบ

Make up Detail

Skincare

1. Cleanser
  2. Eye care
  3. UV protection
  4. Day care
  5. Night care

Base Makeup

1. Makeup base
  2. Foundation
  3. Concealer
  4. Control color
  5. Powder

Point Makeup

1. Eyebrow
  2. Eyeliner
  3. Eyeshadow

Cheeks

1. Highlight
  2. Blush

Lips

1. Lip care
  2. Lip liner
  3. Lip color
  4. Lip gloss
ต้องมีskillนะเนี่ย ถึงทำได้ อยากทำมั่งง่า 
 กรี๊ดแหวนเป็ด เห็นแล้วอยากไปสำเพ็งไปซื้อมาทำบ้างจัง
 ทำให้มั่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ต่างหูดูหรูมากๆค่า
k. Blairy : ไม่เลยจ้าเอิร์ธก้ไร้สกิลน้า อาศัยอยากทำก็เลยทำเลย ลองทำดูนะคะ >M<
k.
 loveprince : ทำเลยค่าา ><
k. 
missbebe : มาม้ะ บี ไปสำเพ็งก่อน 5555 5
k. 
Pias : ขอบคุณมากค่า ต้นทุนไม่ถึง 30 บาทจ้าา ((:
 ป่ะๆๆๆ
 น่ารักจัง
k. missbebe : โอเคเล๊ยย 55555
k.
geegeeja : ขอบคุณค่า
เลิศค่ะ ชอบบบบมาก

มาทำฮาวทูตามสัญญาจริงๆด้วย อิอิ 
สวยจังค่ะ เราก็ชอบทำของเองเหมือนกัน รู้สึกภูมิใจมีชิ้นเดียวในโลก
ขอบคุณจ้า
สายคริสตอลซื้อไหนคะ อยากทำมั่งง่าา
 น่ารักมากๆ ต้องลองทำมั่ง 
กรีดร้อง....อยากได้แหวนน้องเป็ด
ชอบมากเริ่ด เว่อ คริคริ
แหวนเป็ดน่ารักมากกกก ><
เริศมากค่ะ
โอ้ยๆ น้องเป็ดน่ารักกก
ดีจังเลยค่ะ DIY ใส่เองภมูิใจไม่ต้องซื้อ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again