HOW TO:: DIY มาตัดกระโปรงแบบง่ายๆใส่เองกันค่ะ! V.2

40 22
กระทู้ How to ตัดกระโปรงกระทู้ที่ 2 แล้วนะคะ

ที่เอามาลงบ่อยๆได้เพราะต้องตัดอยู่แล้ว ยังไงก็อย่าเพิ่งเบื่อกันนะคะ

ถ้าภาพเบลอๆไม่ชัดขออภัยค่ะ จขกท.ยังไม่ชินกล้อง

ก็ขอบคุณทุกความเห็นจากกระทู้เก่าค่ะ ดีใจที่ชอบกันนะคะ

ส่วนใครยังไม่เคยเห็น ไปชมกันได้ค่ะ

-------------------------

https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=147386 วิธีตัดกระโปรงแบบรูดพองค่ะ

------------------------- 

วันนี้เราจะมาทำกระโปรงวงกลม หรือทรงสวิงที่ตอนนี้กำลังฮิตกันมากๆอยู่ค่ะ

ก่อนอื่น จขกท.สงสัยมากค่ะว่ามันฮิตมาจากอะไร ^^" คือตัวเราชอบมานานมากแล้วค่ะทรงนี้ แต่ไม่ค่อยมีคนใส่นะคะเมื่อก่อน แต่เดียวนี้เห็นฮิตกันน่าดูเลย

กระทู้นี้จะมีบางส่วนที่ก็อปปี้ข้อความจากกระทู้เก่ามาเลยนะคะ โดยเฉพาะพวกรายละเอียดต่างๆที่ไม่ได้เกี่ยวกับขั้นตอนการตัดผ้าหรือขั้นตอนที่แปลกออกไปจากอันเก่าค่ะ

เครื่องไม้เครื่องมือ

1. ผ้าแบบที่ชอบ
       2. เข็ม
       3. ด้ายสีเดียวกันหรือใกล้เคียงกับผ้าที่เราใช้
       4. กรรไกร
       5. สายวัด
       6. ผ้ากุ๊นขอบสำหรับคนที่ไม่มีจักรเย็บผ้าเอาไว้เก็บชายผ้าค่ะ

ถ้าอยากตกแต่งชายกระโปรงด้วยลูกไม้หรือผ้า หรืออะไรก็แล้วแต่ ให้เตรียมมาเลยค่ะ จำนวนที่ต้องใช้คือรอบชายกระโปรงคูณ 2 หรือ 3 แล้วแต่ว่าเราอยากได้ย่นมากน้อยแค่ไหนค่ะ

ขอบเอวสามารถทำได้ 2 แบบค่ะ

1. แบบยางยืด
ให้เราเตรียมยางยืดโดยใช้ความยาวประมาณ 3/4 ของรอบเอวค่ะ

2. ขอบเอวแข็งใส่ตะขอ + ซิป
ขอบเอวแข็งต้องใส่ผ้ากาวแบบแถบค่ะ จะใช้สะดวกมาเพราะเค้าจะตัดเป็นแถบให้เราเรียบร้อยแล้ว เราแค่วัดรอบเอวแล้ว + 2 นิ้ว สำหรับติดตะขอ ความหนาที่ใช้ทั่วไปคือ 1-2 นิ้วค่ะ แนะนำ 1 หรือ 1 นิ้วครึ่งพอค่ะ จะกำลังสวย และตะขอ 1 ชุดค่ะ

มาลงมือทำกันเลยนะคะ

ก่อนอื่นก็ตัดผ้าค่ะ

เราจะต้องตัดผ้าเป็นวงกลม ดังนั้นให้ตัดผ้าเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสก่อนค่ะ

ผ้าตัวนี้ถ้าจำได้จะมีชายผ้า ต้องตัดออกให้หมดก่อนค่ะ เอาไว้ใช้ประโยชน์อย่างอื่นแทน

เสร็จแล้วพับเป็นสามเหลี่ยม ทบกันให้ได้ 8 ชัน

ทำไมต้อง 8 ชั้น? เพราะจขกท.คิดว่ามันตัดง่ายแล้วก็ออกมากลมที่สุดแล้วค่ะ

วัดความยาวกระโปรงได้ตรงไหน?

จรงเส้นฉากที่สั้นที่สุดค่ะ

เสร็จแล้วตัดให้ได้วงกลมบนล่าง

บนเป็นช่วงรอบเอวค่ะ โดยวัดรอบเอวแล้วหารด้วย 8 ใช้สายวัดทาบไปเป็นเส้นตรง ในที่นี้ก็ดูเส้นขอบเอวที่จขกท.ตัดนคะ วัดจากเส้นนั้นค่ะ

สมมุติว่า เราต้องการเอว 28 ให้วัดให้ได้ 3.5 นิ้วแล้วตัดออกค่ะ

เสร็จแล้วตัดชายให้เป็นวงกลม ถ้าใครอยากได้ชายไม่เท่าไม่ต้องตัดก็ได้ค่ะ ปล่อยเป็นสีเหลี่ยม ชายจะแหลมๆออกมาน่ารักไปอีกแบบค่ะ

*ถ้าจะทำเอวยางยืดจะต้องทำเอวเท่ากับสะโพกเป็นอย่างน้อยนะคะ ไม่งั้นใส่ไม่ได้นะคะ

ทีนี้เราก็จะได้วงตัวกระโปรงแล้วค่ะ

เสร็จแล้วพับครึ่ง ตัดตรงยาว 1 ด้านเอาไว้เป็นตะเข็บค่ะ ถ้าเป็นเอวยางยิดไม่ต้องตัดค่ะ ให้เย็บเอวเลย

ส่วนใครเลือกทำแบบใส่ซิปติดตะขอ ให้เราประกบด้านที่ตัดเข้าด้วยกันแล้วเย็บ ไม่ต้องสุดนะคะ ให้เว้นที่ไว้สำหรับซิปค่ะ

แล้วเก็บตะเข็บด้วยผ้ากุ้นกันผ้าลุ่ยขาดค่ะ

เสร็จแล้วเย็บชายกระโปรงด้วยวิธีสอยซ่อนด้ายถ้าไม่มีจักรค่ะ

ติดเอวกระโปรงค่ะ

เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

วิธีการเย็บแบบละเอียดๆให้ดูจากกระทู้เก่าเป็นตัวอย่างนะคะ

เท่านี้เราก็จะได้กระโปรงไว้ใส่อีก 1 ตัวแล้วค่ะ

มีคำถาม สงสัยอะไรถามได้เลยนะคะ ถ้าอยากถามเป็นการส่วนตัวหรือแบบเรียลไทม์ ก็จิ้มกุ๊กไก่ แอดเฟรนด์ในเฟซบุคมาคุยได้เลยค่ะ ^^

Jae.Jae

Jae.Jae

เราสวยไว้ดูตัวเองไม่ได้สวยให้ใครดูค่ะ อิๆ

FULL PROFILE