5-6วัน ขับถ่ายที ผิดปกติใช่ไหมคะ

ปกติก็ไม่ได้คิดมาก เพราะไม่ใช่คนที่ถ่ายทุกวัน ส่วนใหญ่จะ 5-6 วัน ครั้ง

แต่พอเริ่มบอกเพื่อน คนรอบตัว มีแต่คนบอก แปลก - -

เป็นแบบนี้ มานานมากแล้ว ตั้งแต่จำความได้ก็ไม่เคยถ่ายทุกวัน เลยมั้ง แหะๆ

เป็นคนชอบกินผักนะคะ ถ้ามีก็จะกิน ผลไม้ก็กินนะ

ใครมีวิธีแนะนำหน่อยได้ไหม

หรือพวก ยา สมุนไพร ช่วยระบาย อ่าคะ อยากทราบมากๆ

เพราะวิธี กินน้ำตอนเช้า กินผัก ผลไม้ มันไม่ค่อยได้ผลเลย
 เราก็ถ่ายยากค่ะ แต่ลองซื้อเซปเป้ บิวตี้ดริ้งสีเขียวมาดื่ม ท้องโล่งมากเลยค่ะ ออกหมดเลยช่วยเรื่องการขับถ่ายจริงๆค่ะ
ควรขับถ่ายทุกวันนะคะ ไม่งั้นของเสียมันจะหมักหมมนะ
5-6 วันนี่สำหรับเรา เราคิดว่าเราท้องผูกแน่ๆ

ลองพยายามกินพวกโยเกิร์ต ไม่ก็นมเปรี้ยวไรงี้ดูค่ะ
ตอนเช้าตื่นเผื่อเวลาปกติมาสักนิด ตื่นมาก็ลองเดินๆๆก่อน ดื่มน้ำไป ดื่มนมเปรี้ยวไป เอามือวนๆที่ท้อง แล้วลองนั่งชักโครกดู ไม่ต้องเกร็งและคิดอะไรมากค่ะ

เราว่าจขกท. ต้องเริ่มปรับนิสัย ให้ขับถ่ายให้ได้ทุกวันแล้วค่ะ แต่ก่อนตอนเด็กๆก็เราก็เคยเป็นค่ะ
พอเข้ามัธยมเริ่มแบบ มีกลิ่นตัวอะ ปรึกษาคุณพ่อ คุณพ่อก็บอกให้เข้าห้องน้ำตอนเช้าให้ได้

เราก็พยายามฝึกนิสัย แบบต้องเข้าให้ได้ทุกเช้าค่ะ จากนั้นพวกกลิ่นตัวก็ไม่มี แล้วก็ขับถ่ายเป็นเวลา
ไม่ปวดท้อง เวลาเรียนๆอยู่ด้วย
โห 5-6 วันถ่ายเลยหรอคะ แค่วันเดียวเราก็แย่แล้ว -*-
ลองกินน้ำมะนาวผสมน้ำอุ่นทุกเช้าค่ะ เราลองแล้ว ถ่ายทุกวันและทุกเช้าเลย :)
ปรึกษาหมอได้แล้วนะคะ ระวังจะเป็นโรคเกี่ยวกับลำไส้นะ
 เราก็ขับถ่ายยากค่ะ แต่ตอนนี้เรากิน the secret ของปุ๊กกี้อ่ะค่ะ ไม่รู้มันผสมอะไร แต่ขับถ่ายดีทุกเช้าเลย

เป็นเหมือนเราเมื่อก่อนเลย แต่ไม่หนักขนาด5-6 วันค่ะ อันนี้ระวังเป็นมะเร็งลำไส้นะคะ

เราเป็นคนธาตุหนัก ถ่ายยากมาก เลยต้องเปลี่ยนวิถีชีวิตบ้างค่ะ 

1. ดื่มน้ำวันละ 6-8 แก้ว เป็นน้ำอุณภูมิห้องก็จะดี อย่ากินครั้งละเยอะๆ

โดยเฉพาะตอนเช้าตื่นมาก็ดื่ม 2 แก้ว ค่ะ ก่อนนอน 1 แก้ว

2. ตอนเช้า ก่อน10 โมง ให้ลองดื่มชา หรือกาแฟ หรือนมจืดก็ได้

3. เคี้ยวอาหารให้ละเอียด อย่าดื่มน้ำมากๆ ขณะรับประทานอาหาร จะไปลดน้ำย่อยในกระเพาะ

4. ยาขม ตราใบแก้ว ก่อนนอน วันละ 1- 2 เม็ด เป็นยาระบายค่ะ (เพราะนมเปรี้ยว/โยเกิร์ตเอาไม่อยู่)

5. อย่านอนดึก ไม่ควรเกินเที่ยงคืน พักผ่อนให้เพียงพอ

6. เวลาปวดท้องถ่าย ให้รีบเข้าห้องน้ำ อย่าอั้น เพราะมันจะไม่ปวดท้องถ่ายอีกเลย

7. กินอาหารให้ตรงเวลา ในทุกๆ วัน อย่าทานอาหารตอนดึก

8. ตอนเช้าลองฝึกถ่ายท้อง ถ้ามันไม่ถ่ายก็ไม่เป็นไร 

9. ออกกำลังกายบ้าง อย่าเครียดค่ะ

วิธีเราเน้อ ...

ก็เริ่มจาก

1.ดื่ม zeppe for one day ที่เป็น น้ำผลไม้อ่านะค่ะ ตอนเช้า 1 ขวด
                ฮึกเข้าไป รวดเดียวเลย ให้หมด ให้ดี ดื่มตอนเช้านะค่ะ ท้องว่างๆ นี่แล่ะ ได้ผลดีแล

2.เสร็จปุ๊บ ดื่มน้ำ ขวดปกติ 600 มล. นั่นล่ะค่ะ ยี่ห้อใดก็ได้ ให้หมดเลยค่ะ ไม่ต้อถึงขั้น
                 ฮึกๆๆๆ ทีเดียวนะ จะจุกซะก่อน ค่อยๆ ดื่ม ให้หมดขวดเลย

3.รอเวลา มันทำปฏิกิริยาค่ะ มันจะงุงงิงๆ ในท้องเรา 555

4.วิ่งเข้าห้องน้ำไปเลยจ้าาา

ปล. แต่เราไม่รู้ว่าจะใช้ได้ผลกับทุกคนมั้ยน้อ ลองดูนะค่ะ ดื่มน้ำผลไม้ ได้ถ่าย แถมมีประโยชน์ :D

ขอบคุณที่มาช่วยแนะนำกันนะคะ จะพยายามปรับนิสัยค่ะ

รู้ตัวเลยว่ากินข้าวเร็วเคี้ยวไม่ละเอียด ติดนิสัย ตอนอยู่ รร. พักทานข้าว 30นาที กว่าจะต่อแถว กว่าจะได้กิน มันเลย หลายเป็นนิสัย รีบๆกิน - -

จะลองทำ เคร่งครัด ซัก 1เดือน ถ้าไม่ได้ผล จะไปหาหมอแล้วคะ

สู้ๆ นะค่าาา XD
เป็นเหมือนกันเลยคะ หนูเป็นตั้งแต่จำความได้เช่นเดียวกัน อาทิตย์นึงถ่ายครั้งเดียวก็มี
ตอนเด็กก็นึกว่าไม่แปลก พอบอกเพื่อนถึงรู้ว่าคนอื่นเค้าถ่ายกันทุกวัน เหมือน จขกท.เลยคะ

หนูกิน ยาน้ำระดมพล ช่วยได้เยอะคะ ถ่ายบ่อยขึ้น เกือบทุกวัน
ไม่ปวดท้องก่อนถ่ายด้วยคะ หาซื้อได้ตามร้านขายยา ^^
ของเราตื่นมา กินน้ำ 2 แก้วค่ะ
ต่อด้วยบีทาเก้น (ยาคูลท์น่าจะดีกว่า แต่หายากอ่ะ ) ขวด 10 บาท 1 ขวด

ซักพักกินข้าวต่อ ดื่มน้ำเยอะๆ

ได้ผลค่ะ 55555 เราไม่ได้ฟิกเวลาว่าจะต้องตอนเช้าอ่ะ ขอให้มันเสร็จสิ้นทุกวันก็พอ
 ถ้าเป็นเดี๋ยวนี้ไม่แปลกแล้วแหละค่ะ ก็ดูอาหารที่ทาน การใช้ชีวิต ปัจจับต่างๆที่ส่งผล

"แต่มันไม่ดีเลยนะคะ" 
ปกติเราควรขับถ่ายทุกวันเป็นเวลา ช่วงตี 5-7 โมงได้จะดีมาก ลำไส้ทำงานปกติ วันนั้นทั้งวัน
ร่างกายสามารถเผาผลาญได้เต็มที่นะคะ
แต่ถ้าไม่ถ่ายเลย อย่างที่รู้กันค่ะมันมีแต่ของเสีย ร่างกายก็จะดูดกลับเอาของเสียๆเนี่ยแหละค่ะไปใช้ใหม่ ทีนี้เลือดคุณก็จะไม่สะอาด ผิวคุณจะหมอง สมองจะไม่ปลอดโปร่ง จะรู้สึกอึดอัด ใส่เสื้อผ้าจะไม่สวย
ฯลฯ หนักๆเข้าเป็นมะเร็งลำไส้ใหญ่เลยนะคะ อันตรายๆ อย่างมองข้ามนะคะ
ฝึกให้เป็นนิสัย ทานอาหารที่มีประโยชน์ ผักผลไม้อย่าให้ขาด ออกกำลังกาย ดื่นน้ำเปล่าให้มากๆ
มีแนะนำค่ะคือ ตื่นมากิน "น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น" วันล่ะสองช้อนโต๊ะ (เริ่มอาทิตย์แรก วันล่ะหนึ่งช้อนโต๊ะ) ตามด้วยน้ำอุณหภูมิห้อง ถ่ายคล่องเลยค่าาาา

เป็นเหมือนกันคะ ไม่รู้จะแก้ยังไง ไม่ชอบกินผักผลไม้ และ น้ำ เอาซะเลย บางวันไม่กินน้ำเลยก็มี ด้วยชีวิตที่เร่งรีบกินข้าวก็ไม่กินน้ำทำงานต่อ T^T ท้องผูกเป็นอาทิตย์ 7 - 8 วันถ่ายที เวลาถ่ายลำบากมาก เจ็บก้น เบ่งทีเลือดออก เราคงเป็นริดสีดวงไปแล้วละเพราะมีหน่อเล็กๆออกมาที่ก้น อึดอัดนะเวลาไม่ถ่ายเพราะท้องมันยื่นเหมือนคนท้อง 5 - 6 เดือน พอถ่ายออกแล้วมันก็ยุบลง -*-  เป็นแบบนี้มาสิบกว่าปีแล้ว  เราเคยไปปรึกษาหมอนะหมอบอกว่าถ้าไม่กินผัก ผลไม้ กะให้กินน้ำเยอะ ๆ กันอาหารเสริมพวกไฟเบอร์แล้วต้องเปลี่ยนสุขลักษณะต้องถ่ายทุกวันตอนเช้าแล้วตอนนี้เราก็ติดยาระบายไปโดยปริยายเพราะเราพยายามที่จะผักผลไม้ตามที่เราจะกินได้แต่มันกะไม่ค่อยเป็นผลทุกวันนี้ซื้อยาระบายขององค์การติดห้องไว้เสมอ 2 - 3 วันกินทีให้มันถ่าย ไม่รู้จะทำไงดีมันถ่ายเองไม่ได้แล้วอะต้องมียาไปกระตุ้นตลอด กำลังเครียดและคิดหนักเลยเพราะเป็นหลายโรคเลย

ผิดแล้วนะ มากสุด3วันก็ไม่ไหวละ
ผิดปกติมากๆค่ะ แค่ไม่ถ่ายวันเดียวก็ผิดปกติละ
ระวังจะเป็นอันตรายกับระบบภายในและมะเร็งลำไส้นะคะ
แนะนำเป็น จุลินทรีย์เพื่อสุขภาพ (Probiotics) ช่ายปรับสมดุลในลำไส้ ที่ขายเป็นแคปซูลตามร้านขายยา
และไฟเบอร์กินช่วยปรับสมดุลลำไส้แล้วอุจจาระนิ่ม ซื้อได้ที่ร้านขายยาชั้นนำทั่วไปเช่นกันจ้า
แต่อย่าพยายามแบ่งให้ออกเพราะจะทำให้เป็นริดซี่ได้ สู้ๆนะ

เป็นเหมือนจขกทเลยค่ะ

ทำไงก็ไม่หาย ทานผักเยอะ (จากแค่ก่อนไม่ทานเลย)

ดื่มน้ำวันละ 3 ลิตร - - ทุกวัน

ลองทานบิวตี้ดริ้ง ขวดเขียวก็ไม่ถ่าย

ทานโยเกริ์ต นมเปรี้ยวเยอะขนาดไหนก็ไม่ถ่าย

ทานฟิตเน่ 1ซอง ก็ ถ่ายหนเดียว ต้อง ทาน 2 ซอง -  -

ส่วนเวลาจะถ่าย ก็ไม่ได้เบ่งอะไรมากแบบที่ใคร ๆ คิดกัน ว่ามันต้องเจ็บ ต้องเหม็น - - แต่มันก็ปกติอ่ะ

บอกที่บ้าน ที่บ้านก็บอก เป็นทุกคน - - (ท้องผูกทั้งบ้าน) เรื่องปกติ (แต่เรากลัวมะเร็งลำไส้เหมือนกัน)

ช่วงนึงที่ทำให้เราถ่ายได้ทุกวันคือตอนไปเชียงใหม่

ทานมะขามโครงการหลวง วันละ 5 - 6 ชิ้น ทานน้ำเยอะๆๆๆ  ติดต่อกัน 1 อาทิตย์

หลังจากนั้นก็ทานทุกวัน มันจะถ่ายอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้กลับมาอยู่กทม ไม่มีให้กิน ก็เหมือนเดิม 
เป็นเหมือนกันค่า ถ่ายยากมากกกกกก ต้องหาตัวช่วย T.T
เค้าเห็นด้วยกะ คห.1 ค่ะ เซ็ปเป้ บิวตี้ ดริ๊ง สีเขียวอ่อนน่ะค่ะ
พอดีเรากินถูก กินละวิ่งเข้าห้องน้ำแบบหมดไส้หมดพุงเลยค่ะ สบายตัวดีมากๆ :)

เป็นเหมือนกันเลย กินอะไรที่เค้าว่าถ่ายออกๆ ก็ไม่เห็นจะดีขึ้นเหมือนคนอื่นเค้าเลย

ของเรา วันนึงก็ไม่ได้แล้วค่ะ อึดอัดท้อง ปกติถ่ายทุกวัน แต่วันนี้ยังไม่ได้ถ่ายเลย อึดอัดมากๆ เห็นทีต้องใช้ตัวช่วยละหล่ะ

ยาธาตุระดมพลแน่ๆเย็นนี้

หากอยากปรับการถ่ายนะคะ
เพราะตอนเราเด็กเราก้แบบนี้อ่ะค่ะ วันเว้นวันบงทีก็สองสามวัน
ๆไปไหนแปลกๆที่ก็จะถ่ายยากมาก มันไม่ยอมถ่ายเพราะไม่ชินที่ค่ะ

วิธีปรับการถ่ายของเรา
ตื่นมาดื่นน้ำอุ่น เยอะๆๆๆๆๆเลย
อาบน้ำเสร็จดื่มน้ำผลไม้ กับยาคูลย์ค่ะ
สักพักก็จะปวด แต่ต้องทำทุกวันนะคะ
พยายามทานผักผลไม้เยอะค่ะ กินข้าวทุกมื้อต้องมีผัก

หากเป็นคนธาตุหนัก แนะนำ ลูกเกดแห้ง กับลูกพรุนก่อนนะค่ะ
พรุ่งนี้เช้านะ สุดยอดมากกกกก
 ทุกวันนี้ทานลูกพรุน วันละ 4 เม็ดก่อนนอน ตามด้วยน้ำเยอะ ๆ  มันยังไม่ออก - -

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again