โคนันยอดนักสืบ ตอน ใครคือตัวจริง

0 53

สายน้ำที่ไหลผ่าน................ลืมบท วันนี้ตูนน์ขอรับบทเป็น โคนัน หนึ่งวันคร๊าบ วันนี้ไปลัลล้ามา เจอร้านเครื่องสำอางค์ตลาดนัด เลยแวะเข้าไปชม ปกติเราก็คุ้นๆกับพวก M.A.C ปลอม chanel BB และอีกสารพัด ช่วงหลังๆนี่ แบรนด์เกาหลีก็เอากับเค้าด้วย มี Etude/ skinfood/ the face shop วันนี้เจอแป้งมะนาววิ้งปลอม เหมือนได้อีก แต่ที่เด็ดสุดที่โคนันต้องซื้อเลย มันคือ M.A.C fafi ขออนุญาต เจ๊ดโด้วค่ะ (มันแปลว่า โอ้โห แม่เจ้าเว้ย) เหมือนมากค่ะเหมือนทั้ง packaging และ print ค่ะ ซึ่ง กระทู้นี้ไม่ได้ส่งเสริมให้เพื่อนๆซื้อของปลอมค่ะ แต่อยากให้รู้วิธีแยก และสามารถดูของปลอมเป็นค่ะ เผื่อว่าจะโดนหลอกขาย ทั้งตามร้านนำเข้า และเว็ปไซต์ ขอให้ใช้วิจารณญานในการชมค่ะ
ดูกันเลยดีกว่า

ขอบอกเลยว่า ถ้าวางปนกับของจริงก็ดูแทบไม่ออก แต่มันก็มีความต่าง เดี๋ยวเรามาดูกัน
เริ่มจากตัวกล่องค่ะ กล่องของ iridecent powder
ด้านซ้ายคือกล่องปลอม ด้านขวา กล่องจริง
เนียนมากๆค่ะขอบอก

จากที่สังเกตุคร่าวๆคือ สีการพิมพ์จะเข้มกว่าของจริงอยู่นิดหน่อย
กล่องด้านหลังจะสังเกตุง่ายกว่า เพราะของจริงจะติด sticker เงาๆสีเงินมีชื่อินค้าและคำอธิบายมา ส่วนของปลอม จะมีแค่เบอร์สี แปะกำกับค่ะ

ต่อด้วยกล่องของ powder brush ค่ะ
ก็คล้ายๆเดิมคือ สีการปริ้นของจริงจะอ่อนกว่า แต่วัสดุกระดาษจะคล้ายกันมากๆเลยทีเดียว

ด้านหลังก็เหมือนกัน สังเกตุของปลอมได้จากการแปะสติกเกอร์เบอร์สี

พอเอามาวางคู่กับของจริง แยกออกมั้ยคะสาวๆ เหมือนกันราวกับแกะเลยทีเดียว

แต่สังเกตุสีผิวของ fafi อิอิ คือถ้าไม่มีให้เทียบก็คงดูยากเลยล่ะ

แต่สิ่งที่ของปลอมไม่เลียนแบบคือ รูปแบบตลับ ซึ่งจริงๆ ของจริงตลับก็ไม่ได้ทำยาก
ตลับของปลอมจะต้องมีสองชั้น สังเกตุหลายครั้งแล้ว
(ด้านขวายังคงเป็นของจริงนะคะ)

ต่อด้วยตลับใหญ่

ยังมีสองชั้นเหมือนเดิม
อันนี้ก้นของมันตัว iridecent powder

ชื่อสีจริง SASSED-UP แต่ของปอมใช้ PASSED-UP
แต่อันนี้กลับใช้ชื่อsassed-up ซะงั้น

ของจริง ตัวตลับจะปั๊มนูนนะคะ

คราวนี้ถ้าเพื่อนๆเห็นแต่รูปสินค้า หรือได้เห็น ก็คงแยกกันออกแล้วว่าอันไหนของจริงหรือของปลอม ของปลอมยังงัยก็มีข้อเสียค่ะ เนื่องด้วยมันไม่ผ่านมาตรฐานทั้ง อย. ทั้งbio-test และอื่นๆอีกเยอะแยะ อย่างที่กลาวข้างต้นค่ะ ผู้อ่านและผู้ใช้ควรใช้วิจารณญานในการตัดสินก่อนซื้อจ้ะ
ขอบคุณที่ติดตามฮะ จาก โคนันคุง

สาวๆสนใจราคา( อันนี้ร้านที่ห้างนะคะอาจจะแพงกว่าตามตลาดนัดทั่วไป ปัดแก้มลับเล็ก 150บาท ตลับใหญ่ 250บาท) ของจริงไม่แน่ใจน่าจะราวๆ 850-1400บาทค่ะ
ส่วนคุณภาพ ลองไปนิดนึง คือ shimmerใหญ่โตมากเป็นเกล็ดๆ สีไม่ชัด แล้วก็จางไว คิดว่าใช้ขำๆคงพอได้ แต่ถ้าใช้เป็นงานป็นการคงไม่เวิ้ค

tuniez83

tuniez83

i love cosmagic

FULL PROFILE