HOW TO:: DIY มาตัดกระโปรงแบบง่ายๆใส่เองกันค่ะ!

เมื่อไม่กี่วันก่อนซื้อผ้าตัวนี้มาค่ะ

ลายผ้าเป็นแบบนี้

วันนี้เลยจะมาชวนสาวๆลงไม้ลงมือค่ะ
  ชวนทำกระโปรงแบบที่ไม่ต้องใช้แพทเทิร์นนะคะ มาตัดกระโปรงใส่เองกันค่ะ ง่ายมากๆแล้วก็น่ารักด้วยค่ะ แถมใช้เวลาทำน้อยมากๆ ถ้าเย็บเร็วๆหน่อยซัก 3 ชั่วโมงก็เสร็จแล้วค่ะ

เครื่องไม้เครื่องมือ

1. ผ้าแบบที่ชอบ
       2. เข็ม

3. ด้ายสีเดียวกันหรือใกล้เคียงกับผ้าที่เราใช้

4. กรรไกร

5. สายวัด

6. ผ้ากุ๊นขอบสำหรับคนที่ไม่มีจักรเย็บผ้าเอาไว้เก็บชายผ้าค่ะ

ถ้าอยากตกแต่งชายกระโปรงด้วยลูกไม้หรือผ้า หรืออะไรก็แล้วแต่ ให้เตรียมมาเลยค่ะ จำนวนที่ต้องใช้คือความยาวผ้าตัดกระโปรงคูณด้วย 2 หรือ 3 แล้วแต่ว่าเราอยากได้ย่นมากน้อยแค่ไหนค่ะ แต่เนื่องจากผ้าที่จขกท.เลือกใช้มันมีลูกไม้ตรงชายอยู่แล้วเลยไม่ต้องติดลูกไม้แล้วค่ะ ใช้สะดวกมากเพราะชายก็ไม่ต้องเก็บค่ะ

ขอบเอวสามารถทำได้ 2 แบบค่ะ

1. แบบยางยืด
ให้เราเตรียมยางยืดโดยใช้ความยาวประมาณ
3/4 ของรอบเอวค่ะ

2. ขอบเอวแข็งใส่ตะขอ + ซิป
ขอบเอวแข็งต้องใส่ผ้ากาวแบบแถบค่ะ จะใช้สะดวกมาเพราะเค้าจะตัดเป็นแถบให้เราเรียบร้อยแล้ว เราแค่วัดรอบเอวแล้ว + 2
 นิ้ว สำหรับติดตะขอ ความหนาที่ใช้ทั่วไปคือ 1-2 นิ้วค่ะ แนะนำ 1 หรือ 1 นิ้วครึ่งพอค่ะ จะกำลังสวย และตะขอ 1 ชุดค่ะ

เมื่อเครียมอุปกรณ์กันเรียบร้อยแล้วมาเริ่มลงมือทำกันเลยค่ะ!

เริ่มจากวัดรอบเอวกันก่อนค่ะ อยากใส่เอวต่ำเอวสูง ให้วัดบริเวณเอวกระโปรงนะคะ ไม่ใช่วัดเอวสูงแล้วจะเอาเอวต่ำน้า เสร็จแล้วคูณด้วย 2 แล้วตัดผ้าค่ะ

*แนะนำให้วัดสเกลเซนติเมตรจะดีกว่าค่ะ จะได้พอดีเป๊ะๆ ไม่คลาดเคลื่อนนะคะ

ในที่นี้ตัดเอวต่ำ 27 นิ้วนะคะ คูณ 2 จะได้ 54 นิ้ว เสร็จแล้วตัดออกมาค่ะ

*ถ้าจะเผื่อผ้าไว้เผื่อเย็บ ให้เพิ่มความยาวไปอีก 1 นิ้วค่ะ ของจขกท.ไม่ได้เผื่อเพราะลืมค่ะ T^T แต่ไม่เป็นไรทรงนี้จับรูด เผื่อรูดหายไปนิ้วนึงไม่เป็นไรค่ะ ฮ่าๆ

เมื่อเราได้ความยาวผ้าที่ต้องการเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็วัดความยาวกระโปรงที่เราต้องการค่ะ

ของจขกท.เอา 15 นิ้วค่ะ

สำหรับสาวๆที่ต้องการต่อชายด้วยลูกไม้นะคะ ให้หักความยาวผ้าออกตามความกว้างของลูกไม้ที่ต้องการใช้ด้วยค่ะ

อย่าลืมเผื่อ 2 เซนติเมตรไว้ทำขอบเอวด้วยนะคะ สำหรับขอบยางยืด ถ้าเย็บแบบง่ายเลยคือตลบขอบ ให้เผื่อขอบไว้เป็นความหนายางยืด (แนะนำ 1 นิ้วครึ่งค่ะ) คูณด้วย 2 แล้วบวกเผื่อเย็บ 2 เซนติเมตรค่ะ

คำนวณเสร็จแล้วก็ตัดๆๆค่ะ

เมื่อเราได้ผ้ามาเรียบร้อยแล้วก็มาเริ่มเย็บกันค่ะ

สำหรับคนมีจักรนะคะ เว้นขอบ 1 เซนติเมตรแล้วเย็บได้เลยค่ะ เก็บปลายด้วยจักรโพ้งหรือเย็บแซ็กค่ะ

ถ้าเราจะทำกระโปรงแบบมีขอบเอว อย่าลืมเว้นตะเข็บไว้ติดซิปนะคะ ความยาวซิปแนะนำแบบ 5-7 นิ้วแล้วแต่ชอบค่ะ

สำหรับคนไม่มีจักรนะคะ ใช้เข็มมือกับด้ายค่ะ ถ้ากลัวไม่แม่น เย็บไม่ตรงให้ใช่ไม่บรรทัดขีดเส้นตรงลงมาเลยด้วยชอล์คเขียนผ้านะคะ

เสร็จแล้วเย็บตรงๆค่ะ ใช้วิธีด้นถอยหลังจะทำให้มีความคงทนมากขึ้นค่ะ

วิธีเย็บด้นถอยหลังค่ะ เย็บตามตำแหน่งตัวเลขนะคะ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว ชายผ้ามันลุ่ยค่ะ สำหรับคนที่เย็บแซ็กไม่ได้ ไม่มีจักรโพ้งหรือเย็บมือให้ใช้วิธีง่ายๆคือกุ๊นขอบด้วยผ้ากุ๊นค่ะ ใช้สีเดียวกับผ้าหรือเลือกใช้สีโดดๆ แล้วแต่จินตนาการเลยค่ะ กุ๊นเก็บปลายผ้าด้านในให้หมดนะคะจะได้ไม่มีชายลุ่ยๆค่ะ

*ขอบกระโปรงกับกุ๊นใช้สีเดียวกันก็สวยเก๋ไปอีกแบบนะคะ

เย็บเสร็จแล้วถ้าเป็นชายผ้าธรรมดาจะต้องสอยชายผ้าก่อนค่ะ

วิธีเย็บสอยซ่อนด้ายค่ะ 
เย็บตามตำแหน่งตัวเลขนะคะ

เมื่อสอยชายผ้าเสร็จแล้วมาใส่ขอบกระโปรงกันค่ะ

ขอบยางยืด

ขอบยางยืดทำง่ายมากค่ะ ให้พับม้วนชายกระโปรง 2 นิ้ว อย่าลืมที่เราเผื่อเย็บด้วยนะคะ เสร็จแล้วสอยค่ะ เว้นระยะไว้ซัก 2 นิ้วเพื่อใส่ยางยืดค่ะ

เสร็จแล้วสอดยางยืดเข้าไป ผ้าจะยาวกว่ายางยืดอยู่แล้วค่ะ เมื่อใส่ยางยืดจนสุดแล้ว ให้ประกบปลายยางยืดเข้าด้วยกันแล้วเย็บด้นให้แน่นค่ะ เมื่อด้นเสร็จ ยางยืดของเราก็จะเป็นวงแล้ว ให้สอยชายที่ตอนแรกเราเว้นไว้ที่เหลือเก็บจนสุดค่ะ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยเท่านี้เราก็จะได้กระโปรง 1 ตัวแล้วค่ะ

ขอบเอวแข็ง

ส่วนการทำขอบเอวแข็งต้องเย็บรูดกระโปรงก่อนค่ะ

โดยให้เย็บเนาขอบ อย่าให้ลึกลงไปจากขอบมากนะคะ พยายามอย่าให้เกิน 1 เซนติเมตร เสร็จแล้วเนาเลยค่ะ เนาถี่รอยรูดก็จะถี่ เนาห่างก็จะห่างค่ะ เนาเสร็จให้ดึงจนได้ขนาดเท่ากับเอวของเราแล้วผูกปลายด้าย 2 ข้างเข้าด้วยกัน เท่านี้วงก็จะไม่เคลื่อนค่ะ

*ปรกติจขกท.จะชอบวัดความยาวด้ายให้เท่ากับรอบเอวที่ต้องการ เสร็จแล้วเผื่อไว้ 2 นิ้วเผื่อไว้ผูกปลายด้ายค่ะ วิธีนี้จะง่ายมากเพราะเราไม่ต้องมาคอยนั่งวัดว่าตอนนี้เรารูดไปกี่นิ้วแล้ว

พอเราเย็บรูดเสร็จแล้วให้ตัดผ้าสำหรับทำขอบค่ะ แบบง่ายๆเลยคือความหนาของขอบผ้ากาวคูณ 3 ค่ะ เสร็จแล้วเย็บผ้าติดขอบเอวก่อน โดยเริ่มจากจะเข็บฝั่งเดียวกันกับที่เราต่อผ้าค่ะ โดยเราจะต้องเว้นปลายผ้าเอวไว้ประมาณ 1 นิ้วฝั่งด้านหน้าเพื่อเราจะได้ติดตะขอได้ค่ะ

เมื่อเราเย็บเสร็จแล้ว ให้ใส่ผ้ากาวไว้ตรงกลางแล้วตลบผ้า พับชายเข้าแล้วสอยจนสุดค่ะ

พอเสร็จเรียบร้อยก็จัดการติดซิป ติดตะขอ เท่านี้เราก็จะได้กระโปรงไว้ใส่ 1 ตัวแล้วค่ะ

เอวยางยืดเองจะใส่ขอบแบบนี้ก็ได้เหมือนกันนะคะ แค่เราไม่ต้องเย็บรูปแล้วเปลี่ยนจากผ้ากาวเป็นใส่ยางยืดแทนได้เลยค่ะ

ส่วนใครที่อยากจะตกแต่งด้วยลูกไม้หรือผ้าระบายต่างๆ ให้ตัดตามความยาวชายกระโปรงคูณ 2 หรือ 3 แล้วแต่ชอบ แล้วเย็บรูดเหมือนที่เราเย็บรูดเอวกระโปรง แล้วติดลงไปที่ชายกระโปรงค่ะ

วิธีการใส่ซับในคือให้เราตัดผ้าเหมือนที่เราตัดผ้าทำกระโปรง แต่ให้สั้นกว่าประมาณ 1 ถึง 2 นิ้ว เหมือนเราทำกระโปรงอีกตัวเลยค่ะ เสร็จแล้วให้เย็บขอบบนติดกับตัวกระโปรงก่อนเราจะทำขอบเอวค่ะ

ลองทำดูนะคะ ไม่ยากจริงๆค่ะ สงสัยตรงไหนถามได้เลยนะคะ

ถ้าผลตอบรับดีคราวหน้าจะมาทำ How To แบบอื่นๆอีกค่ะ

ทำเสื้อเกาะอกแบบง่ายๆอีก 1 เข้าชุดกันค่ะ

มีคำถาม สงสัยอะไรถามได้เลยนะคะ ถ้าอยากถามเป็นการส่วนตัวหรือแบบเรียลไทม์ ก็จิ้มกุ๊กไก่ แอ๊ดเฟรนด์ในเฟซบุคมาคุยได้เลยค่ะ ^^ 

How to ที่ 2

กระโปรงสวิงค่ะ - http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=147569 

Make up Detail

Skincare

1. Cleanser
  2. Eye care
  3. UV protection
  4. Day care
  5. Night care

Base Makeup

1. Makeup base
  2. Foundation
  3. Concealer
  4. Control color