HOW TO:: DIY มาตัดกระโปรงแบบง่ายๆใส่เองกันค่ะ!

75 43

เมื่อไม่กี่วันก่อนซื้อผ้าตัวนี้มาค่ะ

ลายผ้าเป็นแบบนี้

วันนี้เลยจะมาชวนสาวๆลงไม้ลงมือค่ะ  ชวนทำกระโปรงแบบที่ไม่ต้องใช้แพทเทิร์นนะคะ มาตัดกระโปรงใส่เองกันค่ะ ง่ายมากๆแล้วก็น่ารักด้วยค่ะ แถมใช้เวลาทำน้อยมากๆ ถ้าเย็บเร็วๆหน่อยซัก 3 ชั่วโมงก็เสร็จแล้วค่ะ

เครื่องไม้เครื่องมือ

1. ผ้าแบบที่ชอบ
       2. เข็ม
       3. ด้ายสีเดียวกันหรือใกล้เคียงกับผ้าที่เราใช้
       4. กรรไกร
       5. สายวัด
       6. ผ้ากุ๊นขอบสำหรับคนที่ไม่มีจักรเย็บผ้าเอาไว้เก็บชายผ้าค่ะ

ถ้าอยากตกแต่งชายกระโปรงด้วยลูกไม้หรือผ้า หรืออะไรก็แล้วแต่ ให้เตรียมมาเลยค่ะ จำนวนที่ต้องใช้คือความยาวผ้าตัดกระโปรงคูณด้วย 2 หรือ 3 แล้วแต่ว่าเราอยากได้ย่นมากน้อยแค่ไหนค่ะ แต่เนื่องจากผ้าที่จขกท.เลือกใช้มันมีลูกไม้ตรงชายอยู่แล้วเลยไม่ต้องติดลูกไม้แล้วค่ะ ใช้สะดวกมากเพราะชายก็ไม่ต้องเก็บค่ะ

ขอบเอวสามารถทำได้ 2 แบบค่ะ

1. แบบยางยืด
ให้เราเตรียมยางยืดโดยใช้ความยาวประมาณ 3/4 ของรอบเอวค่ะ

2. ขอบเอวแข็งใส่ตะขอ + ซิป
ขอบเอวแข็งต้องใส่ผ้ากาวแบบแถบค่ะ จะใช้สะดวกมาเพราะเค้าจะตัดเป็นแถบให้เราเรียบร้อยแล้ว เราแค่วัดรอบเอวแล้ว + 2 นิ้ว สำหรับติดตะขอ ความหนาที่ใช้ทั่วไปคือ 1-2 นิ้วค่ะ แนะนำ 1 หรือ 1 นิ้วครึ่งพอค่ะ จะกำลังสวย และตะขอ 1 ชุดค่ะ

เมื่อเครียมอุปกรณ์กันเรียบร้อยแล้วมาเริ่มลงมือทำกันเลยค่ะ!

เริ่มจากวัดรอบเอวกันก่อนค่ะ อยากใส่เอวต่ำเอวสูง ให้วัดบริเวณเอวกระโปรงนะคะ ไม่ใช่วัดเอวสูงแล้วจะเอาเอวต่ำน้า เสร็จแล้วคูณด้วย 2 แล้วตัดผ้าค่ะ

*แนะนำให้วัดสเกลเซนติเมตรจะดีกว่าค่ะ จะได้พอดีเป๊ะๆ ไม่คลาดเคลื่อนนะคะ

ในที่นี้ตัดเอวต่ำ 27 นิ้วนะคะ คูณ 2 จะได้ 54 นิ้ว เสร็จแล้วตัดออกมาค่ะ

*ถ้าจะเผื่อผ้าไว้เผื่อเย็บ ให้เพิ่มความยาวไปอีก 1 นิ้วค่ะ ของจขกท.ไม่ได้เผื่อเพราะลืมค่ะ T^T แต่ไม่เป็นไรทรงนี้จับรูด เผื่อรูดหายไปนิ้วนึงไม่เป็นไรค่ะ ฮ่าๆ

เมื่อเราได้ความยาวผ้าที่ต้องการเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็วัดความยาวกระโปรงที่เราต้องการค่ะ

ของจขกท.เอา 15 นิ้วค่ะ

สำหรับสาวๆที่ต้องการต่อชายด้วยลูกไม้นะคะ ให้หักความยาวผ้าออกตามความกว้างของลูกไม้ที่ต้องการใช้ด้วยค่ะ

อย่าลืมเผื่อ 2 เซนติเมตรไว้ทำขอบเอวด้วยนะคะ สำหรับขอบยางยืด ถ้าเย็บแบบง่ายเลยคือตลบขอบ ให้เผื่อขอบไว้เป็นความหนายางยืด (แนะนำ 1 นิ้วครึ่งค่ะ) คูณด้วย 2 แล้วบวกเผื่อเย็บ 2 เซนติเมตรค่ะ

คำนวณเสร็จแล้วก็ตัดๆๆค่ะ

เมื่อเราได้ผ้ามาเรียบร้อยแล้วก็มาเริ่มเย็บกันค่ะ

สำหรับคนมีจักรนะคะ เว้นขอบ 1 เซนติเมตรแล้วเย็บได้เลยค่ะ เก็บปลายด้วยจักรโพ้งหรือเย็บแซ็กค่ะ

ถ้าเราจะทำกระโปรงแบบมีขอบเอว อย่าลืมเว้นตะเข็บไว้ติดซิปนะคะ ความยาวซิปแนะนำแบบ 5-7 นิ้วแล้วแต่ชอบค่ะ

สำหรับคนไม่มีจักรนะคะ ใช้เข็มมือกับด้ายค่ะ ถ้ากลัวไม่แม่น เย็บไม่ตรงให้ใช่ไม่บรรทัดขีดเส้นตรงลงมาเลยด้วยชอล์คเขียนผ้านะคะ

เสร็จแล้วเย็บตรงๆค่ะ ใช้วิธีด้นถอยหลังจะทำให้มีความคงทนมากขึ้นค่ะ

วิธีเย็บด้นถอยหลังค่ะ เย็บตามตำแหน่งตัวเลขนะคะ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว ชายผ้ามันลุ่ยค่ะ สำหรับคนที่เย็บแซ็กไม่ได้ ไม่มีจักรโพ้งหรือเย็บมือให้ใช้วิธีง่ายๆคือกุ๊นขอบด้วยผ้ากุ๊นค่ะ ใช้สีเดียวกับผ้าหรือเลือกใช้สีโดดๆ แล้วแต่จินตนาการเลยค่ะ กุ๊นเก็บปลายผ้าด้านในให้หมดนะคะจะได้ไม่มีชายลุ่ยๆค่ะ

*ขอบกระโปรงกับกุ๊นใช้สีเดียวกันก็สวยเก๋ไปอีกแบบนะคะ

เย็บเสร็จแล้วถ้าเป็นชายผ้าธรรมดาจะต้องสอยชายผ้าก่อนค่ะ

วิธีเย็บสอยซ่อนด้ายค่ะ  เย็บตามตำแหน่งตัวเลขนะคะ

เมื่อสอยชายผ้าเสร็จแล้วมาใส่ขอบกระโปรงกันค่ะ

ขอบยางยืด

ขอบยางยืดทำง่ายมากค่ะ ให้พับม้วนชายกระโปรง 2 นิ้ว อย่าลืมที่เราเผื่อเย็บด้วยนะคะ เสร็จแล้วสอยค่ะ เว้นระยะไว้ซัก 2 นิ้วเพื่อใส่ยางยืดค่ะ

เสร็จแล้วสอดยางยืดเข้าไป ผ้าจะยาวกว่ายางยืดอยู่แล้วค่ะ เมื่อใส่ยางยืดจนสุดแล้ว ให้ประกบปลายยางยืดเข้าด้วยกันแล้วเย็บด้นให้แน่นค่ะ เมื่อด้นเสร็จ ยางยืดของเราก็จะเป็นวงแล้ว ให้สอยชายที่ตอนแรกเราเว้นไว้ที่เหลือเก็บจนสุดค่ะ

เมื่อเสร็จเรียบร้อยเท่านี้เราก็จะได้กระโปรง 1 ตัวแล้วค่ะ

ขอบเอวแข็ง

ส่วนการทำขอบเอวแข็งต้องเย็บรูดกระโปรงก่อนค่ะ

โดยให้เย็บเนาขอบ อย่าให้ลึกลงไปจากขอบมากนะคะ พยายามอย่าให้เกิน 1 เซนติเมตร เสร็จแล้วเนาเลยค่ะ เนาถี่รอยรูดก็จะถี่ เนาห่างก็จะห่างค่ะ เนาเสร็จให้ดึงจนได้ขนาดเท่ากับเอวของเราแล้วผูกปลายด้าย 2 ข้างเข้าด้วยกัน เท่านี้วงก็จะไม่เคลื่อนค่ะ

*ปรกติจขกท.จะชอบวัดความยาวด้ายให้เท่ากับรอบเอวที่ต้องการ เสร็จแล้วเผื่อไว้ 2 นิ้วเผื่อไว้ผูกปลายด้ายค่ะ วิธีนี้จะง่ายมากเพราะเราไม่ต้องมาคอยนั่งวัดว่าตอนนี้เรารูดไปกี่นิ้วแล้ว

พอเราเย็บรูดเสร็จแล้วให้ตัดผ้าสำหรับทำขอบค่ะ แบบง่ายๆเลยคือความหนาของขอบผ้ากาวคูณ 3 ค่ะ เสร็จแล้วเย็บผ้าติดขอบเอวก่อน โดยเริ่มจากจะเข็บฝั่งเดียวกันกับที่เราต่อผ้าค่ะ โดยเราจะต้องเว้นปลายผ้าเอวไว้ประมาณ 1 นิ้วฝั่งด้านหน้าเพื่อเราจะได้ติดตะขอได้ค่ะ

เมื่อเราเย็บเสร็จแล้ว ให้ใส่ผ้ากาวไว้ตรงกลางแล้วตลบผ้า พับชายเข้าแล้วสอยจนสุดค่ะ

พอเสร็จเรียบร้อยก็จัดการติดซิป ติดตะขอ เท่านี้เราก็จะได้กระโปรงไว้ใส่ 1 ตัวแล้วค่ะ

เอวยางยืดเองจะใส่ขอบแบบนี้ก็ได้เหมือนกันนะคะ แค่เราไม่ต้องเย็บรูปแล้วเปลี่ยนจากผ้ากาวเป็นใส่ยางยืดแทนได้เลยค่ะ

ส่วนใครที่อยากจะตกแต่งด้วยลูกไม้หรือผ้าระบายต่างๆ ให้ตัดตามความยาวชายกระโปรงคูณ 2 หรือ 3 แล้วแต่ชอบ แล้วเย็บรูดเหมือนที่เราเย็บรูดเอวกระโปรง แล้วติดลงไปที่ชายกระโปรงค่ะ

วิธีการใส่ซับในคือให้เราตัดผ้าเหมือนที่เราตัดผ้าทำกระโปรง แต่ให้สั้นกว่าประมาณ 1 ถึง 2 นิ้ว เหมือนเราทำกระโปรงอีกตัวเลยค่ะ เสร็จแล้วให้เย็บขอบบนติดกับตัวกระโปรงก่อนเราจะทำขอบเอวค่ะ

ลองทำดูนะคะ ไม่ยากจริงๆค่ะ สงสัยตรงไหนถามได้เลยนะคะ

ถ้าผลตอบรับดีคราวหน้าจะมาทำ How To แบบอื่นๆอีกค่ะ

ทำเสื้อเกาะอกแบบง่ายๆอีก 1 เข้าชุดกันค่ะ

มีคำถาม สงสัยอะไรถามได้เลยนะคะ ถ้าอยากถามเป็นการส่วนตัวหรือแบบเรียลไทม์ ก็จิ้มกุ๊กไก่ แอ๊ดเฟรนด์ในเฟซบุคมาคุยได้เลยค่ะ ^^ 

How to ที่ 2

กระโปรงสวิงค่ะ - https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=147569 

Jae.Jae

Jae.Jae

เราสวยไว้ดูตัวเองไม่ได้สวยให้ใครดูค่ะ อิๆ

FULL PROFILE