Review : Etude Baking Powder Cleansing Foam

2 8
 สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้เนยมีของเล่นใหม่มารีวิวอีกแล้วววววว
นั่นก็คือ....โฟมล้างหน้าค่ะ
โฟมล้างหน้าตัวนี้เป็นตัวแรกในรอบ 6 ปีเลยก็ว่าได้
เพราะก่อนหน้านี้ใช้แต่ของวุฒิศักดิ์มาตลอดเลย 5 ปีเต็มๆ

พอหยุดยาทุกอย่างก็เปลี่ยนมาใช้ตัวแรกคือ Smooth E Baby Face Gel ค่ะ
(ตัวนี้เคยรีวิวไว้แล้ว...เพื่อนๆ ย้อนไปดูได้ค่ะ) ซึ่งก็ไม่ผิดหวัง
มันดีมากจริงๆ สิวหายหมดเลย ไม่มีสิวอุดตันขึ้นด้วย

แต่ด้วยความเบื่อ...และอยากลองของใหม่ (ตลอด)
เนยเลยเอาเทสเตอร์มาลองก่อน (เผื่อแพ้จะได้ไม่เสียดายตังค์เวลาซื้อไซต์จริง)
เนยได้มาตอนไปซื้ออีทูดี้ที่เกาหลีค่ะ

และเจ้าโฟมที่ว่านั้น...มีหน้าตาเป็นแบบนี้
แท่น...แทน..แท๊นน

ชื่อเต็ม : Etude Baking Powder Pore Cleansing Foam
(ดูจากชื่อแอบน่ากลัวนิดนึงที่มีเบคกิ้งโซดา...เพราะมันคือผงฟู...กลัวหน้าพัง!!)
แต่ที่อยากลองเพราะไปอ่านคุณสมบัติมันเนี่ยแหละ...เลิศศศศ!!!

คุณสมบัติที่ว่าคือ.....
เป็นโฟมล้างหน้าสูตรสกัดจากผงฟูที่สกัดมาจากยีสต์ธรรมชาติ ทำความสะอาดได้ล้ำลึกถึงรูขุมขน

มีคุณสมบัติ 3 in 1
1. มีประสิทธิภาพในการขจัดคราบเครื่องสำอางค์ได้อย่างสะอาดหมดจด
2. ขจัดสิวเสี้ยน
3. ลดความมันส่วนเกิน

การทำงาน : 
สารสกัดจากผงฟูซึ่งมาจากยีสธรรมชาติช่วยสร้างก๊าซคาบอนไดร์ออกไซด์
ซึ่งมีน้ำหนักและจะเข้าแทนที่สิ่งสกปรกในรูขุมขน
พร้อมทั้งเกิดกรดอ่อนที่ช่วยทำความสะอาดใบหน้าได้อย่างล้ำลึก สะอาด หมดจด 

เห็นสรรพคุณแล้วต้องร้อง..โอ้โห!!!!
อะไรมันจะขนาดน้านนนนนนนน
อ่านแล้วมันอดใจไม่ได้ ต้องลองด่วน!!

.............................................................

ที่นี้มาดูเนื้อโฟมกัน...

บีบหลอดออกมาแล้วได้โฟมสีขาวๆ แบบนี้ค่ะ
เนื้อโฟมค่อนข้างแน่น ไม่เหลว กลิ่นเหมือนน้ำมะนาวโซดา (เหมือนมากค่ะ)

วิธีใช้ :
บีบโฟมลงบนมือ ผสมกับน้ำจนเกิดฟอง
ฟอกให้ทั่วใบหน้า นวดวน ๆ บริเวณที่ต้องการให้สะอาดเป็นพิเศษ
และล้างออกด้วยน้ำจนสะอาด 

ความรู้สึกหลังใช้ :
ตอนแรกแอบกลัวเพราะมันเป็นโฟม ปกติใช้แต่เจลตลอด
เนยบีบออกมานิดเดียว ผสมน้ำ แล้วถูๆ ฝ่ามือ
มันกลายเป็นฟองโฟมเยอะมาก นุ่มมือมาก

จากนั้นก็เอามาลูบบนหน้าอย่างเบามือ (เพราะกลัวแพ้ 555)
อันดับแรกเลยที่รู้สึกคือ กลิ่นหอมมาก หอมมะนาวโซดา
แล้วฟองก็นุ่มมาก ไม่ระคายเคืองหน้า

แต่!!
พอนวดๆ วนๆ ไปสักพัก ฟองโฟมมันก็น้อยลง
จนฟองหมด แล้วก็ล้างออกด้วยน้ำเปล่า

พอล้างเสร็จ...ปรากฏว่าหน้าตึงมาก
ไม่ได้แห้งนะ แต่ตึงค่ะ ตึงเอี๊ยดๆ เลย
(ให้นึกถึงเอานิ้วจิ้มจาน..ที่ผ่านการล้างด้วยซันไล...กร๊ากกกกกก)

พอใช้มาสักระยะหนึ่ง...จนใกล้หมดหลอด
เนยรู้สึกว่ามันล้างหน้าไม่ค่อยสะอาด อย่างที่คุย!!!
หน้าจากที่ไม่มีสิวอุดตัน...ก็เริ่มมา แงๆ
และหน้าก็ไม่นุ่ม เหมือนตอนใช้สมูทอีเจลเลย

สรุปว่า....ตัวนี้เนยให้ 6/10 ค่ะ
ขอหักที่ล้างไม่ค่อยสะอาด สิวอุดตันขึ้น
และหน้าตึง...เอาไปแค่นี้พอ....

จบแล้วนะคะ....วันนี้มารีวิวแค่ตัวเดียวเหมือนเคย
วันหลังจะมารีวิวตัวอื่นอีก
รอติดตามนะคะ....บ๊าย บายค่ะ

^_____________________^

สตรอเบอรี่ จุฟ

สตรอเบอรี่ จุฟ

หวัดดีค่ะ เนยนะคะ
ติดตามได้ที่ Blog เนยนะคะ
https://www.facebook.com/CheeZiiNoei
มีเกมส์แจกของฟรีตลอดค่ะ มาร่วมเล่นกันนะคะ

และฝากติดตาม BloG ใน hunsa.com ด้วยค่ะ
http://beauty.hunsa.com/Noei

FULL PROFILE