ลองไปปรึกษาแพทย์ดีไหมคะ หรือไม่ก็ตรวจภายใน
ไปมีเพศสัมพันธ์มาด้วยป่าวคะ หรืออยู่ๆก็เป็นเอง
 เราว่าแบบนี้ไปหาคุณหมอตรวจเลยค่ะ ปล่อยทิ้งไว้ไม่ดีนะ เดี๋ยวอาการจะหนักกว่าเดิม
เปนเชื้อราที่เกิดจากการอับชื้นรึป่าวค่ะ ทางที่ดีก้อพบหมอนะค่ะ ดูแลสุขภาพน้องสาวด้วยนะ 
ตอนเข้าห้องน้ำเสร็จ ได้ซับให้แห้งไหมคะ?
หาหมอดีกว่าคะ

ชุดชั้นในเวลาซัก ให้โดนแดด บ้างนะคะ ใช้น้ำยาซักเฉพาะ 

ห้ามมีเพศสัมพันธ์ขณะมีประจำเดือน 

และก่อนมีเพศสัมพันธ์ให้ทำความสะอาดน้อง ๆ ของ ทั้งคู่ก่อนมีนะคะ 

ขณะเข้าห้องน้ำ ไม่ว่าหนักหรือเบา ให้ล้างน้ำให้สะอาด ซับด้วยทิชชูแบบดี ๆ หรือใช้ผ้าเปียกที่ใช้เช็ดก้นเด็ก นะคะ 

เวลาเช็ดน้อง ให้เช็ดจากข้างหน้า ย้อนไปข้างหลัง ห้ามเช็ดจากหลังมาหน้านะคะ สกปรก

เวลามีประจำเดือนให้หมั่นเปลี่ยนผ้าอนามัย ทุก  ๆ 3 ชม.
(ห่อพับใส่กระดาษทิ้งให้เรียบร้อยด้วยนะคะ )

น้ำยาทำความสะอาดจุดซ้อนเร้น ให้ใช้เฉพาะภายนอกเท่านั้น
(แต่คุณหมอจะให้ใช้น้ำเปล่า ๆ มากกว่า) แค่ล้างน้องให้สะอาด ๆ นะคะ

ลองทำดูหากไม่ดีขึ้น อย่าทิ้งให้นาน ปรึกษาคุณหมอไม่ต้องอายค่ะ เลือกคุณหมอเป็นผู้หญิงก็ได้ พออายุมากขึ้นก็ต้องตรวจภายใน ต้องเจอกับคุณหมออยู่ดี ฝึกไว้ตอนนี้ ก็ ได้เปรียบ รู้ทันก่อนโรค ขอให้หายนะคะ

เชื้อราในช่องคลอดรึป่าวคะ ตกขาวมีสีอะไร มีกลิ่นไหม ถ้าตกขาวสีเขียวกลิ่นเหม็นมาก ติดเชื้อไวรัสคะ
แต่ถ้าสีเหลืองๆ มีกลิ่นเปรี้ยวๆก็ราในช่องคลอด สามารถใช้ยาเหน็บได้นะ คาร์เนสเทนตามร้านขายยาทั่วไป แต่พี่จะแนะนำให้ไปหาคุณหมอ แต่ถ้าอายก็ไปปรึกษาเภสัชกรที่ร้านยาเนอะ ปล.เรื่องนี้เพิ่งเรียนมาคะ ^^
เป็นเชื่อราป่าว ลองซื้อยามาสอดดูจิ่ หน้าฝนอากาศชื้นซักกางเกงในดีๆละ
 สงสัยต้องไปพบแพทย์แล้วจ้า  อาจจะติดเชื้ออะไรซักอย่าง ยิ่งถ้ามีเพศสัมพันธ์ก็มีความเสี่ยงน๊าา

แต่คิดว่าน่าจะเป็นเชื้อราธรรมดา 

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again