บัญชีหอการค้า VS รามฯ

ขอโทดนะคะ ขอนอกเรื่องสักนิดด

อยากได้ความเห็นอ่าคะ ว่า

จะเรียนบัญชีนี่
หอการค้า กับ รามฯ ที่ไหนดีกว่ากันอ่าคะ

แบบว่าเวลาจบแร้ว เครดิตงานจาดีกว่าอ่าคะ

ช่วยแนะนำด้วยค๊ะ

^___________^

เรียนที่ไหนก็เหมือนกัน
ถ้าเราตั้งใจ ก็ออกมาเก่งได้ทุก ที่ แหละจ้า

อ้ออ ลืมบอก ขอ อีดิท แก้หน่อย
เอาที่ใกล้บ้าน เพราะน้ำมันแพง 5555555555555+
มันขึ้นอยู่ที่ตัวเราอ่ะค่ะ ว่าเราจะตั้งใจเรียนมากน้อยขนาดไหน

เลือกที่เรียน ให้เหมาะ กับตัวน้องเอง เรียนที่ไหน ต้อง ขยัน ทั้งนั้นแหละจ้ะ

เรียน ราม สามารถควบคุมตัวเอง ให้ขยันสม่ำเสมอ ตลอดทั้ง 3-4 ปี
เรียน หอการค้า ภาษาอังกฤษ ค่อนข้างอ่อน ต้อง ขวนขวายหน่อย (น้องพี่จบ บช.หอการค้า)

แต่ รามพี่ชอบนะ อิศระ เสรี พี่ยังเรียน กฎหมายที่ราม เพิ่มเลย สบายดี แคต่ ต้องควบคุมตัวเอง มากๆ

ราม จะได้ เงินเดือน มากกว่า 500.- ได้มั้ง ดู เกรดเฉลี่ย ที่จบมาด้วยจ้ะ
อย่าเรียน แต่ ในตำราอย่างเดียว ขวนขวาย หาความรู้เพิ่มเติมจากที่อื่นๆ ด้วย จะดีมากๆ ปริญญาตรี เดี๋ยวนี้ ว่างงานเยอะ

อานา จาดี เขียน ให้ถูก หน่อย เผลอไปเขียน แบบนี้ สมัครงาน ไม่มีใครเค้ารับ หรอกนะจ้ะ
(มันจะเคย)

เท่าที่เคยได้ยินมา หอการค้า จะดังเรื่องบัญชี พอสมควรนะคะ
เรียน 2 ที่เลยค่ะ ที่รามลงทะเบียนเรียนเทอมละไม่กี่บาท (1000 บาท/เทอม ไม่รู้ค่าบำรุงเพิ่มรึยัง) เราตั้งใจเรียนหอการค้าให้ดีเยี่ยม ของรามก็เรียนคู่กันโลด ถ้าไม่ไหว ไม่จบก็เรื่อยๆได้ 8 ปี แต่ถ้ายังไง มันคงได้พื้นฐานมาสอบได้ทั้ง 2 ที่เลยจ้า หนับหนุนให้เรียน 2 ที่จ้า ไปสอบอย่างเดียวก็ได้
หอการค้าก็เด่นพวกเศรษฐศาสตร์+บัญชี+การตลาด เพราะว่าอาจารย์ที่นี่เด่นเรื่องนี้ ถ้าถนัดและคิดว่าอนาคตจะทำอาชีพที่ต้องใช้ความรู้ด้านนี้ก็แนะนำค่ะ ก็ขึ้นอยู่ว่าจบมาอยากทำงานแบบไหน

เรียนที่ไหนก็เหมือนกันตรงที่ต้องใช้ความขยันค่ะ ^^

จบมาว่าจะทำงานบริษัทตรวจสอบบัญชีอ่ะคะ

จะเก็บชม. ไว้สอบผู้ตรวจ

ส่วนเรื่องขยัน นู๋ขยันอยู่แร้นค่ะ แอบได้ 4.00 (-*-)

แค่อยากดูว่า จบที่ไหนจาเป็นที่ยอมรับมากกว่ากัน

^_____________^

รบกวนด้วยค่ะ

เพื่อนที่ทำงานเก่าจบหอการค้า 2-3 คนก็โอเคเลยค่ะ
บัญชีมีสอนแยกเฉพาะด้านหลายด้าน น่าสนใจค่ะ

รู้สึกว่าถ้าบัญชีรามเราต้องขยันจริงๆค่ะ แต่ถ้าน้องขยันขนาด 4.00 น่าจะสบายๆ คือถ้าเราเก่งจริงจบจากที่ไหนก็ได้รับการยอมรับค่ะ

สงสัยว่าทำไมถึงมีแค่ 2 ตัวเลือกล่ะคะ
บางบริษัท เค้าจะกำหนดเลยว่า มหาวิทยาลัยของรัฐ/มหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ พวกนี้ค่ะ

แต่ถ้างานด้านตรวจสอบบัญชี สถาบันไหนก็สบายค่ะเพราะยังต้องการอีกมาก หากเรามีความสามารถสอบเข้า Big4 ได้ ไม่มีแบ่งแยกสถาบันค่ะวัดจากข้อสอบ หรือหากไม่ได้เข้า Big4 บริษัทตรวจสอบอื่นๆที่ให้เงินดีๆก็มีเยอะค่ะ เช่น คนนึงจบเทคนิคกรุงเทพ สอบ CPA ผ่าน 5 วิชารวด งี้อะค่ะ มันแล้วแต่คนด้วย

(พี่ก็จบบัญชีจ้า พูดมากไปป่าวเนี่ย)
เราจบหอการค้ามา และเคยเข้าไปเรียนที่รามด้วย ส่วนตัวเราคิดว่าเรียนหอการค้าจะดีกว่า หอการค้าจะเด่นคณะนี้มั่กๆ ตอนที่เปิดมหาลัย คณะนี้ก็เป็นคณะแรกของมหาลัยนี้เลยล่ะ ถ้าเข้าเรียนยังไงก็รู้เรื่อง ไม่รู้เรื่องก็ถามอาจารย์หรือเพื่อนๆและรุ่นพี่ได้
แต่ที่รามเราเคยเข้าไปเรียนเนี่ย เป็นห้องใหญ่ สภาพบรรยากาศการเรียนเนี่ยทำให้เรียนไม่รู้เรื่อง ห้องใหญ่เกินไป คนข้างหลังไม่ต้องรู้เรื่องกันเลยล่ะ จะถามก็ไม่ได้ ต้องถามนอกห้อง แต่ถ้าไม่ทันอาจารย์ก็อดนะ ตอนที่เรียนที่รามนี่ก็เรียนหอการค้าอยู่นะ มีพื้นฐานเข้าใจเกี่ยวกับบัญชีอยู่แล้ว ไปเรียนในห้องยังรู้สึกว่าอาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง แล้วถ้าคนที่ไม่มีพื้นฐาน ก็จะงงตึ้บไปเลยทีเดียว
เราเป็นคนที่เคยเรียนและเคยสอบด้วย ก็เลยเข้าใจในสภาพการเรียนของทั้งสองที่นะ
เราเชียร์หอการค้านะ เพราะเรากำลังเรียนที่นี่ 555
ก็จริงที่ว่าอังกฤษอ่อนอยู่
แต่บัญชีเค้าว่าที่นี่ก็ดีใช้ได้เลยเชียว
ตอนนี้ค่าหน่วยกิจก็ขึ้นด้วยอ่า ไม่รู้ว่าบัญชีขึ้นด้วยรึเปล่า
.....แต่คงขึ้นกันทั่วหน้าทุกคณะ...อืมนะ

เรียนที่ไหนก็แล้วแต่ความสะดวกแล้วกันเนอะ
แล้วก็ลองไปดูสถานที่เรียนหรือสภาพแวดล้อมก่อนดีกว่านะ
ชอบที่ไหนก็เรียนที่นั่น...แล้วก็ลองปรึกษาพ่อแม่ดูก่อนแล้วกัน
หอการค้าด้วยอีกคน จบที่นี่อ่ะ แต่เอกญี่ปุ่น แต่ค่าเทอมขึ้นเยอะเลย สงสารน้องๆ
เรียนสองที่ไม่ได้แน่ๆ เพราะว่ารามเข้าง่ายออกยาก  ต้องขยัน  บัญชีรามก็ไม่ได้ง่ายนะ  ถ้าเรียนรามต้องทั้งเรียนและติวแถมมีตกด้วย  ตกแล้วผ่านยาก  ตัวจบก็ยากมาก
ปลบัญชีราม มีฝึกงานด้วยนะคะ
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆค่ะ

ตอบพี่ magician ค่ะ

ที่ตัวเลือกมี 2 ที่เพราะว่า..

หนูรักบัญชีมากจนลาออกจาก ม.ปลายสายวิทย์ เพื่อมาเรียน ปวช ปวส เรยค่ะ
เพราะว่าเรียนแบบนี้จาได้มีประสบการณ์และพื้นฐานแน่นมากๆ

ดังนั้นเวลาจาเรียนต่อ ป.ตรี เรยต้องหาที่เรียนแบบหลักสูตรต่อเนื่อง
ซึ่งหาข้อมูลมาว่า มี หอฯ กับ รามฯ นี่แหละค่ะที่ดีมากๆและกะลังสับสนเลือกมิได้

อิอิ
เราเชียร์หอการค้าเพราะมหาลัยนี้จาดังพวกบันชี พวกบริหาร เสดสาดน่ะ
เราเรียนมหาลัยนี้อยู่ค่ะ เรียนบริหาร คอม แต่เค้ามีบัญชีให้เรียนด้วยอยากบอกว่าเปงวิชาที่หินสุดๆอะหลายคนสิ่วเพราะบัญชีนี่แหละค่ะ (รวมเราด้วย)
ถ้าเรียนก้อตองขยันมากๆเลยเพราะคะแนนเกบบัญชีเค้าให้แค่10คะแนนเองง่ะ อีก80คะแนน คะแนนสแบเขียนล้วนๆค่ะ ต้องขยันอะ

ห้าๆๆๆ
เราเรียนใหม่คนะมนุด ยี่ปุ่น อังกิดมหาลัยนี้สอนค่อนข้างง่ายกว่าตอนเราเรียนม.ปลายอีก แต่ยังไงหอการค้าก็ดังเรื่องบัญชีที่สุดค่ะ

เค้าสอนเด็กให้เปงนักธุรกิจอ่ะ
เรียนแอเบค แต่เรียนคณะบัญชีอยู่ค่ะ

เชียร์รามค่ะ
แหะๆๆ
พอดีคุณพ่อทำงานเกี่ยวกะทางนี้ บวกกะครูหลายๆ คนบอกว่า ถ้าจบบัญชีรามนี่น่านับถือมากๆๆ เลย เพราะมันยากจริง - -"
ตอนนี้เรียนอยู่ ปวส.2 บัญชี จะจบอยู่แล้ว
ยังไม่รู้จะเรียนต่อที่ไหนดี

จะเรียน ราม ก็กลัวจบช้า
เราอยากเรียนจบเร็ว
จะได้รีบทำงานเลี้ยง พ่อ แม่ สักที
บัญชีรามครับ
ลองถามคนที่ทามพวกบัญชีมาเค้าบอกมาอะคับ
แล้วอีกอย่างนะคับ
เรียนราม สอบเต็มร้อย ไม่มีคะแนนเก็บ ไม่มีสอบกลางภาคด้วย
เราต้องมีความจริงๆๆถึงจาสอบผ่าน
หือ?? ม.หอการค้ามีบัญชีหลักสูตรต่อเนื่องด้วยเหรอคะ
ต้นปีเรายังได้โทรไปถามอยู่เลย เค้าบอกไม่มีนะ
แต่ที่แน่ๆ ม.รังสิต มีนะ ไม่เอาไว้เป็นตัวเลือกหน่อยเหรอ
ส่วนเราว่าจะไปสมัคร ทั้งราม ทั้งรังสิตเลย กันพลาด อิอิ

ป.ล. มาตอบช้าไปป่าวเนี่ยเรา อิอิ พอดีกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน

มีค่ะ ลองดูในเวปสิ

แต่เราไม่แน่ใจว่าปีนี้จะมีมั้ยนะ

เหนมีข่าวแว่วๆ ว่าจายกเลิก

T^T

เรียนรามสิลองสอบดูก่อนสักเทอมแต่ที่รามเค้าเน้นเรื่องสอบเป็นส่วนใหญ่คะแต่พอใกล้จบก็จะมีการฝึกงานด้วยได้ทั้งประสบการณ์การทำงานและความรู้ดีมากด้วยแต่ถ้าเล่มไหนตกแล้วอาจจะติดนานนะต้องขยันมากหน่อยแต่ม.หอการค้าเค้าไม่รู้นะเพราะไม่เคยเรียน
ใครที่คิดว่าเรียนบัญชีม.หอการค้าแล้วเด็ด ... มาลองสอบบัญชีของม.ราม
ดูซักวิชาเป็นไงค่ะ .... แล้วไอที่ว่าเรียนบัญชีในห้องเรียนของม.รามไม่รู้
เรื่องนี้มันไม่รู้เรื่องเพราะอคติ เพราะสถานที่ไม่ได้ติดแอร์รึปล่าวก็ไม่รู้นะ
ยังไงจบบัญชีรามฯก็จบยากกว่าบัญชีจากม.เอกชนอยู่ดี....จบยากกว่ามัน
ก็ต้องเด็ดกว่าอยู่แล้ว....เรื่องภาษาถ้าอยากเก่งก็ลงตอนให้เลือกในวิชาที่
เค้าให้คุณเลือกก็ได้....ถ้าคิดว่าอยากเรียนสบายๆไปเรียนวันๆไม่ต้องคิด
อะไรมากมายก็อย่าเข้าเรียนบัญชีม.รามฯเลยเพราะบอกก่อนว่าแค่เกรียติ
นิยมอันดับสองของม.รามฯก็ใช่ว่าจะได้มาง่ายๆนะก็เป็นคนนึงที่แอบเรียน
ได้ 4.00 มาเหมือนกัน แต่พอมาเรียนรามฯแล้วกว่าจะได้เกียรตินิยมอัน
ดับสองมานี้เหนื่อยมากๆค่ะ
การได้เกรียตินิยมอันดับ2ของรามฯนะค่ะ คือต้องได้ G 60%ของกระบวนวิชาทั้งหมดที่คุณเรียน อาทิเช่น มีเรียนทั้ง 4ปี 50 วิชา ก็ต้องได้ G 30วิชา
การได้เกรียตินิยมอันดับ1ของรามฯนะค่ะ คือต้องได้ G 80%ของกระบวน
วิชาทั้งหมดที่คุณเรียน อาทิเช่น มีเรียนทั้ง 4ปี 50 วิชา ก็ต้องได้ G 40วิชา
ห้ามตกในรายกระบวนวิชาทุกๆกระบวนวิชา ห้าม Re-grade ถึงจะมีสิทธิ์
ถูกเสนอชื่อเพื่อขอรับเกรียรตินิยม
บัญชีรามฯตั้งแต่บัญชีชั้นกลาง1 จนไปถึงบัญชีชั้นสูง2 เป็นข้อเขียนสอบ
เพียง 1 ครั้งต่อ 1เทอมทั้งหมด มีเวลาทำข้อสอบทุกๆกระบวนวิชาเพียง
2.30 ช.ม. เท่านั้น (ข้อเขียนอย่างน้อย เขียน10หน้าเป็นอย่างต่ำ) ผิดเล็ก
น้อยอาจทำให้คุณพลาด G ได้แค่ P ก็เป็นได้
G = 4.00 ระดับคะแนนต้องถูกต้องตั้งแต่ 80 - 85 ในบางกระบวนวิชา
P = 2.25 60 ขึ้นไป ถึง 79 คะแนนเดียวก็ไม่มีปัด เพราะไม่มีใครรู้จักคุณ
F = ตก คือระดับคะแนนที่เหลือ อ่านหนังสือไม่พอ รึว่าทำข้อสอบช้า
ตอนนี้จบมาพี่ทำสนง.บัญชีของ E&Y อยู่นะค่ะ ไงก็สู้ๆนะค่ะ
"....จบยากกว่ามัน ก็ต้องเด็ดกว่าอยู่แล้ว...."

ไม่เห็นด้วยกับประโยคนี้เท่าไหร่ แน่นอนว่าที่ หอการค้ามันอาจจะไม่ยากเท่ากับ ม.รัฐ เพราะส่วนใหญ่จะมาจากเด็กที่ ไม่สามรถสอบเข้า ม.รัฐได้ แต่ที่นี้เค้าไม่ได้เน้น ทฤษฎีจ๋า แต่เน้น่ที่การนำไปประยุกต์ใช้ และการปรับใช้กับการทำงาน

ส่วนเรื่องม.ราม ที่บอกว่าจบน้อย จบยาก ก็ต้องยอมรับด้วยเช่นกัน ว่า ส่วนหนึ่ง หรือส่วนใหญ่ก็มาจากเด็กที่เอ็นไม่ติดเช่นกัน จึงไม่แปลกที่ จำนวนคนจบจะน้อย
************ขอค้านค่ะ... คุณตั้ม(คนที่***คิดว่า***ตัวคุณเก่งมาก เอ็นติดเหมือนได้ขึ้นสวรรค์ค่ะ)
***ความคิดเห็นที่ 22 ทำไมหรอ เด็กที่เอ็น...ไม่ติด ไม่มีสมองหรอ.. คุณคงเก่งมากเลยสิค่ะ แต่เท่าที่ดิฉันเคยเจอ คนที่เค้าเก่งจริงๆนั้นเค้าไม่ดูถูกคนหรอกค่ะ

*********** ดิฉันไม่ทราบนะ ว่าคุณเรียนที่ไหน แต่ดิฉันคือเด็กที่เอ็นไม่ติด แล้วดิฉันก้อมีการศึกษาพอ ***เพราะฉะนั้น ดิฉันจะไม่ว่ากระทบถึงสถาบันนะค่ะ และจะไม่ดูถูกคนอื่นด้วยค่ะ

***********ดิฉันเรียน บัญชี ราม แต่ดิฉันก็มีสมอง อยู่พอตัวค่ะ...ดิฉันคือเด็กที่เอ็นไม่ติด ไม่ใช่เพราะโง่นะค่ะ ถ้าดิฉันโง่คงเรียนรามไม่ได้ค่ะ

ดิฉันว่า คนอย่างคุณตั้ม คงไม่มีสมองที่จะคิดในสิ่งที่ดีกว่านี้แล้วแหละค่ะ ไม่ว่าดิฉันจะว่าอย่างไร หรือ ใครจะพูดอย่างไรกับคุณ คุณคงคิดได้แค่นี้

*** ดิฉันไม่ได้ดูถูกนะค่ะ แต่นี่คือ ความคิดเห็นของดิฉันที่มีต่อความคิดที่แย่ๆของคุณตั้มค่ะ

ดิฉันขอ ท้า ให้คุณมาเรียนราม คณะอะไรก็ได้ สาขาอะไรก็ได้ แล้วถ้าคุณเก่งจริงแล้วหละก็ คุณต้องสอบให้ได้เกรด 4.00 ทุกวิชา จนจบหลักสูตร สิค่ะ ถ้าคุณทำได้ ดิฉันจะยอมกล่าวคำชื่นชมจากใจจริง

*** แล้วขอให้คุณตั้ม จำไว้อีก 1อย่าง นะค่ะ อย่าดูถูกเด็กที่เอ็นไม่ติด อย่าดูถูกเด็กรามคำแหง เพราะ คำพูดที่คุณดูถูกคนอื่นนั้น *** มันคือการดูถูกตัวของ**คุณตั้ม** เองค่ะ
จบตรี วิศวะคอม
อยากต่อโท บัญชี ที่ราม
เป็นไปได้มั้ยค่ะ

ลำบากมากมั้ย ถ้าไม่มีพื้นฐาน
มีวิชาเรียนแบบปรับพื้นฐานให้บ้างมั้ย
ผู้รู้ ช่วยชี้แนะแนวทางหน่อยน่ะค่ะ
ขอตอบคุณความเห็น 22 หน่อยนะ คุณพูดแบบนี้เหมือนดูถูกพวกเอ็นไม่ติดยังงัยยังงั้นเลย อยากบอกว่าม.รามไม่ใช่ที่ของเด็กที่เอ็นไม่ติดอย่างเดียว ฉันคนนึงที่ตักสินใจมาเรียนบัญชีที่ราม เหตุผลคือมั่นใจในคุณภาพ เพราะฉันก้อเอ็นติดคณะวจก.ที่เกษตรฯแต่ไม่ใช่สาขาบัญชีเท่านั้นเอง ฉันเลือกมาเรียนที่นี่ และฉันก็เห็นว่าพวกที่เอ็นไม่ติดบางคนยังเรียนบัญชีได้ดีกว่าฉันด้วยซ้ำ คุณอย่างวัดความสามารถของคนแค่เอ็นติดไม่ติด เพราะมันแสดงออกถึงคุณเป็นคนใจแคบ มองโลกแค่ความสามารถจากสิ่งที่วัดกันจากข้อสอบไม่กี่ข้อ และไม่กี่วิชา แต่นี่คือสนามการแข่งขันจริง แข่งกันเรียน แข่งกันจบ เจ๋งจริงเท่านั้นที่จะรอดไปได้! คุณควรจะมาเห็นกับตาก่อนที่จะพูด ว่าสังคมเด็กบัญชีที่รามเค้าขยันกันแค่ไหน!
การสอบแต่ละครั้ง นั้นหมายถึง 100 คะแนน 60% เท่านั้นที่คุณจะผ่านได้ อยากให้เข้าใจกันนิดนึง ฉันไม่เคยดูถูกสถาบันไหน เพราะทุกสถาบันมีบุญคุณกับเราเสมอ และที่สำคัญที่นี่ทำให้ฉันรู้จักคำว่า อดทนและตั้งใจ ว่ามันเป็นยังงัย ... คุณเรียนที่นี่คุณจะต้องตั้งใจจริงๆ เพราะมันไม่ได้ง่ายเลย!

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again