**เล่าประสบการณ์เล็กๆ การดัดฟัน และข้อคิดเล็กๆน้อยๆ (คลิปวีดีโอ)**

สวัสดีค่ะ ชื่อ น้ำ ค่ะ..

มาฟังกันเลยล่ะกันเนาะ

V

v

v

v

ตอนนี้อายุประมาณ 15-16 ปี

อายุ 15

อายุ 17 ปี

ตอนดัดฟัน เสร็จใหม่ๆ ยังเป๊ะ อยู่

มาต่อภาค 2 เลยจ้า
ว่าจะจบยังไง...

ขอบคุณมากๆเลยคะที่นำมาแชร์
กำลังจะจัดพอดี
TT จะได้ระวังมากขึ้น
 ยินดีค่าาาาา
 ขอบคุณค่ะ เราก็ดัดอยู่ พึ่ง 2 เดือน เอง เป็นความรู้อย่างมากเลยค่ะที่พี่น้ำมาบอก
เราอารมณ์เดียวกับเธอเลย ตอนนี้กลับมาเหยินอีกครั้งTT
@mizuKinG
เซ็งเนาะ ที่ทำมาทั้งหมด...เสียใจอ่ะ ไม่น่าเลยยยย
อยากย้อนเวลากลับไป
ขอบคุณนะคะ กำลังหาข้อมูลจัดฟันพอดีเลย
เราดัดเสร็จมาจะ2ปีละ ไม่ได้เเวะไปให้หมอดูฟันเลย ขี้เกียจT.T
เเต่ตอนนี้ก็ใส่รีเทนเนอร์อยู่นะ เเต่ใส่เเค่กลางคืนเเล้ว
เวลาใส่ก็ยังรู้สึกตึงๆฟันล่างอยู่เลย
เเล้วต้องใส่ถึงเมื่อไหร่อ่ะ เเต่เรากะว่าจะใส่ตอนกลางคืนไปตลอด
กลัวฟันล้ม
ปล.รีเทนเนอร์เรามันมีหินปูนเกาะบานเลยทำไงดี

@Jenistar
ไปหาหมอ ปรึกษาหมอ ดีที่สุดค่าาาา
จะได้ไม่เสียใจทีหลัง เหมือนเราาาาา
@Jenistar แช่น้ำส้มสายชูให้ท่วมรีค่ะ ทิ้งไว้ข้ามคืน
พอเช้ามาเอาแปรงสีฟันขัดออก แล้วล้างกลบกลิ่นน้ำส้มสายชูด้วยน้ำสบู่ค่ะ 
เอี่ยมเลยค่ะ ^^ 
จขกท.  เราก็เป็นคนนึงคะที่ดัดฟัน พอใส่รีเทนเนอร์ก้อเริ่มเกเรไม่ไปให้คุณมอตรวจคะ จนรีเทนเนอร์หาย ก้อพยายามเก็บเงิน แต่ก้อผ่านไปหลายเดือนคะ ไม่กล้ากลับไปหาคุณหมอคนเดิม ลองโทรสอบถามคลินิกไปหลายๆที่ บางที่ก้อไม่รับทำ และมีบางที่ คิดราคา บนล่าง ชิ้นละ 3000 บาท ถือว่าแพงมากเลยคะ สำหรับเรา
ตอนนี้เรายังกลุ้มใจอยู่เลยคะ ไม่รู้ว่าจะเอายังไงดี
ตอนนี้ฟันก้อกลับมาเหยินเหมือนเดิมคะ ค่อนข้างเสียใจ แต่ตอนดัดเสร็จใหม่ๆ ฟันเราก้อไม่ได้เรียงเหมือนคนอื่นๆนะคะ ค่อนข้างจะยื่นๆอยุ่ (ตอนเด็กเราฟันเหยินมากๆอ่ะค่ะ)
อยากหาคนระบายอ่ะคะ ขอบคุณนะค่ะ สำหรับประสบการณ์
@ TaMM 
ใช่ๆ ชิ้นละ 3000 แพงอยู่ๆ แต่ถ้าไม่ใส่ ฟันก็จะล้มหมดเลยน้าาา
ถ้าเป็นไปได้กลับไปหาหมอดีที่สุดดดด แต่ถ้าไม่อยากเสียตังค์ + ทำใจได้แล้ว
ก็เลยตามเลย เหมือนเราอ่ะ 5555
เรานะ เสียใจกับคำพูดคนอื่นๆ ที่ว่า " ดัดแล้วหรอ ทำไมยังฟันยังเหยินอยุ่อีก "
เราพยายามไม่คิดละ กับคำพูดคนอื่นๆ ทำใจๆๆ
จะดัดอยู่พอดีเลย เป็นความรู้มากๆเลยค่ะ
 กลัวเลย ไม่ค่อยชอบใส่รีเทนเนอร์ แหะๆๆๆ  เด๋วต้องใส่ซะแว้วววว
 5555555 เหมือนกันเลยพอถึงเวลาเอาออกไม่อยากให้มันออก ใส่รีทรมารที่สุดต้องใส่ตลอดชีวิต เห้ออ พูดแล้วอยากกลับไปให้หมอติดเหล็กดัดให้จัง ตอนนี้เริ่มห่างกินอะไรก็ติดฟันไปหมด ขนาดในรีทุกคืนฟันก็เกเร
 จริงๆเเล้วเรากำลังจะไปดัดฟัน เเล้วพี่ที่รู้จักเค้ามาบอกข้อมูลเยอะมาก บอกว่า รอให้อายุเลย 20 ไปก่อนดีกว่าน้ะ เพราะว่า ผู้หญิงเนี่ยจะมีฟันคุดขึ้นมาเกือบจะทุกคนเมื่ออายุ 20 ปี ขึ้นไป เป็นสาเหตุทำให้ฟันที่ดัดมาล้ม เพราะฉะนั้น เราควรไปถอนฟันคุดก่อนเเล้วค่อยดัดฟันค่ะ 
 เราเคยถามหมอ..หมอบอกว่า ลีเทนเนอร์ใส่ตอนนอน ตลอดชีพ หลังจากใส่ทั้งวันมาเป็นเวลา  หกเดือน
 กำลังดัดอยู่เลยค่ะ ต้องระวังให้มากขึ้นแล้ว  ขอบคุณมากกๆึค่ะ 
 ตอนนี้ล้มๆเข้าๆค่ะ พอไม่ได้ใส่แค่วันสองวัน คือมันก้แน่นปากแล้วอ่ะ T^T
แต่ประเด็นหลักๆ ขี้เกียจมากๆ มันไม่สะดวกเอาซะเลย
เราถอดมาสี่ปีแล้วค่ะ มันยังสามารถล้มได้เลย หมอเคยบอกว่า ทางที่ดีใส่ไปเรื่อยๆ --"
แต่เรารวมๆ ใส่มายังไม่ถึงปีเลยค่ะ ไม่อยากดัดใหม่ เปลืองเงินมากค่ะ!
เราดัดนานด้วย ค่าใช้จ่ายก็เยอะมาก ลำบากพ่อแม่แท้ๆ เสียใจ T^T
อยากแชร์มั่งอ่า ดัดฟันเหมือนกัน เราจัดฟันเสดมา4ปี ที่ต้องใส่รีเทนเนอ เราทำหักไป2อัน แต่ที่บ้านก็ให้ทำใหม่นะคะ เราเริ่มจัดตอนเท่า จขกท ล่ะคะ จนตอนนี้ผ่านไป 6 ปี่ฟันยังขยับอยู่ โชคดีที่ว่า ผ่าฟันคุดหลังถอดเหล็กแล้ว ฟันคุดเราขึ้นมาตอนต้นปีที่แล้ว ผ่าไปใส่รีเทนเนอไม่ได้อยู่นานเลยล่ะคะ กว่าแผลจะสมานดี กลับมาใส่อีกที รีเทนเนอแทบหัก ฟันผิดรูปผะเหยอออกมาเยอะ แต่ก็ต้องใส่กลับไป ความรู้สึกตอนใส่รีเทนเนอที่ผิดจากรูปฟันมันเจ็บกว่าให้หมอดึงฟันอีก มันร้าว รัดไปทั้งปาก-"- จะเอาออก ตอนใส่ก็เจ็บ เราเบื่อรีเทนเนอมาก ลำบากมากๆ ถ้าไม่ใส่ก็ไม่ได้ฟันล้มอีก อีกอย่างคือหลังจากถอดเหล็ก ช่วงใส่รีเทนเนอมาช่วง1-2ปีมานี้ รู้สึกเหมือนขากรรไกรมันค้างตลอด พูดอะไรก็ปวดกรามขากรรไกร เวลาขยับอ้าปาก เปนจนเพื่อนทักอ่าคะ ว่ามีเสียงกึกๆมาด้วย ปวดร้าวมาใต้ติ่งหูอ่า ดัดฟัน2ปี เลือกสียางจนไม่รู้จะเอาสีอะไร แรกๆก็ตามใจฉัน หลังๆมานี่ตามใจหมอ หมอก็วัยรุ่น จัดทุกสีที่ถาดมาไว้บนปากจอมซะ ไม่กล้ายิ้มไปเดือนนึง -"- ใส่รีเทนเนออีก 4 ปี ตะไคร่จะเกาะรีเทนเนออยู่แล้ว55555 ปล. จขกท น่ารักมากอ่า ปลื้มม ใสแบ๊วมาก ชอบ รักเลย หุๆ
เป็นคนไม่ค่อยสนใจใส่รีเทนเนอร์เลยอ่าค่ะ ดูคลิปแล้วรีบวิ่งไปหยิบรีเทนเนอร์มาใส่เลยอะ , แถมตอนนี้ฟันคุดก็ขึ้นอีกด้วย (ถอนไปซี่หนึ่งแล้ว แล้วฟันคุดอีกข้างก็ขึ้นมาใหม่ เซงมาก)
เราผ่าหมดสี่ซี่ก่อนใส่เหล็กเลย
คุณหมอบอกว่ามีปัญหาเยอะมากเวลาดัดเสร็จแล้วฟันล้ม
เค้าเลยให้ผ่าหมด  ยังไม่ได้ถอดเหล็กเลยค่ะ
ไม่อยากถอดด้วย  ขี้เกียจใส่รี  
 ขอบคุณมากนะค่ะ เป็นความรู้มากเลย (:
ขอบคุณน้องน้ำมากน๊ะค่ะ ใส่รีเทนเทอร์มาได้ 1 ปีแล้ว ใส่บ้างถอดบ้าง ตอนนี้กังวลอยู่กลัวฟันไม่สวย ดูคลิปนี้แล้วทำให้เรามีข้อคิดดีดีเยอะเลย
เราถอนตั้ง 8 ซี่ แน่ะ ><

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again