ถามพี่ มช. เรื่องหอพักหญิงค่ะ

ขอนอกเรื่องหน่อยน้า เห็นสาวๆจีบันเวลามีปัญหา ปรึกษาเรื่องอะไร แต่ละคนช่วยเต็มที่มากเลย ยังไงก็ช่วยหน่อยนะคะ

คือไม่เคยอยู่หอค่ะ พ่อแม่เลยค่อนข้างเป็นห่วง 
และก็เป็นคนที่นิสัยไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ขี้หงุดหงิด จุกจิก และเจ้าระเบียบ
 กลัวไปอยู่กับคนอื่นแล้วจะมีปัญหา เลยไม่ค่อยอยากอยู่หอใน 
จะขอพ่ออยู่หอนอก ก็เลยขอเป็นหอหญิง เพื่อความสบายใจของพ่อกับแม่น่ะค่ะ

อยากรู้ว่ามีหอพักหญิงใกล้มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ หอไหนดี ปลอดภัย ราคาไม่แพงนัก
และก็อยากถามเรื่องหอในด้วยค่ะ ว่าเป็นยังไง ดีกว่าไหม อะไรยังไง

แนะนำด้วยนะคะ ^^

จะขอกล่าวว่า ช่วงเทอมแรกแนะนำให้อยู่หอในจะดีกว่าค่ะ เพราะว่า กิจกรรมเทอมแรกเลิกค่อนข้างดึก ช่วงแรกๆอาจถึงเที่ยงคืนเลยก็มี นัดก็เช้ามากด้วยนะคะเช่น หกโมงครึ่ง  และกิจกรรมรับน้องมีเยอะนะคะ บางคณะ(ส่วนใหญ่) เทอมกว่า ถึงสปอร์ตเดย์ บางคณะกิจกรรมรับน้องทั้งปีค่ะ

ส่วนเรื่องความเป็นอยู่แน่นอนว่าหอนอกดีกว่าอยู่แล้วค่ะ แต่ไม่สะดวกเวลาไปกลับ รถม่วงรับส่งที่มีอยู่  ก็บริการถึงแค่สามทุ่มครึ่งเท่านั้น

ส่วนเรื่องหอในนั้น มีป้ายามอยู่ตลอดค่ะ ปิดสี่ทุ่ม อาจจะไม่ค่อยตรงเวลาช่วงแรก เนื่องจากแต่ละคณะเลิกไม่ตรงกัน เวลาอื่นๆปิดตรงมากๆ ห้ามคนนอกขึ้น เพศเดียวกันก็ห้ามค่ะ 

สำหรับปัญหาหอใน มช.เป็นคำถามยอดฮิดมากนะคะ จะบอกว่าสำหรับพี่เองปีที่แล้วก็ไม่อยากอยู่หอในเหมือนกัน แต่เมื่อมาพิจารณางานต่างๆ กิจกรรมต่างๆ เวลาเลิก และ เริ่มกิจกรรม เช่นนัดขึ้นดอยตีสี่ หอในสะดวกกว่ามากเลยค่ะ

พี่ก็ชอบหงุดหงิดง่าย รำคาณโน่นนี่เหมือนกัน ตอนอยู่กับเมท ก็ไม่ค่อยได้คุยกัน ไม่สนิทกันเหมือนเมทห้องอื่นสักเท่าใหร่ อยู่กันแปลกๆดีแฮะ แต่ก็อยู่กันมาได้คะ

ลองพิจารณาดูนะคะ
 ขอบคุณมากค่าาาา
น้อง plub555 อยู่คณะไหนเอ่ย จะได้ช่วยเลือกหอถูก หน้ามอ หลังมอ ผุดขึ้นมาอย่างดอกเห็ด เลือกกันจนแทบเลือกไม่ได้ 555 อีกอย่างถ้าอยู่หอนอกแล้วไม่มี มอเตอร์ไซด์ มันจะลำบากหน่อยนะเพราะรถม่วงที่บริการมันช้า แถมยังน้อย แทบไม่มีที่นั่ง 55

แนะนำให้อยู่หอในเหมือนกันจ้า ลองอยู่ไปซักเทอมก่อนดีกว่า เพราะกิจกรรมคณะค่อนข้างเยอะ ตามคอมเม้นข้างบนเลย ถือซะว่า เป็นประสบการณ์ใหม่ เป็นการฝึกตัวเองไปในตัวด้วย
พี่ว่าถ้าไม่ได้อยู่หอใน ตอนปี1 มันพลาดอะไรๆๆ ไปเยอะนะ 555

ยินดีต้อนนับสู่รั้วม่วงนะจ๊ะ ><
ตอนพี่อยู่ปี 1 ก็จองหอในไปค่ะ ไปนอนคืนเดียว ก็ไม่ไปอีกเลย กลัวง่ะ 5555+
คือพี่เป็นคนขี้กลัวค่ะ แต่มันไม่มีอะไรหรอกน่ะคะ แล้วพี่แพ้น้ำหอในด้วยค่ะ ห้องน้ำรวมด้วย(กระแดะยังไงไม่รู้ 55+)

กิจกรรมเยอะจริงๆค่ะ แล้วแต่คณะด้วย หอในสะดวกกว่า แบบตื่นก่อนเค้านัด 10 นาทีก็ทันอะไรแบบนั้น
ลองไปอยู่ซักอาทิตย์ดูค่ะ ว่าโอเคมั้ย อยู่ได้รึป่าว ถ้าไม่ชอบก็ค่อยมาหาหอนอกอยู่ ยังไม่สายน่ะ
(ค่าหอในทั้งเทอม 1700 ค่ะ - -* อย่าคิดมาก)

เรื่องเมท ถ้ามีเพื่อนจากโรงเรียนเก่า ไปด้วยก็อยู่ด้วยกันก็ดีค่ะ แต่ถ้าไม่มีก็ จะเป็นใครไม่รู้มาอยู่แทน
ถ้ากลัวเมท จะรำคาญ แนะนำ คุยกันก่อนวันแรกเลยค่ะ บอกว่าเราขี้หงุดหงิดนะ อย่างนี้ๆ ถ้าทำอะไรให้ไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะ มันช่วยได้น่ะคะ :)

เรื่องการจองหอใน วันนั้นตื่นให้เช้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นะคะ ทำเล หอในดีๆ
จะถูกกวาดไปภายใน 5 นาทีแรกเลยค่ะ น่ากลัวมากกกกก
รึดูคณะเราก็ได้ค่ะ ว่าอยู่ใกล้หออะไร ลองหาแผนที่ มช.ดูนะ
มันจะมีให้เลือกหอ เลือกห้อง เลือกชั้น(แนะนำชั้น2ไม่เหนื่อยดีค่ะ)
อยากได้ห้องไม่ร้อนก็เอาด้านที่ไม่โดนแดดตอนเย็นน่ะ
(จะมีข้อมูลอยู่แล้ว เข้าไปดูในเว็บ หอพักมช.)
แล้วก็ห้องนึง อยู่ได้ 3 คนค่ะ ถ้าน้องไม่มีเพื่อนแต่แรก ก็จะมีคนอื่นมากดอยู่ห้องเดียวกันด้วย
แต่มันจะมีพวก จับกันมาเป็นเซต 3 คน แล้วดันจะเอาห้องที่เราอยู่ เค้าจะเข้ามากด 2 คนแล้ว
หลังจากมาอยู่เค้าจะขอแลกเราค่ะ อันนี้ไม่เสมอไปนะ พี่พูดให้ฟังเฉยๆ

ส่วนหอนอก ราคาอยู่ที่ 3000-5000 ไม่รวมเรทค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าทีวีน่ะ
แล้วแต่ที่ด้วย ห้องพัดลม ห้องแอร์
ถ้ามีพวก มอไซค์ รึ รถ ก็สะดวกหน่อยนะ ถ้าทำกิจกรรม
แต่ถ้าช่วงเปิดเทอมใหม่ๆ หอนอกก็เต็มกันหมดค่ะ

พี่แนะนำอีกหอนึง หอ 40 ปี เป็นหอใน มช. เดือนละ 2800 ค่ะ
หอนี้ก็ต้องรีบจองน่ะ เต็มเร็วมากกกกกก ดูรายละเอียดในเว็บ หอพัก มช. เหมือนกัน
อยู่ได้ 2 คน มีห้องน้ำในตัวค่ะ มี ลิฟท์ ด้วยนะ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ ^^

หนูอยู่คณะวิจิตรศิลป์ค่ะ ..ขอบคุณทุกคนมากเลยค่ะ ได้อะไรเยอะมากกกก 
แอบมาเก็บข้อมูลค่ะ จะไปเป็นลูกช้างเหมือนกันเลย

วิจิตรศิลป์พี่ว่าน้องอยู่หอในไปก่อนมั้ย ซักเทอมนึงหน่ะ

ส่วนมากเด็กวิจิตรจะพักหอ2หญิงนะ

ถ้าน้องไม่มีเมทมาด้วย ก็ไม่เป็นไรหรอกนะ

อยู่กับเมทที่เรียนวิจิตรก็ได้ เพราะวิจิตรต้องรับน้องด้วยกันเยอะ

ทำโปรเจคด้วยกันก็เยอะ ต้องใช้เวลาอยู่กับเพื่อนคณะมากหน่อย

ลองหาเพื่อนที่่ถูกคอ แล้วค่อยอยู่หอนอกด้วยกันทีหลังก็ได้น้าาา

ปล.หอ2เป็นสำนักงานหอพักด้วยนะ ชื่อเสียงของหอนี้

เค้าเรียกกันว่า หอสายฟ้า รูปแบบหอเป็นรูปสายฟ้าน่ะ

ไงก็ลองตักสินใจดูนะจ๊ะ

วิจิตรศิลป์ เค้าให้อยู่หอในเลยค่ะ. (หอ 2) พี่อยู่คณะพี่น้องกันนะ อิอิ :))
ก็คิดเหมือนกันกับ คห. อื่นๆนะค่ะ ว่าควรอยู่หอในไปก่อนเพราะเหนื่อยมากๆๆๆๆ
ตอนเช้า็ก็ต้องตื่นมาออกกำลังกายชมรมอีกนะค่ะ เค้าจะนัดกันประมาณ หกโมง สิบห้าอ่ะค่ะ
แล้วก็ไปเรียนต่ออีก อยู่หอนอกคิดว่าอาจจะไม่ทันนะค่ะ  ตอนแรกพี่ก็ไม่อยากอยู่นะหอในอ่ะ

แต่พออยู่ไปก็รู้สึกดีมากๆๆๆๆๆ เพราะได้เพื่อนใหม่ต่างคณะเยอะมากๆค่ะ  และทุกคนก็ช่วยเหลือกันนะ
โดยเฉพาะการบ้าน วิชา ภาษาอังกฤษ เพราะทุกคณะเรียนเหมือนกัน ส่วนมากก็จะช่วยกันทำการบ้าน
ไรกันอย่างงี้อ่ะค่ะ พี่ว่าน้องอยู่หอในมันก็คุ้มนะ ถึงแม้ว่ามันจะไม่สะดวกสบายอ่ะคะ
วันเข้าหอก็รีบๆมาเช้าๆนะค่ะ มาจองเตียงเดี่ยว อิอิ

เด็กวิจิตรศิลป์อยู่ หอ 2หญิง หอสายฟ้าจ้าาา  ไม่รู้ว่าอยู่หอนอกได้รึป่าว ส่วนใหญ่เค้ามีกิจกรรมบ่อย แล้วทำร่วมกันหมดเลย  แบบไปพร้อมกันกลับพร้อมกัน อันนี้สังเกตเอานะ พอดีตอนปี1 เคยอยู่หอ2  พี่แนะนำว่าอยู่ๆไปก่อนนะ หอในไม่สบายมาก แต่ก็ไม่แย่จนเกินไปจ้า อยู่ไม่ได้ค่อยออก  แต่มันสะดวกเวลาไปเรียนมากกกก ^^  

ปล.ตอนจองหอในเว็บมันมาก ฮ่าๆๆๆ ต้องไฮสปีดอินเตอร์เน็ตเท่านั้น รีเฟรชที กลับมาจองกันพรึบบ!! 

หนูขอถาม บ้าง หนนูอยู่ คณะ มนุษย์ ค่ะ ว่าจะอยู่หอในแต่ไม่รู้อยู่หอไหนดี แนะนำบ้างน่ะค่ะ
(โขมยกระทู้คนอื่นถาม ไม่ว่ากันน่ะ)
ดีค่าา ^___^
เอ่อ ถ้าเดกถาปัตย์ควรอยู่หอในไหนดีคะ จริง ๆมีเพื่อนที่มาจากรร.เดียวกันแต่เค้าเรียนมนุษย์การท่องเที่ยว ควรอยู่หอในไหนดีคะ ว่าจะอยู่ด้วยกันอ่าค่ะ อันไหนที่พอจะสะดวกกันทั้งคู่บ้างง แล้วเห็นว่าต้องรีบเลือกด้วยย เพราะว่าหอจะถูกเลือกจนหมดภายใน5นาที จริงรึเปล่าคะ สงสัยอีกเรื่องด้วยค่ะ ช่วงปี1พี่ ๆ สถาปัตย์เค้า เดินทางกันไปเรียนยังไง ทำงานกันที่ไหน เห็นว่าเด็กถาปัตย์ต้องทำพวกโมเดล ส่งงาน อุปกรณ์โต๊ะเขียนแบบและอื่น ๆ เยอะไปหมด เลยสงสัยว่า ส่วนมากเด็กถาปัตย์อยู่หอในหรือหอนอกกัน แบบต้องมีมอไซค์ หรือรถยนต์ เพราะคิดว่าน่าจำทำงานกันจนดึก แล้วในมหาลัยมีรถสองแถว หรืออื่น ๆ มั้ยคะ ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าค่าา ^___^
 ย๊าาาา. เราก้อยู่วิจิตรเหมือนกันเลย ^O^
ถ้าเรียนรัฐศาสตร์จะอยู่หอไหนดีอะคะ
จันทร์กะพ้ออพาร์ตเม้นต์ค่ะ มีห้องว่าง พี่สาวหนูกำลังจะออกสิ้นเดือนมีนานี่ เพราะเค้าเรียนจบล่ะ มีระเบียง เครื่องทำน้ำอุ่น ห้องแอร์ราคา 2600 บาท อยู่ชั้นสอง ค่าไฟหน่วยล่ะ 6 บาท ค่าน้ำหน่วยล่ะ 25 ฟรี 2 หน่วยต่อ 1 เดือน (พี่สาวบอกว่าใช้ไม่เยอะ บางเดือนไม่ได้จ่ายเลย) เจ้าขอหอใจดีมาก ไวเลทเดือนล่ะ 200 บาท มีแม่บ้าน มีลุงยามตอนกลางคืน ที่จอดรถยนต์ รถมอเตอร์ไซค์ ใกล้มช มาก เพราะอยู่หลังคอนโดปันนา ตรงประตูวิศวะอ่ะ พี่สาวอยู่มา 2 ปีกว่าๆ ตั้งแต่ออกหอในเลยอ่ะ กะจะให้เราอยู่ต่อ แต่พอดีเราไม่ติดมช จร้าาาาาา
อัยยะ ตื่นเต้นอะ
สื่อสารมวลชน หอใหนดีคะ?
กำลังจะไป หาหอในยังมะได้เลย พี่ๆเพื่อนๆช่วยหน่อยอะ
อยากอยู่หอใน ทำไงดี
ค่าหอต้องจ่ายเท่าไหร่ มีค่าอะไรบ้าง
ถ้าคณะรัฐศาสตร์ล่ะคะ พอจะทราบชื่อหอหญิงบ้างมั๊ยคะ แบบให้เดินทางสะดวก อยู่คนเดียว ราคาไม่แพง
เป็นผู้ปกครองคะลูกอยากจะไปสอบเข้ายุพราชม.4อยากให้อยู่หอหญิงใกล้ร.ร.แพงไม่ว่าขอสะอาดปลอดภัยใกล้ที่เรียนที่กินคะลูกไม่เคยห่างเลยนี้มุ่งมั่นมากต้องไปอยู่เชียงใหม่คนเดียวแม่ทุกข์ใจเพราะห่วงจริงๆคะ
รบกวนลูกๆช่วยหาข้อมูลหอพักให้น้องหน่อยนะคะแม่อยู่สมุทรปราการไม่มีข้อมูลเบื้องต้นเลยค่ะ
มันจะมีหออยู่ที่หน้าอำเภอค่ะ อยู่หลังเซเว่น อันนี้ไม่ใช่หอหญิงล้วนนะคะแต่ว่าเป็นห้องที่อยู่คนเดียว ปลอดภัยมากค่ะเพื่อนหนูอยู่2คนค่ะ(คนละห้อง) มีแม่บ้านทำความสะอาด อยู่ใกล้ที่เรียนพิเศษที่สำคัญอยู่ใกล้ยุพราชมากค่ะเดินไปก็ได้แปปเดียวถึง แต่หอเต็มเร็วมากค่ะ แนะนำรีบจองไว้ก่อนนะคะเพื่อนหนูจะออกเดือนกุมภานี้แล้วค่ะทั้งสองคนเลยเพราะว่าสอบติดโควต้าแล้วค่ะ
ถ้าคณะวิืศวะ หอในตรงไหนใกล้ที่สุดคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again