อยากสอบถามผู้รู้+คนเคยใช้ primer

อยากสอบถามว่า primer ยี่ห้อไหนใช้ดีคะ  แล้วprimer กับ base ใช้อันไหนดีกว่ากันค่ะ
พอดีว่าหน้าของเราเป็นรอยหลุมแดงจากสิวด้วย แล้วเป็นคนหน้ามันมาก

บางคนก็บอกว่าใช้เบสดีกว่า คุมมันได้ดีกว่าแต่เบสปกปิดได้ไม่เนียนเท่าprimer    แต่ไปที่เคาเตอร์เค้าก็บอกว่าprimer คุมมันได้ดีกว่า ทำให้หน้าสว่างกว่าปกปิดได้ดีในระดับนึง

เลยตัดสินใจม่ายถูกเลย

โอ้ว นัง่รอฟังด้วย
เราไม่รู้เรารู้สึกไปเองปาวนะ เราเคยใช้Primier รู้สึกสิวอุดตันขึ้นเยอะอะ
แต่ว่า BASE ก็ขึ้นแต่น้อยกว่า...

ปวดใจ ยิ่งปกปิดยิ่งขึ้น ไม่ปกปิดก็แดง...หงักๆ

primer ต้องลองทดสอบ ดูค่ะ แต่ละยี่ห้อ จะเหมาะ กับผิวหน้า ของบางคนเท่านั้น
อันนี้ ขอแนะนำ ให้ทดลอง ก่อนซื้อ
smashbox หรือ MAc prep and prime พวกนี้
คือยี่ห้อที่คนใช้กันเยอะ ยังไง ก็ลองดูก่อนนะคะ

ส่วนจะเลือกใช้อันไหน นี่ก็แล้วแต่ความต้องการของแต่ละวันค่ะ
ในตามความคิดของแนนเอง
แนนใช้ primer เกือบจะทุกวัน ยกเว้น วันที่แต่งหน้าบางๆ ใสๆ
หรือ วันไหน ที่ลง foundation ก็ต้องลง primer ก่อน เพื่อที่ว่า
foundation จะได้ติดทน ทั้งวัน

ส่วนเบส นี่ แทบจะไมได้ใช้เลย
จะใช้ แค่ตอนวันที่ ขอบตาคล้ำเกินเยียวยา
หรือ ปรับสีผิวส่วนใดส่วนหนึ่งให้ผ่อนขึ้น

ส่วนเรื่องคุมมัน
คิดว่า primer น่าจะคุมได้ดีกว่านะคะ
เพราะมัน ไปอุดรูขุมขน
ตบแป้ง tranlucent ลงไป ก็เพียงพอแล้ว
แต่บางคนก็บอกว่า ใช้ primer แล้วหน้ามัน
แต่ละผิวหน้า คง ทำปติกิริยา แตกต่างกันไป

ของแบบนี้ ต้องลองค่ะ ขอตัวอย่างมาลองดูโลด ^ ^
แนนก็ลองผิดลองถูกมาเรื่อย กว่าจะเจอที่เหมาะกับตัวเอง ก็ใช้เวลาอยู่เหมือนกัน

คุณ ฮิปโป เวลาใช้พวก เบส primer foundation พวกนี้
ต้องล้างหน้า ให้สะอาดมากๆ ค่ะ ไม่งั้น สิวเห่อ
เคยเป็นเหมือนกันค่ะ หยุดแต่งหน้าไป เดือนเต็มๆเลย

ที่กำลังเล็ง ก็จะเนของ lola กะ smashbox รุ่น light  ค่ะ

ที่สงสัยอีกอย่างนึงคือ ถ้าเราลงprimerแล้ว เราไม่จำเป็นต้องลงเบสอีกแล้วใช่มะคะ

ใช้ Primer ของ Nars ค่ะ เป็นคนผิวแห้งค่ะ ก็ไม่เกิดปฏิกิริยาอะไรค่ะ ใช้แล้วสังเกตว่าหน้าใส ดี ไม่ต้องเติมปัดแก้มเลยค่ะทั้งวัน

ใช้ primer ของ LM อยู่จ้า แบบออยฟรีอีกต่างหาก
มองไม่เห็นความต่างกะตอนไม่ใช้ 55+ แต่ดีหน่อยสิวไม่ขึ้นจร๊า

แต่เบสนี่ขาดไม่ได้ เสาร์อาทิตยังทาเลย เสพติดมากๆ ใช้เบสของสกินฟู๊ดดดด
เลมอนเบส คุมมันกำลังดี

โอเคคะ..ล้างหน้า สะอาดๆๆๆๆๆ
^_^
ถ้าลงไพรเมอร์แล้วจำเป็นต้องลงเบสอีกรึเปล่าค๊ะ แล้วบีบีนี่ลงตอนไหนอ่ะค๊ะ เพิ่งหัดแต่งหน้าเลยไม่รู้อ่ะคะ ยังงัยช่วยหน่อยนะค๊ะ
primer ของ KMA fดีมั้ยค่ะ ? เห็นเค้าว่าดีเหมือนกัน ราคาไม่แพงด้วย ?
ใครเคยใช้บ้างมั้ยค่ะ ?

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again