แชร์..ใบหน้าผลที่ได้จากการใช้ Differin คะ

3 21

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนคะว่าปกติเป็นคนไม่มีสิว ไม่มีผด มีสิวอุดตันน้อยนานๆจะมีสีกที

แต่ด้วยตั้งแต่หลังน้ำท่วม+อากาศที่ร้อนมากเกินในช่วงนี้ ทำให้มีสิวผด สิวอุดตันมามากผิดปกติคะ

ซึ่งเราเป็นคนแต่งหน้าบางๆพอมีสีเท่านั้น ล้างสะอาด แต่ก็ยังคงมีปัญหาแบบที่ไม่เคยมีมาก่อน

ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไรกันแน่ แล้วก็ดันดื้อๆๆๆ ไปบีบ ไปแงะ ไำปเค้นมันคะ สิ่งที่ได้ึคือ จุด่างดำเต็มแก้ม

แล้วเราก็เริ่มเครียดคะซื้อฮีรูสกาที่ใครๆบอกว่าดีมาทาก็ไม่จาง เรียกว่าสักระยะแล้วไม่มีผล

แถมสิวผด สิวอุดตันก็มาเรื่อยๆ แล้วก็อักเสบมาบ้างปะปลายคะ จนกระทั่งไม่ไหวแล้วเลยหาข้อมูล

แบบไม่อยากเสียเงินเยอะ ทำใจไม่ได้กับการต้องเข้าคลีนิกหมอหน้าแพงๆ เลี้ยงไข้ มันไม่มีอะไรจะเสียแล้ว

เลยตัดสินใจไปโรงพยาบาลศิริราช ตามข้อมูลที่ใครๆก็บอกว่าดีคะ

คุณหมอจัดยาให้ 3 ตัว 

1. AHA แบบเจล ทาตอนเช้าบางๆ

2. เจลแต้มสิวอักเสบ

3. Diferrin gel ทาบางๆก่อนนอน

ตอนแรกไม่รู้คะว่ายาตัวที่ 3 อิทธิฤทธิ์มีมากขนาดไหน มารู้ก็วันที่ทาไปวันที่ 2 แล้วคะ 

ขอแชร์ภาพหลังทาไปได้แค่ 4 วันคะ ( ยาเค้าแรงดีจริงๆ )

ภาพซ้าย ( แก้มซ้าย ) เป็นส่วนที่มีปัญหาเยอะคะ อาจจะเป็นเพราะแสงด้วยทำให้ภาพดูหน้ากลัวไปหน่อยคะ

อันนี้คือหลังทามา 4 วัน สิวที่เป็นอุดตันก็ปุๆๆ ขึ้นมาเลยคะ แล้วหน้าก็เริ่มลอกแต่ไม่มาก เลยไปหาข้อมูลเพิ่มแล้ว

ได้ใจความว่า สามารถทาครีมบำรุงหลังทา Differin ได้เพื่อเพิ่่มความชุ่มชื่นให้ผิวคะ

ภาพต่อไปคือ หลังจากทาไป 7 วัน หรือหลังจากภาพที่ 1 อีก 3 วันคะ 

อันนี้ถ่ายในที่แสงเยอะไปหน่อยเลยอาจจะดูแตกต่างจากครั้งแรก 

จากที่ได้ใช้มาประมาณ 1 อาทิตย์เราก็ว่ายาโอเคได้ผลนะคะ แต่รอยดำ และ รอยแดง ยังคงต้องต่อสู้กันต่อไป

ส่วนสิวอุดตันเก่าๆ ถ้าไม่ปุก็ดูอ่อนตัวลงคะ แต่ก็เหมือนยาช่วยดูดสิวอุดตันออกมาเป็นเม็ดขาวๆเรื่อยๆ

ซึ่งหมอให้เราใช้ยาวไป 2 เดือน และนัดอีกที 2 เดือนข้างหน้าคะ

ซึ่งคุณหมอบอกว่ายาจะได้ผลเมื่อเข้าเดือนที่ 3 แต่เราว่า 4 วันแรกก็ปุขนาดนี้ยา่แรงไม่เบาคะ

แต่มานั่งคิดอีกที ที่คุณหมอบอกว่าได้ผลเดือนที่ 3  อาจจะเป็นในส่วนของหน้ากลับไปเนียนสวยเหมือนเดิม

แต่ทุกอย่างก็ใช้เวลาคะ ยังไงขอแชร์ภาพแห่งความทรงจำนะคะ เผื่อใครหลายๆคนเป็นจะได้ไม่ท้อแท้

เพราะยังมีใครหลายๆคน ก็เป็นแบบนี้เยอะคะ สู้กันต่อไป เพื่อความสวย 5555+

flunko

flunko

FULL PROFILE