18+ เป็นเชื้อราในช่องคลอด ทำไงดีคะ T^T

คือช่วง 3 วันมานี้เรารู้สึกคันๆ ตรงปากช่องคลอด T^T เลยเอากระจกส่องดู
ปรากฏว่าตกขาวมีอาการผิดปกติ คือ จากที่มันจะต้องเป็็นเมือกๆ

กลับมีลักษณะเป็นน้ำ(ไม่ลื่น)อุ่นๆ ออกมา คือตอนแรกนึกว่าน้ำเปล่าที่ล้าง มันเข้าไป

ไม่มีกลิ่นอะไรเลย มีอาการคันๆ ที่ปากช่องคลอดร่วมด้วย

และที่สำคัญคือมีก้อนขาวๆ เล็กๆ นิ่มๆ เหมือนเต้าหู้ แบบอ้วกทารกออกมาด้วย

เลยเช็ดตรงนั้นแล้วลองเอานิ้วแหย่เข้าไปดู ปรากฏว่ามันติดนิ้วออกมาเต็มเลย T^T
ตกใจมาก ไม่เคยมีอะไรกับแฟน แต่เคยช่วยตัวเองโดยการใช้นิ้วบ้าง

แล้วก็คือเวลาปัสสาวะเสร็จ ล้างน้ำแล้วเราจะไม่ได้ซับ คือจะปล่อยให้มันแห้งเอง
เลยเป็นสาเหตุของการเกิดโรคเชื้อราในช่องคลอด T^T คือมันอับชื้นนั่นเอง

หาข้อมูลในเน็ตแล้วส่วนใหญ่จะบอกว่าให้ไปหาหมอ
แล้วก็ให้กินพวกยาคูลท์ โยเกิร์ตจะช่วยได้ TT^TT

มันจะหายมั้ย หรือมันจะขนาดต้องตัดมดลูกมั้ยคะ
ตอนนี้กลัวมากเลย ร้องไห้ไปรอบนึงแล้ว เกิดมาไม่เคยเป็นอะไรพวกนี้เลยทำไงดีคะ 
เคยเห็นพี่สาวเราเคยเป็น มันไปหาหมอ
แล้วเค้าก็ตรวจภายในให้ หมอบอก เป็นเชื้อราในช่องคลอด
หมอเค้าให้ยาสอดมาอ่ะค่ะ  แค่นั้นเองอ่ะค่ะ

แต่เราว่าไปหาหมอ ตรวจภายในเลยก็ดีนะคะ
 โห๊ะ ไม่ขนาดต้องตัดหรอกค่ะ ไปซื้อคาเนสเทนก็ได้ค่ะ ทั้งแบบทาแบบสอดเลยค่ะ จะได้หายชัวส์ ของแบบนี้เป็นกันได้ค่ะเพราะอาจจะจากกางเกงอับชื้น แต่ถ้าใช้ยาหมดแล้วไม่หาย ก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ล่ะค่ะ ต้องหาหมอ สู้ๆ 
หาหมอค่ะ หมออาจจ่ายเป็นยาสอดหรือยากิน แป๊บเดียวหายเลย
หลังเราปัสสาวะเสร็จก็ชอบล้างและไม่เช็ดให้แห้งมานานแล้วเหมือนกันค่ะ ไม่เป็นอะไรเลย เราว่า จขกท น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นด้วยนะ ลองปรึกษาแพทย์ดูค่ะ
 แนะนำให้ไปหาหมอค่ะ
รึร้านขายยาที่มีเภสัชอยู่ จะได้ยาแบบทานมา(รึอยากใช้าเหน็บ? ก็ได้นะคะ)

แล้วพหายแนะนำให้พยายามใส่กางเกงในผ้าฝ้าย(หายากไปไหม?) คือพยายามอย่าให่อับชื้น

ในเรือ่งของยาคูลรึโยเกิรตนั้น
ในต่างประเทศเขาไม่ได้ระบุว่า "ใช้แล้วหาย" แต่ระบุว่า "ใช้ปล้วสามารถป้องกันได้"
และในขนาดที่ใช้แล้วหายนั้น ...สูงแบบต้องกินเป็นเม็ด ๆ .... ขนาดทั่วไปนี้เล็ก ๆไปเลยค่ะ

อาการไม่น่ากังวล และถ้าไม่หาหมอก็ไม่โดนตรวจภายในด้วย

ไม่ต้องห่วงค่ะ

บางทีเข้าห้องน้ำสาธารณะก็เป็นสาเหตุหนึ่งค่ะ

ไปหาหมอค่ะ หมอจะให้ยาสอดกับยากินไม่กี่วันก็หาย
ถ้าอาย ก็ไปร้านขายยา ซื้อคาเนสเทนแบบสอด และแบบทาภายนอกนะจ๊ะ
ถ้าหายก็ระวังเรื่องเข้าห้องน้ำ ต้องทำความสะอาดใช้ทิชชู่ซับให้แห้ง
เพราะโรคนี้ มันจะเป็นอีก ถ้าไม่ดูแลตัวเองให้ดีจ้า

ได้ความรู้เพียบ 

ไปหาร้านขายยาก็ได้ค่า ตามที่แต่คอมเม้นบอกเลยค่ะ

เพิ่งเรียนมา มันเกิดจากเชื้อโปรโตซัว มียาทั้งแบบกินแล้วก็แบบสอดค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะคะ ^^

เราเป็นพยาบาลนะค่ะ ขอแนะนำว่า 1.ถ้าไม่อยากไปหาหมอตอนนี้ก็ให้ไปซื้อคาเนสเต้นแบบสอดอย่างที่หลายๆกระทู้แนะนำ ควรสอดอย่างน้อยซักเจ็ดวันค่ะ แล้วรักษาความสะอาดค่ะ 2.วิธีที่ดีที่สุดควรไปพบแพทย์ค่ะ เพราะแบบนี้เป็นลักษณะของการติดเชื้อราในช่องคลอด หมอจะให้ทั้งยาแบบสอดและยาต้านเชื้อรามาทานค่ะ ลอกเลือกวิธีที่ดีที่สุดดูละกันนะค่ะ
ซื้อยาแบบสอดที่ ร้านขายยาเลยคะ
ซื้อยาทานอ่ะค่ะ พวกรักษาเชื้อรา
แต่แนะนำว่า เข้าห้องน้ำเสร็จแล้วซับให้แห้งดีกว่าค่ะ จะได้ไม่อับชื้น แล้วมันจะสะสมไปเรื่อยๆ แล้วหายยากนะคะ
 ไปร้่านขายยา ซื้อแบบสอดและทานมานะคะ จะได้หายไวไว

ยาทานกับสอดคะ  ยังงี้เรียกเชื้อราในช่องคลอด ไม่ได้เกิดจากความสกปรก หรือเพศสัมพันธ์นะคะ เกิดจากความอับชื้อของ น้องสาววว แบบว่ากุงเกงในไม่ห้อง หรือนั่ง เหงือออกเป็นเวลานาน ซื้อยามาทาน กับสอดนะคะ แล้วก็ซักกุงเกงใน ตากแดดแรงๆซัก ที ค่าเชื้อรานะคะ

สาเหตุมีหลายปัจจัยค่ะ อาจจะอับชื้น แต่ถ้าเช็ดแห้งไปก็เป็นได้นะคะ หรืออาจเพราะกินไรไม่สะอาด (เหมือนไม่เกี่ยวแต่อาหารการกินมีผลค่ะ) หรือนอนน้อย หรือเครียด หรืออาจเป็นเพราะสบู่ที่เราใช้ล้างก็ได้ค่ะ..... สาเหตุจริงๆที่ทำให้เกิดนั้นต้องแล้วแต่เคสค่ะ แต่เจ้าเชื้อราในช่องคลอดจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ เชื้อราและแบคทีเรียในช่องคลอดไม่สมดุลกันค่ะ ไม่ต้องตกใจนะคะ เรื่องนี้เราเคยเป็นและเพื่อนเราก็เคยเป็นค่ะ มันเป็นเรื่องใกล้ตัวผู้หญิงมากๆค่ะ ตอนนี้แนะนำให้ทานยาคูลท์ค่ะ....อ่ะ งงล่ะสิว่ายาคูลท์เกี่ยวอะไร แต่ยาคูลท์มีแลคโตบาซิลัส ซึ่งเป็นแบคทีเรียดีที่ร่างกายต้องการค่ะ ลองคิดง่ายๆนะคะว่า เชื้อรากับแบคทีเรียเป็นของคู่กันมันถึงสมดุลค่ะ ที่เป็นเชื้อราก็เพราะว่าในช่องคลอดมีแบคทีเรียน้อยเกินไปค่ะ เพราะฉะนั้นการเพิ่มแบคทีเรียโดยการดื่มยาคูลท์ทำให้ร่างกายเราสมดุลขึ้นค่ะ ขอเตือนว่าอย่าสวนล้างช่องคลอดด้วยนิ้วหรืออะไรทั้งนั้นนะคะ เพราะมันไม่ช่วยให้ดีขึ้นเลยค่ะ แย่ลงด้วยซ้ำ และอย่าใช้สบู่ล้างค่ะ ใช้น้ำเปล่าก็พอค่ะ อย่าคิดว่ามันสกปรก เพราะจริงๆการที่เราไปยุ่งกับน้องมากเกินไป มันทำให้เสียสมดุลค่ะ ... ตอนนี้ไปหาหมอหรือไม่ก็ดื่มยาคูลท์แล้วไม่ต้องคิดมากค่ะ 3-4 วันก็หายค่ะ :)
เราเคยเป็นค่ะ คาเนสเทนมีสองแบบค่ะ มีแบบ6เม็ด กับ1เม็ด 

ของเราเป็นเพราะว่ากินยาปฎิชีวนะต่อกันนานเกินไป(ไม่ค่อยมีคนรู้สาเหตุนี้) ตัวยาปฎิชีวนะมันจะไปทำลายทุกอย่างและไปทำลายแบคทีเรียดีในช่องคลอดตายเลยทำให้เชื้อราที่มากับอุจาระตอนเราถ่ายเข้าไปในช่องคลอดได้ง่าย  เพราะงั้นตอนรักษาต้องงดอาหารหมักของดองทุกชนิดเพราะมันจะมากับอุจจาระค่ะแล้วจะเป็นอีกค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะเดี๋ยวก็หาย

หาหมอดีกว่าน่ะค่ะ มันมีทั้งแบบเชื้อราและปรสิตด้วย

ควรจะให้หมอตรวจ แม้ว่าอาการทั้งสองแบบจะต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ก็ไม่ควรซื้อยาเองน่ะค่ะ

แต่ส่วนใหญ่น่าจะเกิดจากเชื้อราค่ะ เราเคยเป็น เพราะอ้วนขึ้นหลายกิโลกางเกงเลยคับ อากาศร้อน และนั่งนาน =..=

ฟังจากอาการ ตกขาวเป็นตะกอนนมบูด (curd-liked) น่าจะเป็นเชื้อราในช่องคลอดนั่นล่ะค่ะ
สาเหตุส่วนใหญ่คือความอับชื้นและค่ากรดด่างในช่องคลอดที่เปลี่ยนไป เช่นการใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีค่ากรดด่างไม่เหมาะสมค่ะ  ถ้าแก้ตรงสาเหตุก้อจะดีขึ้น เพียงแต่ถ้าเป็นเยอะแนะนำให้พบแพทย์เพื่อที่แพทย์จะจ่ายยามาให้ค่ะ
ยาที่ใช้รักษาเชื้อราในช่องคลอดจะเป็นยาเหน็บค่ะ คืนละ 1 เม็ดก่อนนอน เป็นเวลา 7 วัน ร่วมกับปรับเปลี่ยนพฤติกรรม หลังเข้าห้องน้ำซับให้แห้งทุกครั้ง ถ้ามีตกขาวมากระหว่างวันแนะนำให้เปลี่ยนชั้นในบ่อยๆด้วยค่ะ แค่นี้ก้อจะหายเป็นปกติ ไม่ร้ายแรงถึงขั้นต้องตัดมดลูกแน่นอนค่ะ 
ต้องไปหาหมอเลยค่ะ แต่ก่อนเราเป็นบ่อย ตากกางเกงในให้โดนแดดตลอดนะค่ะ เพราะถ้าอับเมื่อไหร่ ชื้นเมื่อไหร่เค้าจะมา อีกอย่าง อย่าใช้น้ำยาล้างตามที่เค้ากล่าวอ้าง เราลองมาหมดละ เป็นเชื้อรา คันตลอด เดี๋ยวนี้ไม่เอามาใช้หายหมดเลยค่ะ ต้องถามด้วยนะค่ะว่ามีอาการคันรึเปล่า ถ้าคันนี้เริ่มอาการหนักละค่ะ ไปหาหมอเค้าจะให้ยาสอดมาค่ะ สอดซัก 3-4 วันก็หาย เราเคยถามหมอ ตกขาวมากผิดปกติมั้ย หมดเราบอกไม่ คือเป็นเรื่องปกติ ถ้าสีขาว แต่ถ้าหลืองหรือน้ำตาลหรือเขียวเนี้ยผิดปกติ ไงลองหาหมอดูนะค่ะ หรือซื้อยาคาเนสเทน แบบสอดมาสอดเองก็ได้มีขาย เม็ดเดียวอยู่ค่ะ อันนี้สำหรับคนที่คันมีเชื่อราในร่มผ้าค่ะ หายสนิท
อยากให้ไปหาหมอค่ะ
ก่อนไปหาอาจจะกังวลบ้างอะไรบ้าง (ก่อนหน้านี้แนทก็มีอาการผิดปรกติที่ช่วงล่างเหมือนกัน ไปหาหมอมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ไปหาหมอครั้งแรกเหมือนกัน ไปเองด้วย -*-)
แต่พอได้หาหมอ ได้ยามา ให้หมอตรวจเสร็จสรรพจะโล่งใจขึ้นเยอะ
บอกให้หมอตรวจภายในเลยก็ดีค่ะ ลองไปหาหมอดูนะคะ
จะร้องไห้  ขอบคุณมากๆ นะคะ จะลองซื้อยาเหน็บกับกินมาค่ะ คาเนสเทน
เดี๋ยวจะมาอัพเดทอาการนะคะ เผื่อมีคนเป็นเหมือนกันเค้าจะได้เซิร์จเจอ
canesten แบบสอดค่ะ แล้วหลังจากนี้เข้าห้องน้ำล้างและเช็ดทุกครั้งค่ะ เราหายขาดเลยค่ะ นานๆเป็นทีก็จับน้องกินยาที หายทรมาณ

ไปหาหมอเด๋วหมอจะให้ยามาทาแล้วก้อยากินค่ะ
ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะ ถ้ารีบไปรักษาค่ะ
แนะนำให้หาหมอคะ  เพราะเชื้อรามีหลายชนิด ถ้าหมอตรวจจะสั่งยาที่ถูกต้องให้ ไม่ควรซื้อกินเองจะทำให้ดื้อยา
เคยเป็นเหมือนกันคะ หมอบอกว่า ผญ เปนได้ทั้งนั้น แต่ปันหาหลักมาจากอับชื้น พักผ่อนน้อย เครียด ก็เปนคะ
ตอนที่ไปเปนเชื้อราเหมือนกัน ไปหาหมอ ยาให้ เหน็บยาด้วย ให้ยามากิน ประมาน 2-3 วัันก็หายแล้วคะ :)
อย่าพึ่งไปกินไปทำอะไร ที่เราไม่มั่นใจ ไม่รู้ดีพอดีกว่านะคะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น