< Review > Benzac ปราบสิวอุดตันให้อยู่หมัด !!!

3 22

สวัสดีคะ สาวๆ วันนี้ต่ายจะมารีวิว ผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับสิวนะคะ
เชื่อว่าสาวๆหลายคนจะต้องรู้จักกันเป็นอย่างดีเลย
นั้นก็คือ
.
..
...
....
.....

Benzac นั้นเอง !!!

คือต่ายมีปัญหาในเรื่องของสิวอุดตันมาเป็นระยะเวลานานมากกก
แต่ เมื่อไม่กี่เดือนก่อน มันกลายเป็นปัญหา คือมันเริ่มเยอะกว่าเมื่อก่อนทั้งๆคิดว่าล้างหน้าสะอาดแล้ว แต่ส่วนตัวคิดว่น่าจะมาจากปัจจัยภายในด้วย
ทั้งเรื่องอาหารการกิน การนอนหลับพักผ่อน ( ที่ไม่ค่อยจะตรงเวลามากนัก นอนเช้าตื่นเย็น รู้นะว่ามันไม่ถูก แต่ให้ทำไงได้
)

รีวิวนี้จะมาแบบสั้นๆนะจ๊ มาจากความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ รับฟังอย่างมีสตินะคะสาวๆ

*** ขอโทษนะคะ ไม่ได้ถ่ายภาพผิวหน้า Before กับ After ไว้ แค่อยากมาแบ่งปันประสบการณ์เท่านั้นคะ

*** ผิดพลาดตรงไหน สามารถแย้งได้นะคะ เราจะรีบทำการแก้ไข เพื่อให้ได้ ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดค่าาา

Benzac AC
เป็น ยา Benzoyl Peroxide (BP) เป็นยาอย่างหนึ่งในการทำหน้าที่ฆ่าเชื่อโรค P. Acne ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งของการเกิดสิวไม่ว่าจะเป็นสิวอักเสบ สิวอุดตัวหรือสิวหนองได้ จะอยู่ในรูปแบบของ Water Base Gel ซึ่งอ่อนโยนกว่าตัว Panoxylที่ตัวยาที่อยู่ในรูปแบบ Alchol Base Gel แม้ตัวแอลกอฮอล์จะสามารถซึมเข้าสู่ผิวได้รวดเร็วกว่าแต่โอกาสที่จะทำให้ ระคายเคืองก็มีมากกว่าเช่นกัน ใครที่ไม่เคยใช้แนะนำเริ่มจากเบสที่เป็นน้ำก่อนดีว่านะจ๊ะ ตัวยา Benzoyl Peroxide ไม่สามารถใช้ควบคู่กับยากลุ่มกรดวิตามินเอ (Ratin A)ได้ แต่ก็มีที่ยกเว้นคือ Adapalene (Differin) ซึ่งเป็นสารที่พัฒนามากจากกรดวิตามินเอตัวอื่น สามารถใช้ควบคู่ไปกับ Benzoyl Peroxide ได้ อีกทั้งตัวยา Benzoyl Peroxide ไม่ควรใช้ยานี้ร่วมกับ Erythromycin เพราะอาจจะก่อให้เกิความระคายเคือง
               หน้าที่หลักๆ อย่างที่กล่าวเอาไว้ Benzac จะทำหน้าที่ฆ่าเชื่อโรค P. Acne ทำให้ไม่ไปรวมกับเซลล์ผิวที่ตายแล้วกับไขมันทำให้ สามารถรักษาและป้องกันสิวอักเสบ สิวหนอง หรือสิวอุดตัน อีกทั้งการทา Benzac บางๆ ยังสามารถทำให้หน้าเราขาวขึ้นได้ด้วย เพราะเจ้าตัวยานี้จะไปช่วยในเรื่องการการผลัดเซลล์ผิวเราช่วยในเรื่องของการ อุดตันบนใบหน้า ซึ่งเป็นสาเหตุของสิวอุดตัน แต่ก็มีข้อเสียจากคุณสมบัติที่ช่วยในการผลัดเซลล์ผิวดังกล่าวจะทำให้หน้าเรา แห้งได้ เพราะเจ้าตัว BP นี้มีประสิทธิภาพในการะลายและฟอกเอาไขมันบนผิวหน้าออกไป

*** คุณสมบัติพวกนี้เมื่อใช้ BP แล้วจึงทำให้หน้าบางลง เวลาถูกแดดอาจทำให้ผิวหน้าแดง ถ้าใช้มากเกินไปแล้วไม่ปกป้องผิวจากแสงแดดอาจทำให้หน้าไหม้ได้
( แนะนำให้ใช้กันแดดร่วมด้วยนะจ๊ะ )

ในท้องตลาด Benzac มีการแบ่ง % ความเข้มข้นไว้คือ

1 . Benzac 2.5%
2.  Benzac 5 %
3.  Benzac 10%

ปริมาณ       60 กรัม
ราคา          280 บาท (แล้วแต่ร้านด้วยนะคะ ราคาเต็มที่หลอด 360 บาท)
วันหมดอายุ  2 ปีนับแต่วันที่ผลิต ( ดูได้จากปลายหลอดคะ )

เราซื้อ Benzac 2.5% มาคะ เป็นครั้งแรกที่เราเริ่มใช้ยารักษาสิว คิดว่าเริ่มจากน้อยดีกว่า ( เราเป็นสิวอุดตันบริเวณแก้มข้างซ้าย ประมาณ10 -20 กว่าเม็ด ( ไม่เคยเป็นเยอะอย่างนี้มากก่อนเลยยย T*T ) และแถวริมฝีปากประมาณ 5 เม็ด ไม่มีสิวอักเสบคะ ) เพราะ เปอรฺเซ็นต์ที่มากไปจะทำให้ผิวหน้าระคายเคืองมากและสิวเพิ่มตามมาในที่สุด หากใช้ไม่ได้ผลจริง ๆ จึงค่อยปรับความเข้มขึ้นเพิ่มขึ้นตามความเหมาะสมคะ

วิธีใช้
           เราใช้วันครั้งตอนเย็น หากเราแต่งหน้าหรือทาครีมกันแดด เราจะล้างหน้าเอาเครื่องสำอางหรือกันแดดออกก่อนนะคะ จากนั้นก็แต้ม BP บางๆ (ย้ำ นะคะ บางๆ)ในบริเวณที่เป็นสิวไม่ได้ทาทั้งหน้า ทิ้งไว้ 15 -30 นาที ไม่เกินนี้คะ กลัวหน้าระคายเคือง จากนั้นก็ล้างออกด้วยเจลล้างหน้าตามปกติ
           หลังจากใช้มาร่วม 3 อาทิตย์ สิวอุดตันบริเวณแก้มด้านซ้ายลดลงมากแล้วเหลือประมาณ 4-5 เม็ดเท่านั้น ตรงบริเวณมุมปากด้านขวายุบไป 3 เม็ดหลุดมา 2 เม็ด ตอนนี้เหลือแต่รอยแล้วคะ ถือว่าโอเคอยู่

ถ้าหมดซื้อต่อมั้ย   ซื้้อแน่นอนคะ คงต้องรักษาสิวกันต่อไป สู้ๆๆ !!!!!

อ้างอิงข้อมูล : https://www.Acnethai.com
                     Blog P' PuPe_so_Sweet

( การรีวิวนี้ เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวเรานะคะ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านเน้ออ )
ขอบคุณมากค่าา

Normal.Girl

Normal.Girl

สวัสดีค่าา แนะนำตัวก่อนนะคะ เจ้าของเพจชื่อ ต่าย ค่ะ
มีความสนใจเกี่ยวกับเรื่องสวยๆ งามๆ การดูแลตนเอง และรวมถึงเรื่องไอที อะไรพวกนี้ค่ะ
งานอดิเรกคือการเขียนบล็อคเพื่อเอาไว้แชร์สิ่งต่างๆที่ต่ายมีความสนใจและได้ทดลองใช้ค่ะ ^^

แวะมาทักทายกันได้นะคะ
http://www.facebook.com/BlogNormalGirl

FULL PROFILE