Review : DHC + Aroma breeze (Cleansing Oil ฝั่งญี่ปุ่น)

6 20
 สวัสดีค่ะเพื่อนๆ
วันนี้เนยจะมารีวิว Cleansing Oil ดีๆ จากญี่ปุ่น...ให้เพื่อนๆ ได้ดูกันนะคะ
ที่่ผ่านมา...เนยเคยใช้ Cleansing Oil แค่ 2 ตัวเองค่ะ
ตัวนึงราคาถูก...ตัวนึงราคาแพง
แต่ผลที่ได้ออกมาคือ...ความสะอาดหลังการใช้เท่ากันค่ะ!!!
แต่ก็มีความแตกต่างอยู่บ้าง...เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังนะคะ

หลายคนกลัวการใช้ Cleansing Oil ว่าจะทำให้เกิดการอุดตัน
จากน้ำมันและกลายเป็นสิวอุดตันในที่สุด....
แต่จากประสบการณ์ตรง...เนยก็ไม่ได้เป็นเพิ่มนะคะ
แต่ที่เป็นอยู่แล้วมันก็ไม่ได้หายไปอ่ะ... 
เนยก็เลยต้องลองหา Cleansing ที่จะล้างได้สะอาดจริงๆ และทำลายสิวอุดตันให้หายไปในที่สุด
ถ้าเจอแล้วจะมารีวิวแน่นอนค่ะ

............................................................................................................

มาดูที่ตัวแรกกันก่อน...
ตัวนี้ชื่อว่า "Deep Cleansing Oil" ของ DHC ค่ะ
ตัวนี้แหละที่บอกว่าแพงงงงง!!!
size นี้ราคาพันกว่าบาท (ไม่แน่ใจว่า 1,300 รึป่าว..เพราะซื้อนานแล้ว)

วิธีใช้ :
ใช้ขณะหน้าแห้งที่มีเครื่องสำอางค์อยู่บนหน้า นวดวนๆ เบาๆ
เครื่องสำอางค์ทั้งหลายก็จะละลายหมดเลยค่ะ 

ความรู้สึกหลังใช้ :
เป็นออยย์แบบเข้มข้นมากๆ มันหนืดๆ ค่ะ สีเหลืองเข้ม (สีเหมือนน้ำมันพืช)
กลิ่นก็เหมือนน้ำมันพืช (เนยไม่ชอบตรงเนี้ยแหละ) มันเหมือนเอาน้ำมันพืชมาทาหน้า
เวลาทาแล้วมันจะอุ่นๆ ตอนที่เรานวดวนๆ 
แล้วเครื่องสำอางค์ก็จะค่อยๆ ละลายจนหมดค่ะ

แล้วมันดีกว่าแบบถูกตรงไหน ??
ตัวนี้มันใช้แค่นิดเดียวก็ล้างได้หมดแล้วค่ะ ไม่ต้องใช้เยอะ
และสำหรับคนที่มีสิวเสี้ยน สิวหัวดำ ตอนที่เรานวดๆ มันก็จะหลุดติดมือออกมาด้วยค่ะ
(แต่พอดีว่าเนยไม่มีสิวเสี้ยน สิวหัวดำอ่ะ...เลยไม่ค่อยต้องการคุณสมบัตินี้)

สรุปว่าตัวนี้เนยให้ 8.5/10 แล้วกันค่ะ
ขอหักตรงที่ราคาแพง แล้วก็เรื่องกลิ่นที่ไม่ประทับใจเท่าไหร่ค่ะ
แต่เรื่องความสะอาดให้เต็มไปเลยค่ะ

..........................................................................................................

ตัวที่ 2 ตัวนี้ราคาถูกกว่าตัวแรกมากกกกกกกกกกก
มีชื่อว่า "Aroma breeze Cleansing Oil Refresh" ค่ะ

ตัวนี้เนยซื้อมาจากวัตสันนะคะ...ราคา 395 บาท
นานๆ ทีจะจัดโปรซื้อ 1 แถม 1 ค่ะ
ผู้ผลิตเดียวกับ Cleansing Express ด้วยค่ะ
แต่เป็นแบบ Oil ส่วน Cleansing Express จะเป็นแบบน้ำค่ะ

วิธีใช้ :
ก็เหมือนกับเจ้า DHC เปี๊ยบเลยค่ะคือ...
ใช้ขณะหน้าแห้งที่มีเครื่องสำอางค์อยู่บนหน้า นวดวนๆ เบาๆ
เครื่องสำอางค์ทั้งหลายก็จะละลายหมดเลยค่ะ  

ความรู้สึกหลังใช้ :
ตัวนี้ต่างจาก DHC ตรงที่มันเหลวกว่าค่ะ เหลวมากกกกกกกกก
เหลวจนแทบจะเป็นน้ำเปล่าเลยค่ะ ไม่มีความหนืดสักนิด
เวลากดแล้วเอามาทาบนหน้า ต้องรีบนวดๆ วนๆ ไม่งั้นมันไหลย้อยถึงคางได้เลยล่ะ

นอกจากความเหลวที่ต่างกันแล้ว ตัวนี้มีกลิ่นหอมค่ะ
เนยซื้อกลิ่น lemon มาค่ะ เวลาเรานวดๆ วนๆ แล้วมันให้อารมณ์เหมือนสปาหน้า
กลิ่นมันค่อนข้างผ่อนคลายค่ะ

และความต่างอีกประการคือตัวนี้ oil จะเป็นใสค่ะ ไม่มีสีเลย
แต่ DHC จะเป็นสีเหลือง

ส่วนประสิทธิภาพในการทำความสะอาดก็ดีพอๆ กับ DHC เลยค่ะ
แต่อาจจะใช้ในปริมาณเยอะกว่าเท่านั้นเอง!!!

สรุปว่าตัวนี้เนยให้ 9/10 นะคะ...
ขอหักตรงที่มันเหลวเป๋วมากกกกกก ใช้ทีไรไหลย้อยทุกที!!!

...........................................................................................................

ต่อมาเนยจะให้ดูเนื้อของผลิตภัณฑ์ Aroma breeze และประสิทธิภาพของมันกันชัดๆ นะคะ
เดี๋ยวจะหาว่าโม้....ฮี่ๆ

ผลิตภัณฑ์ที่เนยนำมาทดสอบวันนี้นะคะ...ไล่จากบนลงล่างน๊า....
1. Eye Liner  กันน้ำ : Etude Oh My Eye Line 
2. Lipstick สีชมพู    : Bsc
3. Lipstick สีส้ม      : in2it
4.-5. Eye Shadow  : Revlon
6. Mascara สุดยอดกันน้ำ : Majolica Marjorca รุ่น Lash King Mascara

จากนั้นก็นำเจ้า Aroma breeze มากดหัวปั๊มลงไปบน Make Up เลยค่ะ
ในรูป...เนยกดแค่ 1 ปั๊มนะคะ oil มันก็ออกมาเยอะอย่างที่เห็น
และมันก็ไหลย้อยอย่างรวดเร็ว (ไหลถึงศอกกันเลยทีเดียว) เพราะเนื้อมันเหลวมากกกก

............................................................................................................................

ต่อมาก็ใช้นิ้วมือนี่แหละค่ะ...ถูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ไม่ต้องออกแรงมากนะคะ...เนื่อมันจะลื่นๆ ค่ะ
ไม่ระคายเคืองหน้าแน่นอน!!!

เนยถูๆ อยู่ไม่นานเครื่องสำอางค์ก็ละลายอย่างที่เห็นค่ะ!!
จะเห็นว่าลิปสติกออกไปก่อนเลย...ในเวลาอันรวดเร็ว
ตามด้วยมาสคาร่ากันน้ำ...และอายไลเนอร์ค่ะ

............................................................................................................................

ในที่สุด...Make Up ทั้งหลายก็ละลายหมดจดค่ะ!!
ที่เห็นเป็นเส้นๆ สีดำๆ นั่นไม่ใช่ขนเนยนะคะ
แต่เป็น fiber ของมาสคาร่าค่ะ

หลังจากนวดๆ วนๆ จนเครื่องสำอางค์ละลายหมดแล้ว
ก็ไปล้างหน้าด้วยน้ำสะอาดค่ะ...มันจะกลายเป็นน้ำนมสีขาวขุ่น
แล้วค่อยตามด้วยโฟมหรือเจลล้างหน้าอีกทีนึงค่ะ 
แค่นี้ก็สะอาดหมดจดแล้ววววววว

P.S. แต่ในรูปเนยใช้สำลีชุบน้ำมาเช็ดแทนการล้างหน้านะคะ

จบแล้วค่ะ...เป็นยังไงกันบ้างคะ
หวังว่าเพื่อนๆ คงจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคร้า
วันนี้ลาไปก่อน...บ๊าย บายคร้า
^_________________________^

สตรอเบอรี่ จุฟ

สตรอเบอรี่ จุฟ

หวัดดีค่ะ เนยนะคะ
ติดตามได้ที่ Blog เนยนะคะ
https://www.facebook.com/CheeZiiNoei
มีเกมส์แจกของฟรีตลอดค่ะ มาร่วมเล่นกันนะคะ

และฝากติดตาม BloG ใน hunsa.com ด้วยค่ะ
http://beauty.hunsa.com/Noei

FULL PROFILE