ใครเคยตรวจมะเร็งปากมดลูกบ้างคะ

เนื่องจากเรายังไม่ได้แต่งงาน

แล้วมีผู้ใหญ่บอกว่าเราควรไปหาหมอ

เพื่อฉีดยาป้องกันมะเร็งปากมดลูกนะคะ

เลยอยากทราบว่ามีใครเคยตรวจและไปฉีดยามาบ้างคะ

แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ

โรงพยาบาลไหนด้วยนะคะ

(อายุ 25 ปี)
หากยังไม่มีเพศส้มพันธ์ สามารถฉีดได้เลยค่ะ มี2 ยี่ห้อ cervarix กับ gardasil ค่าใช้จ่ายไม่ถึงหมื่นค่ะ หากมีเพศสัมพันธ์แล้ว ไปตรวจก่อนค่ะ

พี่เคยตรวจที่รพ.รามคำแหง ราคาไม่ถึงห้าพันนะ แต่ก็ตรวจมา 3ปีแล้วอะค่ะ ยังไงก็ลองโทรเช็คตามโรงพยาบาลต่างๆก่อนก็ได้นะคะ ในหน้าเวบรพ.บางแห่งก็บอกราคาไว้ค่ะ

การตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูก ค่าใช้จ่ายจะไม่ค่อยสูงมากค่ะ ตามคลีนิกสูตินรีแพทย์น่าจะไม่เกิน 1000 บาท จากที่เคยสอบถามมานะคะจากพี่สาวไปตรวจมาปีที่แล้ว แต่ส่วนมากคนที่ตรวจจะตรวจเฉพาะผู้ที่เคยมีเพศสัมพันธ์แล้วน่ะค่ะ

วิธีการตรวจก็จะใช้วิธีเรียกว่า Pap smear รอผลประมาณ 1-2 สัปดาห์ ค่ะ

ถ้ายังไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ก็สามารถไปฉีดวัคซีนได้เลยค่ะ ตามรพ.เอกชนหลายๆแห่งน่าจะมีแล้ว แต่เรื่องราคาของวัคซีนนี่ไม่ทราบจริงๆค่ะ แล้วแต่รพ.ด้วย
ค่าวัคซีนเท่าที่เคยทรายประมาณ 7,xxx ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again