สอบถามเรื่องมหาลัยค่ะ BUIC กับ ABAC

ขอสอบถามหน่อยค่ะตอนนี้เครียดมากเลือกไม่ถูกค่ะระหว่าง BUIC กับ ABAC
คือหนูสนใจจะเข้าคณะ Business English อะคะ แนะนำหน่อยค่ะ  เป็นคนชอบเรียนพวกภาษาอะคะ บ้านอยู่ใกล้ BUIC มากกว่าค่ะ แต่หนูอยากอยู่หอเหมือนนะคะ อยากลองใช้ชีวิตแบบสาวมหาลัยดูบ้าง อยู่คนเดียยวดูแลตัวเองทำอะไรเองอะคะ ถ้าเรียน BUIC ไม่รู้ว่าจะได้อยู่หอไหมเพราะใกล้บ้านมากไม่รู้จะขอแม่ยังไงเลยทีเดียว

ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะว่า BUIC กับ ABAC อันไหนเริ่ดอันไหนดีนะคะ :) ขอบคุณมากๆค่ะ
ลองดู ABAC สิคะ เราก้จบเอแบคเหมือนกัน
เชียร์ ABAC ค่ะ
 คือหนูไม่ใช่คนขยัน ตั้งใจอะไรมากนะคะ ขอบอกไว้ก่อน เป็นคนกลางๆอะคะ ตอนเรียนอยู่ ม. ปลายก็ได้เกรดราว 3.2 อะไรแค่นี้เองไม่ได้ ขยัน ไม่ได้ตั้งใจเลยด้วย กลัวเรียนเอแบคแล้วไม่จบอะคะ อยากเรียนที่หลักสูตรดี สอนดี แต่ไม่ถึงกับเครียดเรียนหนักอะคะ
 ไม่ทราบว่าเก่งภาษามากแค่ไหนคะ ต้องดูตัวเองด้วยว่า พร้อมแบบไหนมากกว่ากัน ไม่ใช่มาคอยกังวลกับเรื่องอิสระในชีวิต คือ อยากอยู่หอ เลยเลือกมหาลัยที่จะได้อยู่หอ มันไม่ถูกต้องนะคะ ถ้าตัวเองเป็นคนที่เรียนไม่เก่งมาก หรือ เก่งแบบไหน ก็ให้เลือกตามความเหมาะสมนั้นๆค่ะ พี่ไม่ขอเชียร์มหาลัยไหนเลย เพราะแต่ละคนมีความเหมาะสมไม่เหมือนกัน พี่เองก็เรียน BUIC  จริงๆที่นี่ไม่ค่อยเข้มงวดกับการเรียนมาก ใครมาเรียนก็ได้เอง ไม่เรียนก็ได้เกรดน้อยๆไป ตามความขยัน ส่วนเรื่องภาษาที่นี่จะด้อยกว่า เอแบคแน่นอน อยากได้เยอะๆก็ต้องหาเพิ่มพูนเองเองค่ะ
 น้อยกว่าเอแบคแค่ไหนหรอคะ
ABAC

ถ้ากลัวเรียนไม่จบก็ไม่ต้องเรียนแล้ว มหาลัยไหนๆไม่ขยันก็ไม่จบทั้งนั้นแหละ
ABAC ค่ะ
ABAC เช็ค attendance โหดนิดนึงนะคะ แต่ถ้าขยันและตั้งใจเรียน ยังไงก็จบแน่นอนค่ะ ส่วนเรื่องการอยู่หอ อิสระเนี่ย พอเข้ามหาลัยแล้วมันมีมากกว่ามัธยมอยู่แล้วค่ะ แต่อยู่ที่ว่า เราจะจัดการตัวเอง และมีความรับผิดชอบแค่ไหนค่ะ ส่วนใหญ่เพื่อนๆพี่ที่เรียนไม่จบกันก็เพราะได้รับอิสระมากเกินไป จนบางทีลืมนึกไปว่าเรามีหน้าที่ต้องเรียนค่ะ

ยังไงก็สู้ๆนะคะ ลองดูว่าแบบไหนที่น้องชอบมากกว่า เพราะเราต้องอยู่ที่นั่น 4ปี เลยนะคะ
**ส่วนเรื่องภาษาเนี่ยหมั่นฝึกฝนมากๆเราก็จะซึมซับและเก่งไปเองค่ะ
แนะนำ เอแบคนะค่ะ เพราะตัวเราเองก็ไม่ใช่คนขยันเหมือนกัน ม ปลายนี่แทบไม่ได้เรียนเลย แต่พอเข้ามาเรียนเอแบคแล้วกลายเป็นอีกคน ต้องตั้งใจเรียนมากขึ้น เพราะที่นี่เข้มงวดนิดนึง ทั้งเรื่องการเข้าเรียนการสายและกฎระเบียบ แต่ก็รู้สึกดีเพราะเป็นการพัฒนาระเบียบไปในตัว ตอนนี้เกรดก็ไม่ได้ดีมากแต่ก็เรียนมาจนใกล้จะจบแล้ว การเรียนเอแบคแล้วจบช้าเป็นเรื่องปกติ แต่ผลที่ได้นี่ดีกว่าการเรียนสบายๆแต่จบไปแล้วไม่ได้อะไร ไม่พัฒนาอะไรเลยนะค่ะ
 ขอพูดในฐานะคน 2 มหาลัยนะคะ ไม่ว่าจะเลือกที่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตัวเองนั่นแหละค่ะ
จะเก่งหรือไม่เก่งไม่เกี่ยวกัน ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความขยัน
แต่ถ้าถามกันโต้งๆ เอแบคที่จะเก่งพวกมาร์เกตติ้งธุรกิจ ส่วนบูอิคหรือก็ม.กรุงเทพจะดังเรื่องนิเทศ
ไม่ได้เข้าข้างเอแบคเพราะเป็นศิษย์เครือหรือบราเดอร์แต่อย่างใด 
ไม่ได้เข้าข้างบูอิคเพราะปัจจุบันก็เรียนหรืออะไร

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัว จขกท. ถ้าเลือกแล้วก็จงภูมิใจในสิ่งที่เลือก อย่าคิดว่าพอเข้าไปแล้วเลือกผิด

สู้ๆนะคะ

เอแบคเชคattandance โหดจริงค่ะ บูอิคเรื่องเข้าไม่เข้าสบายกว่าเยอะ แต่ถ้าควบคุมตัวเองได้จบมหาลัยไหนก็คือความภูมิใจของตัวเองนะ ^^

เราเรียน Abac คะ มองว่า abac นั้นดีมาก แต่ ถ้าคิดจะเข้ามาแล้วไม่ขยันก็อย่าเข้ามาเลยดีกว่า
อันนี้เราแค่สมมุตินะคะ เพราะ abacเช็คคะแนน attandance ด้วย ที่สำคัญการเรียนที่นี่
เรามองว่าต้องกระตือรือล้น และ ดิ้นรนทำอะไรด้วยตัวเอง พอสมควรคะถึงจะอยู่รอด
ถ้าจะมาอยู่แบบเฉื่อยๆชาๆ หรือ ติดเพื่อน ทำอะไรต้องมีเพื่อนอยู่้ด้วยตลอดนั้น ไปไม่รอดแน่นอน
อย่างเพื่อนเราคนหนึ่งลาออกไปแล้วเพราะไม่มีเพื่อนสนิทเรียนใน section ด้วยกัน + กับมันไม่เ่ก่งภาษา
ก็เลยท้อจนต้องออกไป

ตัวเราเองก็ไม่เก่งภาษาอังกฤษคะ แค่พอถูๆไถๆ และก็ไม่ได้ขยันเอาโล่ด้วย แอบติดขี้เกียจด้วยซ้ำ
=_=' ถึุงได้แนะนำแบบข้างต้นไปว่าถ้าเข้ามาแล้วไม่คิดจะขยันอย่าเข้าเลยดีกว่า abac บางครั้ง
เรายังแอบคิดเลยว่าคิดผิดปะวะ ที่มาเรียนที่นี่ ???  แต่ ไม่ใช่เพราะ abac ไม่ดีนะ

abac ดี - ดีมากๆ ถ้าคุณจบมาได้ยิ่ง 4 ปี นี่ถือว่าเก่งมาก  แต่ มันอยู่ที่ตัวเรามากกว่า ที่ไม่ขยันพอ
ก็รู้ตัวนะคะ แต่ ก็ยังติดเล่น ติดสบาย นี่ก็เริ่มว่าจะต้องฟิตกับการอ่านหนังสือจริงจังแล้วละคะ
ไม่้งั้นตายแน่เรา

ส่วน buic เราไม่ทราบอะไำรมากคะ แต่ เคยได้ยินเหมือนกันว่า ไม่เคร่งเรื่องคะแนน attendance
เท่่ากับ abac อาจจะชิวกว่าตรงนี้นิดนึง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะเรียนทีไ่หนก็ขึ้นอยู่กับตัวคนเรียนนั่นแหละ

เด็กเอแบคที่เรียนไม่ไหวส่วนมากก็ไปบูอิคกันทั้งนั้น

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again